ผู้เขียน หัวข้อ: ซีลยางขอบประตูกันเสียง  (อ่าน 5342 ครั้ง)

ออฟไลน์ stssr

• Newbie
  • *
ซีลยางขอบประตูกันเสียง
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 16:28:32 »
เพื่อนท่านใดติดมามั่งครับ แบบที่สอดเข้าไปตามขอบประตู มันได้ผลไหมครับ อายุการใช้งานนานไหม เห็นราคา 2 พันกว่าบาท

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: ซีลยางขอบประตูกันเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 17:21:06 »
HRV กับ Jazz ผมติดทั้งคู่ ถามว่าเห็นผลมั้ย ก็เห็นผลนะครับ เสียงลมเงียบขึ้นจริง แต่เน้นว่าเฉพาะเสียงลมนะ เสียง วีดๆ ของลมเวลาขับเร็วๆ เบาลงครับ

แต่ 2 คันนี้ถึงเสียงลมจะเงียบขึ้น เสียงอื่นๆมันก็ยังดังอยู่
- HRV เสียงลมเงียบขึ้นจริง แต่เสียงล้อกับยางดังมากกว่าเสียงลม
- Jazz เสียงลมเงียบขึ้น แต่เวลามี Bigbike มาจอดข้างๆ ก็ยังดังอยู่ดี ไม่รู้เพราะอะไร

อีกสิ่งที่รู้สึกชัดเจนคือ เปิดเพลงในรถดังๆ แล้วผมลงมาจากรถเพื่อเปิดประตูบ้านตอนกลางคืน แถบไม่ได้ยินเสียงเพลงรอดออกมาเลย ก่อนติดยังไม่ยินอยู่บ้านครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 17:28:30 »
ถ้าติดเองได้ติดเองเลยครับ ตามเว็บชอปปิ้งเห็นขายอยู่สิบเมตร 350 บาท ใช้ได้สองบาน
ติดเองทั้งคันไม่ถึงพัน

ปล.ยังไม่เคยติดเองนะครับ แต่เห็นราคาแล้วรู้สึกไม่ค่อยคุ้ม
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 17:44:33 »
ของแถม  เวลารถบิดตัว เช่นขึ้นห้าง จะมีเสียงอื้ดอ้าด..

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 08:43:06 »
HRV กับ Jazz ผมติดทั้งคู่ ถามว่าเห็นผลมั้ย ก็เห็นผลนะครับ เสียงลมเงียบขึ้นจริง แต่เน้นว่าเฉพาะเสียงลมนะ เสียง วีดๆ ของลมเวลาขับเร็วๆ เบาลงครับ

แต่ 2 คันนี้ถึงเสียงลมจะเงียบขึ้น เสียงอื่นๆมันก็ยังดังอยู่
- HRV เสียงลมเงียบขึ้นจริง แต่เสียงล้อกับยางดังมากกว่าเสียงลม
- Jazz เสียงลมเงียบขึ้น แต่เวลามี Bigbike มาจอดข้างๆ ก็ยังดังอยู่ดี ไม่รู้เพราะอะไร

อีกสิ่งที่รู้สึกชัดเจนคือ เปิดเพลงในรถดังๆ แล้วผมลงมาจากรถเพื่อเปิดประตูบ้านตอนกลางคืน แถบไม่ได้ยินเสียงเพลงรอดออกมาเลย ก่อนติดยังไม่ยินอยู่บ้านครับ

เป็นเรื่องปกติของ Honda ค่ะ เก็บเสียงห่วยมากเข้ามาหมดทุกอย่างเสียงลม เสียงล้อ เสียงคนคุย รถคันเก่าขนาดแดมป์ทั้งคันยังช่วยได้ไม่ค่อยเยอะ แถมหนักรถอีก

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 09:07:18 »
ผมติดยี่ห้อ Stxxxx รอบคัน + คอนโซลด้านล่างกระจกหน้า จำราคาไม่ได้ น่าจะ 2-3 พันได้ รู้สึกได้ว่าเสียงรบกวนความถี่สูงลดลงไปจนสังเกตุได้

แต่ความถี่ต่ำกับเสียงที่มาจากยางรถยนต์ ยังดังฟังชัดเหมือนเดิม

ปล. ปัญหาที่พบ คือปิดประตูยากกว่าเดิม ต้องออกแรงมากขึ้น ยังกับรถเก่าๆ

คหสต. มองว่าประโยชน์ที่ได้กับเงินที่จ่ายไปไม่คุ้มเท่าไหร่ สู้แดมป์ซุ้มล้อไม่ได้ เพราะเสียงส่วนใหญ่มาจากยาง อย่างตอนวิ่งยางมะตอยเสียงรบกวนแทบไม่มีต่างกับวิ่งถนนคอนกรีต

แสดงว่าต้นกำเนิดเสียงมาจากพื้นถนนส่งต่อมาที่ยางแล้วเข้ารถ ซึ่งถ้าสามารถป้องกันเสียงส่วนนี้ได้ เสียงรบกวนที่เข้ามาในรถ น่าจะลดน้อยลงไปมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2018, 09:09:55 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 09:51:13 »
ของแถม  เวลารถบิดตัว เช่นขึ้นห้าง จะมีเสียงอื้ดอ้าด..

เจอแบบนี้ไม่ติดดีกว่า รถเตี้ยเอียงขึ้นทุกที่ บางที่รถล้อลอยจากพื้น รถบิดหยั่งกับบิดผ้า 555

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 10:21:16 »

เป็นเรื่องปกติของ Honda ค่ะ เก็บเสียงห่วยมากเข้ามาหมดทุกอย่างเสียงลม เสียงล้อ เสียงคนคุย รถคันเก่าขนาดแดมป์ทั้งคันยังช่วยได้ไม่ค่อยเยอะ แถมหนักรถอีก

แดมป์ที่เห็นกันส่วนใหญ่คือเน้นซับแรงสั่นสะเทือนอ่ะครับ มันจะหนัก และแน่น ไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่
แต่วัสดุกันเสียงจริงๆ คือวัสดุที่มีรูพรุน ไม่หนักมาก จะซับเสียง แบ่งเป็นชั้นๆ