ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ่มสตาร์ทกับกุญแจ key less ใช้งานสะดวกแตกต่างจากปกติอย่างไรครับ  (อ่าน 6513 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ผมเคยใช้แต่รถที่ใช้กุญแจบิดสตาร์ทกับกุญแจรีโมท แต่มีแผนจะเปลี่ยนรถสิ้นปีนี้เลยอยากสอบถามเพื่อนๆที่เคยใช้ปุ่มสตาร์ทกับกุญแจ key less ว่าเป็นอย่างไรครับทั้งข้อดี ข้อเสีย ความสะดวกสบายที่แตกต่างจากเดิม ส่วนตัวมองเรื่องการลืมกุญแจโดยเฉพาะมีการขับหลายคนหรือเปลี่ยนขับกับการเพิ่มตัง แล้วถ้ามีการซื้อรถใหม่เพื่อนๆจะยังอยากได้ฟังค์ชั่นแบบนี้อยู่มั๊ยครับ

ถามเพิ่มอีกเรื่องกล้องมองหลังดีกับมือใหม่มั๊ยครับเพราะจะให้แฟนขับด้วย (ถ้าขับคนเดียวอาจเอาเกียร์ธรรมดาด้วยซ้ำ อยากขับมันส์ๆตอนที่ยังมีแรงเหยียบครัชไม่ต้องกังวลเรื่องเกียร์ไม่ค่อยทนด้วย ถูกอีกตะหาก)

รถที่มองๆไว้ Yaris E, Jazz S, V, V+ ครับ ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Barracuda

สำหรับผม ไม่ต้องควานหาหรือควักกุญแจ, อุ้มลูกอยู่ก็เปิดประตูได้ เปิดกระโปงกหลังก็แค่จิ้มกดปุ่มด้านหลัง สะดวกกว่าเยอะครับ

ข้อเสียคือบางทีลืมกุญแจไว้บ้านดันขับรถออกมาแล้ว แต่มันจะเตือนนะครับก็วนมาเอา

กล้องมองหลังดีและควรจะมี sensor ด้วยครับรอบคันยิ่งดี (4มุม+ท้าย) แต่ก็ต้องพยายามช่วยดูด้วยตัวเอง ด้วยเผื่อวันนึงต้องเช่ารถแล้วรถที่ได้ไม่มีมาให้ลำบากพอสมควร

ออฟไลน์ CJ.

ไม่พูดถึงข้อเสียแล้วกันครับ ใช้เสียมากกว่าไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่
ไม่ต้องทำอะไร รีโมทอยู่กับตัวก็เปิดขึ้นรถไปเลย กดสตาร์ทรถไปเลย สะดวกมากครับ

ส่วนกล้องมองหลัง ถ้าไม่มีเซนเซอร์ช่วยผมว่าบางคนไม่ถนัด เห็นแต่ภาพซึ่งมุมกล้องอาจหลอกตา สำหรับผมมีเซนเซอร์ด้วยดีที่สุดครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออนไลน์ Stp

Keyless สะดวกสบาย แตะๆ กดๆ ก็ขับออกไปได้ทันที ยิ่งพวกฝาท้ายไฟฟ้าแล้วมีระบบสัมผัส (มือหรือแท้าก็แล้วแต่) ถือของก็กวาดเท้าเก็บของได้เลย อีกอย่างมีโอกาสโดนดักสัญญาณกันขโมยยากกว่ารีโมทปุ่มกดธรรมดาด้วย

กล้องมองหลังมีมาให้จะดีกว่า ควรมากับเซ็นเซอร์ถอยหลัง เพราะมุมมองกล้องด้านบนมีจำกัด ควรใช้ทั้ง 2 อย่างควบคู่กัน ถ้าเป็นกล้องรอบคัน 360 เวลาถอยจอดในที่แคบช่วยได้เยอะมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
Keyless ข้อดี คือ ถ้าเอาใส่กระเป๋าสตางค์ได้ เวลาไปไหน ไม่ลืมกระเป๋าสตางค์แน่นอน ข้อเสียก็คงจะมีแค่ต้องเปลี่ยนถ่าน (สี่ห้าปีเปลี่ยนที คงไม่ลำบาก) กับบางคันที่ระบบรวน กด แล้วไม่ทำงาน ก็พอมีให้ได้ยินมาบ้าง

กล้องหลัง อันนี้ เบสิคสุดเลยคือ เรื่องความปลอดภัยครับ เพราะ เวลาถอยกหลัง มุมอับเยอะมาก เวลามีเด็กหรือสัตว์เลี้ยงขวางอยู่ด้านหลัง เราจะเห็นได้จากกล้อง และ อีกหลายครั้งที่เวลาถอยหลังเข้าซอง บางที่ไม่มีที่กั้น กล้องหลังจะช่วยให้เราถอยได้ชิด โดยที่ไม่ชนกำแพง

สองอย่างนี้ คันต่อไปของผม ต้องมีครับ ชีวิตดี้ดี

ออฟไลน์ XyteBlaster

กล้องมองหลัง คิดซะว่า เอาไว้ดู มุมอับสายตาครับ   เด็กเล็ก  หมา แมว นอนอยู่ในโรงรถ จะได้ไม่ถอยหลังเหยียบ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Keyless มีประโยชน์กับผมมากครับ ปกติเวลาไปทำงานผมต้องถือกระเป๋า Notebook กับสะพายเป้ บางทีอีกมือก็ถือกับข้าว ดังนั้นมันสะดวกมากเวลากดปุ่มล็อคที่รถ ไม่ต้องควานหากุญแจในเป้ครับ แต่บางทีก็ใช้กดรีโมทบ้างเวลาจอดในที่มืดๆ เพราะไฟหน้าจะทำงาน

ส่วนกล้องหลัง ช่วยกะระยะได้ดีมากครับ ถ้ามีเซนเซอร์ช่วยด้วยก็ยิ่งดี ถ้าไม่มีกล้องหลังก็ควรมีเซนเซอร์ไว้ดีกว่าครับ รถผมมีกล้องหลัง มีเซนเซอร์ถอยหลัง 2 จุด และเซนเซอร์มุมกันชน 4 จุด สะดวกมากๆตาม

ปล. ถ้าเป็น Toyota แนะนำเซนเซอร์ให้ติดของ Toyota Acessories ครับ เสียงมันฟังชัดและไม่น่ารำคาญเท่าไหร่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

มีแล้วก็ดีครับ สะดวกสบายมากๆ

ออฟไลน์ akewizard

keyless ข้อดีคือการใช้งานเลยครับ สะดวกกว่าเห็นๆ
ข้อเสีย...คือตอนที่มันเสียหรือ Error นี่แหล่ะ

ออฟไลน์ golf8023

พกรีโมทไว้ในกระเป๋าสะพาย เดินมาที่รถก็เปิดรถได้เลย
ขึ้นรถมาก็กดปุ่มสตาร์ทได้เลย ไม่ต้องมาควานหากุญแจ

ออฟไลน์ tyo00

ถ้ารถมีคนขับหลายคนแล้วคนนึงเป็นผู้หญิง ก็จะต้องเอากุญแจสำรองมาใช้ครับ

เพราะผญมักจะเอากุญแจเก็บในกระเป๋าถือแล้วจะให้เอาออกมานี่ยากมาก ต้องหิ้วกระเป๋าไปด้วยเพื่อเปิดรถ

ออฟไลน์ kiwiwi

เท่าที่ผมเห็นข้อเสียของ keyless คือ ลืมกุญแจไว้ที่บ้าน  แต่ตัวไปอยู่ที่ทำงานแล้วล่ะครับ ^^

ส่วนรองลงมาคือ มันหล่นอยู่ใต้เบาะ แล้วหาไม่เจอตอนเผลอดับเครื่องจอดขวางคนอื่นอยู่ จนคนที่โดนจอดขวางให้ยืมไฟฉายช่วยหานี่แหละ 5555 -​-- คือเคสนี้มันจะไม่เกิดเลยหากใช้กุญแจธรรมดาๆ

ออฟไลน์ AboveGod

ทำทุกอย่างโดยไม่ต้องหยิบกุญแจ เปิดรถ ปิดรถ สตาทรถ แต่ถ่านจะหมดไว
แต่ถ้าให้เลือกได้ ชอบแบบบิดสตาทเองดีกว่า คลาสสิกดี

ดูแล้วเพื่อความสะดวกสบายเป็นหลักเลยนะครับเนี่ย ค่าตัวเพิ่มมาจาก S เป็น V ก็ 60,000 จาก V เป็น V+ ก็อีก 40,000 ถ้าจาก S เป็น V+ ก็ 100,000 ถ้วนๆก็โขอยู่แต่ก็ซื้อที่เดียวได้เกือบทุกความต้องการยกเว้นเบาะหนังกับครุยส์คอนโทรลที่ต้องการ ตอนนี้คงอิง Jazz S เป็นหลักก่อนละครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เวลาของเต็มมืออ่ะ โคตรสำคัญครับ
เวลาเอากุญแจไว้ในกระเป๋าคาดเอวหรือสะพายก็ไม่ต้องมาเปิดหา
มีก็ดีมากๆ ไม่มีก็ไม่เป็นไร แต่2018แล้วก็ควรจะมีนะ

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมเอากุญแจใส่เป้ เวลาล็อครถก็แค่เอามือแตะขีดบนด้ามจับ สะดวกมาก
วันไหนเอาเอกสารกลับบ้าน ก็แค่สอดมือเข้าไป ก็ปลดล็อคให้

แม้แต่มอเตอร์ไซค์ผมก็ Smart Key เหมือนกัน กดเปิดระบบ บิด On แล้วกดปุ่มสตาร์ท
ชีวิตง่ายดีครับ

ส่วนกล้องถอยหลังมีไว้ก็ดีครับ เอาไว้ส่องรอบๆ มีลูดเด็กเล็กแดงจะได้ไม่ต้องกังวล

ออฟไลน์ vitavas

ข้อเสียคือ
1.  เวลาจอดขวาง ต้องเอากุญแจดอกเล็ก มาจิ้มในช่องปลดเกียร์ จะยากกว่ากุญแจแบบปกติ
2. หนักกว่ากุญแจปกติ แบบรู้สึกได้

แต่ที่สงสัยในคำตอบของบางท่าน ที่กุญแจอยู่นอกรถ และสตาร์ทได้ รถอะไรครับ

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
keyless ผมว่าดีตรงสะดวก เวลาถือของเยอะๆ ใช้ศอก ใช้เข่า เปิดได้เลย
มีแต่ถ้าเกิดวันไหนขับรถให้แฟน แล้วไปส่ง แล้วแฟนลงไปเลยพร้อมกุญแจ ต้องรีบโทรให้กลับมา รถไม่ดับนะ แต่เสียงร้องมันดังตลอด
ตอนนี้ติดแล้ว คิดว่ารถคันต่อไปก็ต้องมี

push start ต้องมาคู่กับ keyless
ถ้าแบบ mazda ตัวล่างๆ มี push start แต่ไม่มี keyless ก่อนเข้ารถ ต้องควาญหากุญแจกดเอง ก็ไม่สะดวกเท่าไหร่เลย ดีกว่าตรงที่ไม่มีโอกาส
บิดซ้ำ (ตอนติดเครื่องรถเงียบๆ) หรือแช่ไว้นานไป

กล้องรถที่บ้าน นอกจาก camry ไม่มีคันที่เหลือมีเลย แม้กระทั่ง f30
เลยขับของเพื่อนๆ ยังไม่ถนัดเท่าไหร่ มุมมันหลอกๆ ถ้าขึ้นกระจกมองหลังแบบ nissan หลายๆรุ่นยิ่งทำให้มองหลังยาก
แต่ถ้าแบบลงจอกลางก็เป็น option ไว้ดูบ้างได้
แต่ถ้าใช้จนชิน อาจจะถนัดก็ได้มั้ง
อันนี้คันต่อไปอาจจะไม่มีก็ได้
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Krongbun

เท่าที่ผมเห็นข้อเสียของ keyless คือ ลืมกุญแจไว้ที่บ้าน  แต่ตัวไปอยู่ที่ทำงานแล้วล่ะครับ ^^

ส่วนรองลงมาคือ มันหล่นอยู่ใต้เบาะ แล้วหาไม่เจอตอนเผลอดับเครื่องจอดขวางคนอื่นอยู่ จนคนที่โดนจอดขวางให้ยืมไฟฉายช่วยหานี่แหละ 5555 -​-- คือเคสนี้มันจะไม่เกิดเลยหากใช้กุญแจธรรมดาๆ

ของผมมันก็ชอบหล่นไปใต้เบาะ กางเกงมันฟิต ดันไหลออก hahaha
แต่มันยังสตาร์ทได้ แต่ล๊อคประตูไม่ได้ ต้องนั่งหากันต่อไป เอากุญแจสำรองมาล๊อคก็ไม่ได้

เรื่อนถ่านไม่ต้องกลัว ของผมสามปีหมด ตอนจะหมดจะใช้ปลดล๊อครีโมทไม่ได้
แต่ตัว keyless ยังใช้ได้อยู่ ก็รีบไปเปลี่ยน ผมดึงมาเป็นอาทิตย์ก็ยังใช้ได้อยู่
ถ้าใช้ไม่ได้จริงๆก็ยังมีรูกุญแจสำรองอีก

มีไว้ดีกว่าเยอะครับ รูกุญแจไม่เป็นรอยด้วย

ออฟไลน์ nuntapon.s

เดี๋ยวนี้คันไหนไม่มีผมไม่ซื้ออะครับ   ยิ่งkeylessที่เปิดได้ข้างเดียวแบบนี้ยิ่งไม่เอาลำบากกว่ากดกุญแจธรรมดาอีก

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ อ่านแล้วแหมเกิดกิเลสอยากได้เลยนะเนี่ยจากคิดแค่ว่าเปลืองตังไปเฉยๆรถเปล่า ขอเก็บข้อมูลไว้พิจารณาต่อนะครับเพราะความสะดวกสบายที่เพิ่มมาก็ต้องแลกกับตังที่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ NoName__???

กุญแจไม่ทิ่มกระเป๋าด้วย ใช้อีกคันที่บ้าน(Evo9) กุญแจทิ่มประจำ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
สะดวกดี แต่อยากได้ กุญแจแบบเป็นนาฬิกา smart watch เลย จะมีประโยชน์มาก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ไม่รู้จะหาข้อติของพวกระบบ Keyless กับ push start ข้อไหนมาติมันเลย คือสะดวกทุกอย่าง
บางทีมือเราเลอะๆต้องมาขวานหากุญแจในกระเป๋ากางเกงนี่เซ็งมาก ยิ่งเดี้ยวนี้มีระบบเตะเปิดฝาท้ายยิ่งดีเข้าไปใหญ่เลย

ออฟไลน์ palma

เดี๋ยวนี้คันไหนไม่มีผมไม่ซื้ออะครับ   ยิ่งkeylessที่เปิดได้ข้างเดียวแบบนี้ยิ่งไม่เอาลำบากกว่ากดกุญแจธรรมดาอีก

ตอนนี้มีทุกคัน ชอบครับ สะดวกดีมาก ถือเป็นเงื่อนไขในการซื้อคันต่อไปแน่นอนครับ

แต่คันที่มีข้างเดียวนี่ออกจะหงุดหงิดบ้าง คนนั่งข้างที่มี keyless ในกระเป๋าก็เปิดไม่ได้ ต้องรอคนขับมาเปิดให้ ใส่ให้มาก็ไม่ได้ 555
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)