ผู้เขียน หัวข้อ: suzuki swift กับ nissan note ในการใช้งานประจำวัน ปัญหาค่ายไหนน่าจะน้อยกว่า  (อ่าน 10291 ครั้ง)

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
suzuki swift ใหม่ กับ nissan note ตัวท้อปด้วยกันทั้งคู่ ลองมาแล้วก็พอใจทั้งคู่ แต่คนละแบบ

- swift ช่วงล่างกับการทรงตัวได้อารมณ์สปอร์ต ตัวรถทั้งภายนอก ภายในสวยแบบทันสมัยกว่าเพราะเป็น all new

- note พวงมาลัยน่าประทับใจเกินคาด ตัวรถภายนอกภายในสวยแบบเรียบๆ แอบชอบความกว้างของมันนะ ถึงปกติจะขับคนเดียวก็เถอะ

อยากถามในระยะยาวครับ ถ้าใช้เป็นรถคันเดียว ส่วนมากวิ่งในเมืองตลอด มีออกชานเมืองกรุงเทพ ปริมณฑลอาทิตย์ละครั้ง เรื่องของอะไหล่ การดูแลรักษา รวมถึงเกียร์ cvt ของทั้งสองรุ่นนี้ รถรุ่นไหนน่าจะมีปัญหาน้อยกว่าครับ เพราะเห็น swift รุ่นที่แล้วมีเคลมเกียร์กันอยู่บ้าง ส่วน note ไม่แน่ใจ แต่จำได้ว่า march, almera มีปัญหาเรื่องแอร์ กับพัดลมกันจนต้องขึ้นยานแม่กันเยอะ

และศูนย์บริการของค่ายไหนน่าจะอุ่นใจได้กว่าครับในระยะ 6-7 ปีที่จะใช้คันนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

0 nissan เยอะกว่า   เกียร์ ลูกเดียวกัน

ออฟไลน์ mellifluous

suzuki 0 น้อยกว่า แต่เห็นว่าเข้าไปสบาย รถไม่ค่อยมี
ผมมองว่าเป็นข้อดีนะ รถก็ทำอยู่ไม่กี่รุ่น ช่างชำนาญแน่นอน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่าพอ ๆ กันนะครับ
แถมบ้านผมใกล้ศูนย์ทั้งคู่
เป็นผม คันไหนกว้างกว่า ไปคันนั้นครับ  8)

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......ดีและคบได้ทั้งคู่ครับ :-X

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ศูนย์ซูซูกิ บริการค่อนข้างดีครับ ตัวรถ ไม่มีอะไรจุกจิก
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมเลือก Swift นะ แรงกว่า ประหยัดกว่า รถคันเท่านี้รู้สึกกล้องรอบคันไม่จำเป็นเท่าไร ถุงลมก็เยอะกว่าด้วย

ออฟไลน์ Dubee

เห็นว่าปกติขับคนเดียวใช่ไหมครับ ตัวเลือกคาดิแนทที่น่าจะมาวินน่าจะสวิฟท์
แต่ถ้ามีรับส่งลุกเด้กเล้กแดง อากงอาม่า แบบนี้ไปโน๊ตครับ

ออฟไลน์ GOBBS

นั่งเฉยๆ ผมชอบ note มากกก
ลองขับ ชอบ swift มากกว่านิดๆ
ถ้าให้เลือก ถ้าพอใจกับกำลังเครื่อง note ไป note นะ สำหรับผม
พอดีขับ 2 อยู่ครับ รู้สึกว่ารถคันเล็กข้อจำกัดมันเยอะเหมือนกันนะ แต่ note มันพอๆกับ jazz เลย ซึ่งมันอเนกประสงค์กว่าเยอะนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Krongbun

;) ดูๆว่าใจไป note แล้วน้ะครับ เห็นมีคำว่าชอบ  ;D
ถ้ามองที่ความโดดเด่นภายนอก note จะคล้ายๆแจส ยาริส มองแล้วกลืนๆกัน
สวิฟจะต่างกันโดยสิ้นเชิง เพราะดึงมาจากหลายค่ายมามิกๆกัน  ::)

เอาที่ลองขับแล้ว รู้สึกสนุกอยากขับไปเรื่อยๆดีกว่าครับ เดี๋ยวซื้อมาก็มีความสุขเอง
ผมนี่ยังไม่มีความคิดจะขายเลย

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
ถ้าเน้นขับในเมือง Swift น่าจะดีกว่า Note
ถ้าปกติขับคนเดียวก็ Swift

สิ่งที่ Note ดีกว่า คือ ด้านในกว้าง และ Headroom และเบรค ที่ทำได้ดีกว่ามากๆ

สิ่งที่ผมไม่ค่อยชอบ note คือ เครื่องเก่า แอร์Autoแรงไป ช่วงล่างที่มึนๆหัวนิดหน่อยเวลาถนนเป็นคลื่น หน้าจอที่ดูโบราณ (ตัวสวยก็มี) แต่เป็นรถที่เกินความคาดหมายไปมาก เพราะน่าใช้ ถ้าไม่ติดที่เครื่องยนต์ ที่เล็กเกินไปหน่อย แต่ช่วงล่างเวลาขับ 100 ขึ้นนี้ดีงาม พวงมาลัยคมใช้ได้

การบำรุงรักษา ไม่ต่างกันมากถ้าเข้าศูนย์ แต่ Suzuki เคลมได้ง่ายกว่า เท่าที่อ่านมา

ปล. วันก่อนไปทำธุระที่ศูนย์ น้ำมันเครื่อง Swift ตัวใหม่ 0w-16 ถูกกว่า 0w-20 ประมาณ ร้อยกว่าๆ

ออฟไลน์ Staples

จากการใช้ swift เก่ามา 150,000 ผมมั่นใจว่า suzuki ศูนย์แม้จะน้อย แต่ดีกว่า และปัญหาน้อยกว่า

ส่วนต่างชัดเจน 2 คันนี้เลย คือ อัตราเร่งที่ต่างกันมาก 0-100 12.9 กับ 16.34 ต่างกันเกือบ 4 วิ เรียกได้ว่ารถคนละ Segment เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2018, 13:58:46 โดย Staples »

ออฟไลน์ SM.

ลองหาศูนย์ที่ใกล้บ้านดูครับ ศูนย์ดีกว่ากัน ระหว่าง 2 ค่ายนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เกียร์ลูกเดียวกันนะครับ ภาพรวมยังไงก็คงนิสสันแหละ
ซูซูกิผมเคยใช้ไม่เคยมีปัญหาอะไร ไม่เคยเคลมสักครั้ง เลยตอบไม่ได้
แต่ผมแนะนำ คู่นี้เลือกตามที่ชอบเลย ภายในภายนอก

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
เครื่องเก่า มันก็เปนตัวยืนยันแล้วไม่ใช่หรือว่า hr12de มันมีปัญหาเครื่องยนต์อะไรมั้ย ใช้มาตั้งแต่ march ยุคกระโน้น ปัญหาอะไรก็คงแก้ไปแล้ว น้ำดันไม่มีแน่นอน อะไหล่ก็แชร์กันเกือบหมด เกียรฺ cvt ถึงจะเดิม แต่ปรับปรุงชิ้นส่วนบางชิ้น

เหมือน วีออสตัวก่อๆ เครื่องเก่าแล้วเปนไง ปัญหาน้อยจะตาย

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถ้าเอาnoteตัวtop เพื่มเงินไปJazz อาจจะworkกว่า

ออฟไลน์ RhythmCaster

จากการใช้ swift เก่ามา 150,000 ผมมั่นใจว่า suzuki ศูนย์แม้จะน้อย แต่ดีกว่า และปัญหาน้อยกว่า

ส่วนต่างชัดเจน 2 คันนี้เลย คือ อัตราเร่งที่ต่างกันมาก 0-100 12.9 กับ 16.34 ต่างกันเกือบ 4 วิ เรียกได้ว่ารถคนละ Segment เลย

การขับขี่และการเร่งแซงในชีวิตจริงของ Swift ให้ความรู้สึกช้าหรืออึดอัดไหมครับ ถ้าเทียบกับ B-Sec 1500 cc
พอดีตอนนี้ใช้ City 2012 กำลังมอง 5 ประตู และSwift 2018 คือหนึ่งในนั้นครับ
Honda City GM3 (since 2012)