ผู้เขียน หัวข้อ: // Mazda CX-3 Minorchange เตรียมเปิดตัวที่ญี่ปุ่น ดีเซล 1.8 เทอร์โบ ใหม่ //  (อ่าน 13671 ครั้ง)

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
คือแบบอ่านมาตั้งเยอะถ้าผิดมาตายตอนท้ายจริงๆ

นี่ไงที่ว่า ไม่เข้าใจว่าจะสื่อในทางที่ดียังไง  เพราะคนอ่านไม่เข้าเอง ช่วยอธิบายหน่อย

ก็แปลตามตัวหนังสือนั่นแหละครับ ไม่เห็นจะยากตรงไหน

เวลาผมอ่านบทวิเคราะห์ ถ้าจุดง่ายๆ มันยังผิด ผมก็จะโยนงานนั้นทิ้ง เวลาทำงานผมทำแบบนี้ตลอดนะ และติดเป็นนิสัยจนถึงการกรองข้อมูลทั่วไปในชีวิตประจำวันด้วย ไม่เห็นจะเป็นปัญหาตรงไหน แต่ถ้ามันถูก คุณจะดิ้นไปทำไมละครับ ผมก็บอกแล้วว่า หรือผมเข้าใจผิด

มีวุฒิภาวะหน่อยครับ ผมก็แค่ถาม

เข้าใจผิดแบบคนละเรื่อง ส่วนสันดานไม่ดี โทษตัวเองสิ อย่าโทษคนอื่น

ถามจริงๆ นั่นคือ คำพูดลงท้ายที่ควรถามแล้วหรือ ช่วยให้เกียรติชาวบ้านบ้าง

ชาวบ้านไม่ได้เกี่ยวข้องอะไร ช่วยไปใช้ทัศนติดแย่ๆที่อื่นเถอะ แล้วที่เข้าใจผิด ตัวเองไม่ยอมรับไม่ผิดเลย แถหน้าด้านๆ

คนที่พูดนั่นแหละ ควรมีวุฒิภาวะ การพูดจาล่วงเกินแล้วมาพูดแบบขอไปที นี่คือไร้มารยาท ขาดการอบรม
ผิดกฎในบอร์ดด้วย ช่วยกลับไปสังคมแย่ๆ โลกส่วนตัวแย่ๆนั่นเถอะ คำพูดก็ทรามขึ้นเรื่อยๆ

ต้องการแค่ คำชี้แจง ที่นี้สุภาพชนคุยกัน ใครกันแน่ที่เป็นปัญหา
ตรรกะบิดเบี้ยว แก้ตัวน้ำขุ่นๆ พอจนทางก็หัวร้อนเอง ไปดิ้นที่อื่นเถอะ

อย่าเอาสันดานมักง่ายมาใช้กับคนอื่น พูดผิดขอโทษ ไม่เสียหายอะไรหรอก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2018, 15:58:52 โดย bahamu »

ออฟไลน์ voyager

เพิ่มขึ้นสามร้อยซีซี นึกว่าแรงม้าจะอยู่แถว 130-140 ขึ้นไป
แรงบิดก็เท่าเดิมอีก แบบนี้คงคิดขายราคาเดิม ไม่ได้แพงอะไรขึ้น

ที่จริงน่าปรับปรุงเครื่อง 2.2 เป็นรุ่นใหม่ แทนของเดิมที่มีปัญหา และประสิทธิภาพต่อซีซียังต่ำ ค่ามลพิษยังไม่ดีพอ
เทียบกับดีเซลยุโรป ซีซี ขนาดนี้ต้องขึ้นไป 200 ม้าแล้ว
  X3 หรือ GLC แรงม้าเยอะกว่า หนักมากกว่า ได้ค่าCo2 น้อยกว่า 150
แต่ cx-5 2.2 รุ่น 4WD ตัวเบากว่า  Co2 กลับเกิน 150 ทำให้ภาษีคนละเรท แพงขึ้นอีกมากมาย
เดี๋ยวจะมีคนหาว่าเทียบกับของแพงอีก ดีเซลเกาหลี หรือว่า VW หรือ Ford ตัวใหม่ๆ ก็ยังมีประสิทธิภาพดีกว่า

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ผมว่านะ...
ตั้งใจเอาตัวนี้มาแทน 1.5 เดิมที่มีปัญหา​คาราคาซังแค่นั้นเลยนะ ไม่ได้แรงขึ้นกว่าเดิมอะไรเลย

และแน่นอน Mazda 2 Diesel​ คงกำลังจะกลายเป็นตำนาน... และรถผมก็ยังคงสั่นต่อไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ O_O

panoramic sunroof เครื่องเสียงbose และAWDต้องมา
หมดสมัยกั๊กออฟชั่นแล้ว แต่เปิดสมัยเป็นรุ่นทางเลือกสำหรับคนชอบฟลูอแฟชั่น

ดูจุดสำเร็จสำหรับยอดขายcx5เป็นตัวอย่าง จัดเต็มไม่ต้องรอให้ตกรุ่น

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member

เข้าใจผิดแบบคนละเรื่อง ส่วนสันดานไม่ดี โทษตัวเองสิ อย่าโทษคนอื่น

ถามจริงๆ นั่นคือ คำพูดลงท้ายที่ควรถามแล้วหรือ ช่วยให้เกียรติชาวบ้านบ้าง

ชาวบ้านไม่ได้เกี่ยวข้องอะไร ช่วยไปใช้ทัศนติดแย่ๆที่อื่นเถอะ แล้วที่เข้าใจผิด ตัวเองไม่ยอมรับไม่ผิดเลย แถหน้าด้านๆ

คนที่พูดนั่นแหละ ควรมีวุฒิภาวะ การพูดจาล่วงเกินแล้วมาพูดแบบขอไปที นี่คือไร้มารยาท ขาดการอบรม
ผิดกฎในบอร์ดด้วย ช่วยกลับไปสังคมแย่ๆ โลกส่วนตัวแย่ๆนั่นเถอะ คำพูดก็ทรามขึ้นเรื่อยๆ

ต้องการแค่ คำชี้แจง ที่นี้สุภาพชนคุยกัน ใครกันแน่ที่เป็นปัญหา
ตรรกะบิดเบี้ยว แก้ตัวน้ำขุ่นๆ พอจนทางก็หัวร้อนเอง ไปดิ้นที่อื่นเถอะ

อย่าเอาสันดานมักง่ายมาใช้กับคนอื่น พูดผิดขอโทษ ไม่เสียหายอะไรหรอก

ไปกันใหญ่แล้วคุณน่ะ ผมแค่วิจารณ์ ในบอร์ดสาธารณะ คำพูดผมมันเป็นคำด่าตรงไหนครับ? แล้วประโยคนั้นมันทำให้คุณโกรธขนาดนั้นเลยเหรอไง? ช่วยบอกที ถ้ารับไม่ได้ไปบอร์ดส่วนตัวครับ

อีกอย่างผมพูดแบบนี้กับลูกน้องบ่อยๆ ไม่เห็นเค้าจะก้าวร้าวแบบคุณตรงไหน ผิดก็ผิด ถูกก็ถูก ถกกันไปตามเหตุผล นี่อะไรมาจับจดกับคำพูดที่ไม่มีคำไหนไม่สุภาพเลย เหมือนคุณจะรับการวิจารณ์ไม่ได้นะ

แต่เอาจริงๆ ผมก็ไม่ได้รังเกียจหรอกนะ พวกที่หัวร้อนน่ะ ขอให้คุยรู้เรื่อง มีเหตุ มีผลก็พอ แต่ถ้าถึงขั้นไร้เหตุผล ก็เลิกคุย รกสมอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2018, 21:06:02 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมว่าคุณหัวร้อนไปนะครับ Bahumu เค้าก้ ถามว่า รุ่นที่ 2 คือรุ่นปัจจุบันหรือเปล่า หรือเค้าเข้าใจผิด เค้าถามดีๆ เค้าไม่ให้เกียรติยังไงหรอครับ หรือคนอื่นเค้าก้ถามแบบนี้ไม่ได้ บอกผมหน่อยครับ เค้าผิดตรงไหน คุณบอกคนอื่นไม่ให้เกียรติคุณ แต่คำพูดของคุณก็ไม่ได้ให้เกียรติคนอื่นเค้าเลย ละถ้าไม่หยุดทะเลาะกัน ผมจะเรียกแอดมินมาเคลียร์ แยกย้ายนะครับ  ผมจะมาดูข้อมูลรถ กลับมาเจอดราม่า เพราะพูดผิดหูหน่อยเดียว ทำซะเรื่องใหญ่โต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2018, 21:54:23 โดย Baby Driver »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ simplelife

• Newbie
  • *
คือแบบอ่านมาตั้งเยอะถ้าผิดมาตายตอนท้ายจริงๆ

นี่ไงที่ว่า ไม่เข้าใจว่าจะสื่อในทางที่ดียังไง  เพราะคนอ่านไม่เข้าเอง ช่วยอธิบายหน่อย

ก็แปลตามตัวหนังสือนั่นแหละครับ ไม่เห็นจะยากตรงไหน

เวลาผมอ่านบทวิเคราะห์ ถ้าจุดง่ายๆ มันยังผิด ผมก็จะโยนงานนั้นทิ้ง เวลาทำงานผมทำแบบนี้ตลอดนะ และติดเป็นนิสัยจนถึงการกรองข้อมูลทั่วไปในชีวิตประจำวันด้วย ไม่เห็นจะเป็นปัญหาตรงไหน แต่ถ้ามันถูก คุณจะดิ้นไปทำไมละครับ ผมก็บอกแล้วว่า หรือผมเข้าใจผิด

มีวุฒิภาวะหน่อยครับ ผมก็แค่ถาม

มีแต่คุณนั่นแหละดิ้นเอง วาจาก็ไม่มีหางเสียง เห็นแก่ตัวชะมัดมางอแงไรก็ไม่รู้ไร้สาระ คนอื่นเขาจะอ่านข้อความดีๆมาเสียบรรยากาศเพราะคนอย่างคุณ

เห็นแต่คนอื่นเป็นปัญหาตัวเองไม่เคยเห็น หัดดูตัวเองซะมั่งอย่าเอาเวลาไปว่าคนอื่น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยัง ยังจะกล้าเปิดตัวเครื่องใหม่ 55+ แซวเล่นน้า

ออฟไลน์ SM.

คงไม่เข้าไทย

ออฟไลน์ Barracuda

เกือบดราม่าแล้ว กระทู้ดันตกก่อน เฮ้อมันสนุกตรงนี้แหล่ะ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
เมื่อคืนผมขับตามเจ้า CX-3 ตอนกลางคืนไฟท้ายสวยงามมากเลยคับ มันดูชดช้อยดูพริ้วดูมันจิกๆ เหมือนตจาเหยี่ยวประมาณนี้คับ มันเรียวออกด้านข้าง งามมาก แต่ไฟท้ายใหม่นยี่ผมไม่แน่ใจว่าจะสวยสู้ตัวเดิมได้มั้ย ไฟท้ายใหม่นี่เห็นชัดเลยว่ามาแนวเดียวกับเจ้า Cx-5 ใหม่ คือมีเส้นเป็นริ้วๆแนวนอนอยู่ข้างใน ผมว่ามันแข็งๆ ดูไม่อ่อนช้อยเหมือนตัวเดิมเลยคับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมอ่านดูแล้ว คนที่เม้นท์ว่า มาตายตอนท้ายนั้น เขาน่าจะหมายถึงตัวเขาเองหรือเปล่า เขาคงไม่ได้ว่าคนที่ชื่อ บาฮามูนั่นหรอก ส่วนคนที่เม้นท์ก็เหมือนกัน ไม่ต้องมีคำว่าตายตอนจบก็ได้คับใช้คำอื่นก็ได้ คำแบบนี้มัน fragile เสี่ยงต่อการเข้าใจผิดง่าย ทำให้กระทู้เกือบโดนอุ้มแล้วมั้ยล่ะ อิอิ  :-X

ออฟไลน์ GOBBS

ผมว่านะ...
ตั้งใจเอาตัวนี้มาแทน 1.5 เดิมที่มีปัญหา​คาราคาซังแค่นั้นเลยนะ ไม่ได้แรงขึ้นกว่าเดิมอะไรเลย

และแน่นอน Mazda 2 Diesel​ คงกำลังจะกลายเป็นตำนาน... และรถผมก็ยังคงสั่นต่อไป
...รถผมรอสั่น...5555 ได้แต่หวังว่าจะไม่เป็น
เดาว่าที่กดไว้ไม่ให้แรง คือ มันจะได้ใช้เกียร์เดิมที่รองรับแรงบิดไม่สูงมากได้ และค่ามลพิษไม่สูงกว่าเดิม แล้วก็แก้ปัญหาเดิมๆให้ได้
เพราะต่อให้ 1.5D ถ้าไปปล่อยพลังแฝงมันออก มันก็ได้อีกเยอะนะ
และผมคิดว่า แรงม้าแรงบิดเท่านี้ น่าจะเทียบกับ 2.0เบนซินได้เลย และอัตราการกินน่าจะดีกว่าเดิมด้วย
.....................
ประเด็นนอกเรื่อง ผมมองว่า cx5 มันก็สองตัวนะ ไม่สาม ยึดตามผู้ผลิต
KE / KE facelift เพราะ KE facelift มิติตัวถังไม่ต่างกันเลย space ไม่ต่างกัน
KF .... มันต่างกับ KE นะ ถึงจะมองว่ามันปรับจาก KE ไม่เยอะ ... แต่ต่างก็คือต่าง
เหมือน XV นั่นละ ตัวเก่ากับใหม่ มองผ่านๆก็ยังกะเอาตัวเก่ามา facelift แต่ใส้ในทาง subaru บอกว่ามันคนละอย่างนั่นละครับ...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ m_mogen

• Jr. Member
  • **
เหนือยหน่อยนะตอนนี้ ZS เอายอดไปหมด HRV ยังหนาว ...ZS ถูกใจพี่ไทย สวยถูก ดูดี แต่ไม่เน้น Performance