ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไหมครับว่า Navara ตัวเตี้ย ความสูงกำลังดี อยากให้หลายค่ายสูงแบบนี้ครับ  (อ่าน 10805 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

ผมสังเกตดูกระบะ Navara ตัวเตี้ยหลายๆ คัน รู้สึกว่าความสูงจะมากกว่า ตัวเตี้ยของค่ายอื่นมากๆ ครับ

อย่าง Revo D-Max Triton นี่ผมว่า รถมันไม่ค่อยสูงเท่าไหร่เลย

แต่นาวาร่านี่ คือ สูงแบบอีกนิดนึงจะเท่าตัวสูงละ

อยากถามทุกท่านว่าคิดอย่างไรกับความสูงของตัวเตี้ย นาวาร่าครับ และเพราะอะไรจึงทำให้ตัวเตี้ยของ นาวาร่า สูงได้ขนาดนี้ครับ

และท่านอยากให้ค่ายรถทำตัวเตี้ยให้สูงประมาณนี้ และมี option ดีๆ เช่น ESP เกียร์ออโต้ ใส่ในตัวเตี้ยไหมครับ

ออฟไลน์ akewizard

คงต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ รถกระบะพอยกสูงแล้วการทรงตัวมันจะด้อยลงเพราะศูนย์ถ่วงรถมันสูงขึ้น
อย่าง Ranger ที่บอกว่าช่วงล่างดี ก็อาจจะยกสูงจากพื้นได้เยอะหน่อย

จริงๆมันมีประเด็นเรื่องใช้งานด้วยนะ พวกกระบะสูงๆบางทียกของขึ้นลงก็ลำบากเหมือนกัน (แค่คนปีนขึ้นไปก็ลำบากแล้ว)

ออฟไลน์ alpha14

ผมว่ารถที่สูงเกินก็ไม่ไหวนะครับ เดี๋ยวนี้ทั้งสูงทั้งใหญ่ ขับไปจอดเทียบแล้วลำบากเวลาถอยออก มองไม่เห็นรถด้านข้างเลย บังไปหมด อันตรายครับ ทำเตี้ยๆหน่อยก็ดีนะครับ ปลอดภัยทั้งเขาและเรา

ออฟไลน์ Ohmmypp

แต่ navara ตัวยกสูงนี่ก็ดูเตี้ยสุดเลยนะครับ (ฮา)
JC TU #54

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

คงแล้วแต่รสนิยมการขับและไลฟ์สไตล์ของแต่ละคนครับ

อย่างผมซื้อรถตัวเตี้ยมายังไงก็เอามาโหลดสัก 1-2นิ้ว ทุกคันทุกรุ่นอยู่ดี เพราะผมเป็นคนไม่ชอบขับรถที่ไม่มั้น โหวงเหวง
ในรถคันเดียวกัน ถ้ารถยิ่งสูง ความเมื่อยหล้าในการขับทางไกลยิ่งมีมากขึ้น ความเฟิมหรือการเกาะถนนก็ด้อยลง เบรกก็ด้อยลง
รถสูงๆมีดีอย่างเดียวคืือลุยทางวิบากได้ดี แต่ในความเป็นจริงประเทศถึงจะถนนไม่ดี แต่ก็ไม่ได้แย่วิบากขนาดประเทศยากจนบางประเทศแถบแอฟริกา
อย่างผมก็ใช้เก๋งซีดานเที่ยวในประเทศไทยแห่งนี้มาหลายสิบปี ก็ไม่เคยมีปัญหาในการเดินทางไปในที่ต่างๆแต่อย่างใดครับ

คหสต ผมมองว่า นาวาร่าตัวเตี้ยนี่สูงมากไปหน่อยครับ ใกล้เคียงตัวยกสูงเลย ผมคิดว่าไม่น่าจะต้องทำสูงขนาดนั้นครับ
น่าจะทำให้ต่างกันไปเลยระหว่างตัวเตี้ยกับตัวสูงครับ นี่คือความเห็นผมน่ะครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ทั้งเรื่องความสูง ความใหญ่ ผมอยากให้หยุดไว้เท่านี้ครับ หันไปแข่งกันเรื่องอื่นดีกว่า เครื่องยนต์ เกียร์ การเก็บเสียง ความทนทาน อะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ตัวเตี้ยกับตัวสูงของนิสสัน ไม่ค่อยสูงกว่ากันเท่าไหร่เลย ตัวเตี้ยสูงกว่ายี่ห้ออื่นหมด พอมาตัวสูงดันเตี้ยกว่าเค้าหมดซะงั้น

ถ้ามี 7 AT + ESP ในตัวเตี้ย มันก็คงเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสุดๆหละครับ

ทุกวันนี้กระบะตัวเตี้ยแทบไม่มีอะไรเลย

เจอสี่ประตูตัวล่างสุดของ Isuzu เข้าไปจะรู้ซึ้งว่ามันได้แค่เครื่องกับเกียร์มาจริงๆ มีแอร์ก็บุญโขแค่ไหนละ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ SM.

ทั้งเรื่องความสูง ความใหญ่ ผมอยากให้หยุดไว้เท่านี้ครับ หันไปแข่งกันเรื่องอื่นดีกว่า เครื่องยนต์ เกียร์ การเก็บเสียง ความทนทาน อะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ recycleman

นาวาร่า ทั้งตัวก่อนและตอนนี้ ยังคงคอนเซปเดิมคือตัวเตี้ยสูงกว่าชาวบ้านแต่ตัวสูงเตี้ยกว่าชาวบ้าน

งงใจแท้

ออฟไลน์ rotaryman

แต่ navara ตัวยกสูงนี่ก็ดูเตี้ยสุดเลยนะครับ (ฮา)
จริงครับ 55555

ออฟไลน์ burst

• Full Member
ตัวเตี้ยกับตัวสูงของนิสสัน ไม่ค่อยสูงกว่ากันเท่าไหร่เลย ตัวเตี้ยสูงกว่ายี่ห้ออื่นหมด พอมาตัวสูงดันเตี้ยกว่าเค้าหมดซะงั้น

ถ้ามี 7 AT + ESP ในตัวเตี้ย มันก็คงเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสุดๆหละครับ

ทุกวันนี้กระบะตัวเตี้ยแทบไม่มีอะไรเลย

เจอสี่ประตูตัวล่างสุดของ Isuzu เข้าไปจะรู้ซึ้งว่ามันได้แค่เครื่องกับเกียร์มาจริงๆ มีแอร์ก็บุญโขแค่ไหนละ

เพราะรุ่นล่างสุดของ King Cab เกียร์ MT เป็นรุ่นที่ขายดีที่สุดในทุกยี่ห้อ
ทุกยี่ห้อก็เลยพยายามทำให้มันถูกที่สุดเพื่อเรียกแขกว่ายังงั้นเถอะ
เอาแค่พอขับได้ อะไรตัดได้ตัดไป
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ผมเห็นด้วยครับกระบะเมืองไทยมันสูงไปแล้ว ขับrangerอยู่ครับ

จะเอาเรื่องลุยน้ำรอระบาย เอาเข้าจริงมันไม่ต่างกันมาก 40 50 cm ก็หนาวแล้ว หนักกว่านั้นรถคงไม่ไหว :-X

อยากได้แบบกระบะเล็กมาสด้า ตายแล้วกลับชาติมาเกิดใหม่ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

อยากให้มีรุ่นพิเศษ 4 ประตู ปรับปรุงความนุ่มนวลครับ หรือ ปรับให้เบาะหลังนั่งสบายขึ้น มี legroom หน้าหลัง สบาย ๆ

ผมชอบกะบะสูงนะ เวลาขับแล้วเหมือนเป็นจ้าวถนนเลย ทัศนะวิสัยดีเลิศขับสบาย

เสียดาย mb x class น่าจะผลิตในไทย ทำราคาให้พอ ๆ กับ ford raptor คงดี  8)

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
ตัวเตี้ยรุ่นประหยัด พวงมาลัยปรับสูงต่ำไม่ได้ เบาะนั่งปรับสูงต่ำไม่ได้ ลองนั่งดูแล้วไม่สามารถปรับท่านั่งให้เข้ากับเราได้เลย หลังๆ ไม่มีค่ายไหนทำ ตัวเตี้ย AT. ออกมาขายเลยน่าเสียดาย แต่ถ้า Nissan ใจกล้าทำออกมาขาย ผมว่าน่าจะขายดีนะ

ออฟไลน์ madboy

จริงครับ อยากให้มีกระบะเล็ก ขนาด แฟมิเลีย หรือ NV ออกมาอีก มันกำลังดี ปัจจุบันมันมโหราญมากครับ  :D

ออฟไลน์ Volta

ตัวเตี้ยนาวาร่าผมว่ามันสวยลงตัวดีนะ ถ้าได้ไฟหน้า Led มาใส่นี่ สวยจบเลยน่าจะขายดี
ส่วนตัวสูง ผมก็ว่ามันลงตัวดี ยี่ห้ออื่นมันสูงเกิน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตัวเตี้ยสูงกว่าชาวบ้าน ตัวสูงเตี้ยกว่าชาวบ้าน
 ::) ::) ::)