ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เปลี่ยนขั้วหลอดไฟLED  (อ่าน 9635 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
ขอคำแนะนำ เปลี่ยนขั้วหลอดไฟLED
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 22:12:49 »
โคมไฟหน้ารถ C-HR เบนซิน เป็นโปรเจคเตอร์ ฮาโลเจน ไฟสูง-ต่ำอยู่หลอดเดียวกัน
สอบถามครับ
1.ควรใช้ความสว่างที่กี่องศาเควิน ถึงจะสว่างดี ไม่ผิดกฎหมาย ไม่แยงตาผู้อื่น
2.แบบซิงค์ระบายความร้อน กับแบบพัดลมระบายความร้อน ระบบไหนใช้งานได้ดี และทนทานกว่ากัน?
3.ค่าH4 H8 H11ของขั้วหลอดไฟLED คืออะไร?
4.ท่านใดเคยใช้ Philips Ultinon LED  6000k บ้าง รุ่นนี้มีข้อดีข้อเสียจุดใดบ้าง ขอคำแนะนำครับ 

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ เปลี่ยนขั้วหลอดไฟLED
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 23:21:05 »
1. 4200k - 6000k ครับ แต่เชียร์ 6000k เพราะสีของDRL คือ 6000k ซึ่งจะกันมากกว่า ใส่ 4200k สีขาวอมเหลือง
2.แน่นอนว่าถ้ามีพัดลมจะมีโอกาสเสียมากกว่า+เสียงพัดลม (ไฟหน้า Fortuner led จากโรงงานก็ใช้พัดลมตัวเล็ก / ไฟหน้า honda led ใน hrv, accord ใช้ซิงค์ระบายความร้อน )
3. chr ใช้ขั้ว HIR2  ไฟต่ำ+ไฟสูง หรือ รหัส 9012 เท่าที่ทราบใช้ขั้ว HB4 แต่งฐานหลอดแทนได้เพราะขั้ว HIR2 ยังออกมาไม่มาก
4.-
แบรนด์ระดับโลก philips หรือ osram ให้แสงหรือสีของแสงตามที่ระบุไว้ในโฆษณามากกว่าหลอดผลิตที่จีนราคาถูกๆคุณภาพแย่ที่ขายกันเกลื่อนเมืองแน่นอน ตอนนี้เหมือนจะมีอยู่รุ่นเดียวนะครับ https://www.philips.co.th/c-p/11012XUX2/x-tremeultinon-led-car-headlight-bulb สำหรับขั้ว hir2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2018, 23:40:21 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Barracuda

Re: ขอคำแนะนำ เปลี่ยนขั้วหลอดไฟLED
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 07:20:58 »
ถ้ามันเปลี่ยนหลอดอย่างเดียวแล้วขั้วเสียบได้เลย เหมือน plaug & paly ก็ดีเลยครับ แต่ถ้าทำไม่ได้ต้องถามว่า CHR มีรุ่นที่เป็นไฟ led เลยรึเปล่าครับ ถ้ามีและเป็นผม ผมจะไปเอาของรุ่นนั้นที่เป็น led หรือ hid มาใส่ดีกว่าครับ คงไม่ต้องดัดแปลงมาก  อีกอย่างมันทำให้รถดูแพง
จากประสบการณ์ผมนะครับ เคยเปลี่ยน halogen ในโคม projector ไปเป็น hid (xenon) ของ philips ทั้งชุด สายไฟ ballast ห้อยระโยงเลย สุดท้ายไปซื้อโคมรุ่น top มาใส่ดูดีมีชาติตระกูลกว่าครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 08:42:27 »
ถ้าไม่ใช่ไฟหน้า LED โคมโรงงาน แต่เป็นโคมโปรเจ็กเตอร์อยู่แล้ว ผมแนะนำไปซื้อ Philips/Osram HID Kit 4300K ดีกว่า ยิ่งพวกไฟหน้า LED โนเนมหรืออ้างแบรนด์นี่อย่าได้ซื้อมาเชียว เสียเงินแต่ไร้คุณภาพ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 10:27:54 »
ใช้ยี่ห้อดี ๆ เลยครับ  พวกจีนอย่าใช้เลยจ้า  แปป ๆ ก็ขาดแล้ว 8)

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 14:16:32 »
1.ควรใช้ความสว่างที่กี่องศาเควิน ถึงจะสว่างดี ไม่ผิดกฎหมาย ไม่แยงตาผู้อื่น
ตอบ เควิ้นคืออุณหภูมิสี ไม่ใช่ค่าความสว่าง ในประเทศไทยตามพรบ.ขนส่งทางบกไม่ว่าพ.ศ.ไหน ระบุให้ไฟหน้ารถยนต์อยู่ 2 สีครับคือขาวกับเหลืองอ่อน ตีเป็นค่า K หรือเควิ้นราวๆ 3000-5000K เท่านั้นครับ เกินกว่านี้สีจะออกไปโทนฟ้า-ม่วง น้อยกว่านี้สีออกไปโทนเหลือง-ส้ม-แดงละครับ
2.แบบซิงค์ระบายความร้อน กับแบบพัดลมระบายความร้อน ระบบไหนใช้งานได้ดี และทนทานกว่ากัน?
ตอบ ซิงค์ระบายความร้อนทนกว่า แต่พัดลมระบายความร้อนได้ดีกว่า ในเมืองไทยผมว่าใช้ระบบพัดลมดีกว่าครับ ระบายความร้อนได้ดีกว่า ถ้าแค่แบบซิงค์แล้วอยู่ในห้องเครื่องด้วย ผมเกรงว่าจะระบายความร้อนได้ไม่ดีครับ
3.ค่าH4 H8 H11ของขั้วหลอดไฟLED คืออะไร?
ตอบ เป็นตัวบอกลักษณะขั้วของหลอดไฟที่รองรับกับโคมรถยนต์ครับ รถเราใช้ขั้วแบบไหนดูในคู่มือครับมีระบุอยู่
4.ท่านใดเคยใช้ Philips Ultinon LED  6000k บ้าง รุ่นนี้มีข้อดีข้อเสียจุดใดบ้าง ขอคำแนะนำครับ
ตอบ โนคอมเม้นทืเพราะไม่เคยใช้ครับ แต่จะบอกว่าคุณคิดถูกแล้วที่เล่นของมียี่ห้อครับ คุณภาพดีกว่าของไม่มียี่ห้อแน่นอนครับ ทั้งแสงสีและความทนทาน

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 16:37:59 »
ไฟ LED สว่างจริงๆ แต่โดยมากไม่ค่อยทำแสงสีเหลือง
ส่วนตัวชอบแสงสีเหลืองมากกว่า เพราะมองถนนง่ายกว่ามาก แม้แสงจะไม่สว่างเท่าขาว

ผมใช้ LED กับโคม Projector ติดตั้งยากพอสมควร
สายไฟเกะกะพอๆกะ Xenon แถมขนาดใหญ่กว่า เพราะมี Heatsink + Driver
ทำให้ฝาครอบโคมปิดไม่ได้ ต้อง Mod พอสมควร
โดยรอมพอใจ สว่างมาก แต่ราคาก็แพงมากเช่นกัน

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 13:44:28 »
รถทั่วไปเช่น City ที่โคมหน้าเป็น Multi-Reflector ทั้งไฟส่องทาง ไฟหรี่ และไฟเลี้ยว
ใส่หลอดประเภทนี้ได้ไหมครับ
แสงจะฟุ้งแยงตาผู้ร่วมทางหรือเปล่า

ถ้าได้เปลี่ยนเป็น LED ยกชุดหน้า/หลังน่าจะสวยไหมครับ

ปล. เคยเห็นโคมยกชุดจากสำนักแต่งต่าง ๆ ตอนกลางวันไฟเบรก LED แทบมองไม่เห็น สู้แสงแดดไม่ได้เลย
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 08:40:48 »
รถทั่วไปเช่น City ที่โคมหน้าเป็น Multi-Reflector ทั้งไฟส่องทาง ไฟหรี่ และไฟเลี้ยว
ใส่หลอดประเภทนี้ได้ไหมครับ
แสงจะฟุ้งแยงตาผู้ร่วมทางหรือเปล่า

ถ้าได้เปลี่ยนเป็น LED ยกชุดหน้า/หลังน่าจะสวยไหมครับ

ปล. เคยเห็นโคมยกชุดจากสำนักแต่งต่าง ๆ ตอนกลางวันไฟเบรก LED แทบมองไม่เห็น สู้แสงแดดไม่ได้เลย

คันเก่าผมใช้ City MC 2012 กับ LED H4 อยู่ครับ
หน้าตาแบบนี้เลย

ใช้ได้ไม่มีปัญหา แสงอาจสว่างจ้ารู้สึกแยงตาบ้าง เพราะโคม Reflector ยังไงก็คุมแสงได้ไม่ดีเท่า Projector
ส่วนจุดๆอื่นๆ ถ้าจะให้เนียนๆใส่แค่ไฟหรี่พอครับ ปัญหาจะน้อยกว่า
ไฟเลี้ยวจริงๆก็ใส่ได้ แต่ต้องศึกษากันพอสมควร