ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งรู้ว่ามีน้ำมันเครื่องเบอร์ใสขนาดนี้ 0W8 ไม่กล้าใช้อะกลัวสึกหรอ  (อ่าน 7729 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member

ออนไลน์ เต๋า AV

ลื่น ประหยัดน้ำมัน ผ่านมาตรฐานเป็นใช้ได้
ยังไงก็ถึง 5 ปี หรือระยะประกัน
หลังจากนั้น บริษัทรถ เขาไม่สนใจหลอกคับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น่าจะเอาใช้กับรถ hybrid ที่เครื่องยนต์ทำตัวเป็นเครื่องปั้นไฟ อย่างเดียว แบบ accord hybrid ตอนที่เครื่องยนต์ทำงานในโหมด เครื่องปั่นไฟ หรือไม่ก็พวก e-power

ออฟไลน์ Dubee

เมืองไทยเริ่มมีนมค.เบอร์น้อยๆลงเรื่อยๆแล้วนะครับ เช่นตอนนี้สวิฟท์ใหม่ หรือมาสด้าในบางรุ่น ก็ใช้นมค. 0w16 ซึ่งผมว่าก็บางมากแล้วถ้าเทียบกับนมค. 0w20 ที่ใช้ในอีโคคารืกันให้เกร่อตอนนี้อ่าครับ นี่มาเจอ 0w8 อีกผมนี่อ้าปกาค้างเลย 555+

ออฟไลน์ No Trespassing

16 ว่าบางแล้ว เจอ 08 เข้าไป น้ำมันจักร Singer ยังหนากว่าซะอีก

สงสัยเหมาะกับพวก E-Power ที่เครื่องยนต์มีหน้าที่แค่ปั่นไฟอย่างเดียว แต่ไม่ได้ช่วยขับเคลื่อนอะไร

ออฟไลน์ Auto

เบอร์นี้คงใช้กับรถปกติไม่ได้แน่  มันใสเกินไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ HHHsung

ไม่เข้าใจว่าต้องการจะสื่ออะไร แกลลอนมันก็บอกอยู่ท่นโท่ว่าสำหรับรถไฮบริด หาใช่รถธรรมดาๆ ที่เราขับกันซะที่ไหน

ของที่เค้าผลิตมา มีเหตุและผลในการใช้งานอยู่แล้ว ไม่ได้จำเป็ว่าต้องนเอามาใช้สำหรับรถยนต์อย่างเดียวหรอกนะ

เครื่องปั่นไฟรอบเครื่องมันนิ่งทำไมต้องทำให้มันหนืดมากๆ หล่ะ รบกวนธิบายเหตุผลเป็นวิทยาธานหน่อย พอดีะผมจบไฟฟ้าไม่ใช้เครื่องยนต์เลยไม่รู้จริงๆ

ออฟไลน์ SM.

ใช้กับรถไฮบริดด้วย  :o :o :o :o :o

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
ผมขับ hybrid ก็ยังไม่กล้าใช้เลยครับ เหอๆ

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
0w-20 ของรายหลักในบ้านเราพวกปตท โมบิล คาสตรอล เชล คาลเท็กซ์ว่าใสและใหม่มากละ  เจอแบบนี้ไปผมนี่อึ้งเลย  :o :o

ออฟไลน์ panjap

ถูกแล้ว รถพวก E power รอบเขาแค่ พันกว่ารอบเอง ทำไมต้องใช้น้ำมันหนืดให้เปลืองพลังงาน ผมไม่เห็นจะแปลกอะไรเลย

ออฟไลน์ lexus

ถูกแล้ว รถพวก E power รอบเขาแค่ พันกว่ารอบเอง ทำไมต้องใช้น้ำมันหนืดให้เปลืองพลังงาน ผมไม่เห็นจะแปลกอะไรเลย

มันไม่ใช่แค่พันกว่ารอบครับ เวลารถเร่งกดแช่ยาวๆ รอบเครื่องไม่ต่างจากcvtเลย มีคลิปคนทดสอบรอบเครื่องepowerในยูทูป

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
1,000 กว่ารอบนี่คือตอนเครื่องคิดเพื่อปั่นไฟขณะรถหยุดนิ่งมากกว่าคับ เปนปกติรถไฮบริดอยู่แล้ว ถ้าขณะขับนี่รอบสูงขึ้นตามที่เราเค้นคับ รอบอาจไม่สูงเท่าเบนซินทั่วไปเท่าไหร่
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ wa330

แปลกดีเจอเจ้านี้ตามเหน็บตามกัดตลอด ก็เห็นอยู่ท่นโท่ว่าสำหรับรถไฮบริด
ใช่ ยิ่งไฮบริดยิ่งไม่กล้าใช้ใสขนาดนี้ เพราะพอเร่งต้องสตาร์ทเครื่องบ่อยๆ
ผมก็ใช้หมดละตั้งแต่ รถไถเดินตาม แทรคเตอร์ มอไซค์ กระบะ เก๋ง ยันพรีอุส
รถญาติกันที่ผมขับและดูแลเซอร์วิสให้ตลอด เชื้อเพลิงก็ใช้ครบหมด lpg cng เบนซิล ดีเซล

ถ้าคุณคิดว่า รถไฮบริด หาใช่รถธรรมดาๆ ที่เราขับกันซะที่ไหน
ขอโทษคุณไปอยู่ไหนมา ผมอยู่บ้านนอกในหมู่บ้านยังขับรถไฮบริดกันตั้งหลายบ้าน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันไม่ใช่แค่พันกว่ารอบครับ เวลารถเร่งกดแช่ยาวๆ รอบเครื่องไม่ต่างจากcvtเลย มีคลิปคนทดสอบรอบเครื่องepowerในยูทูป

ตามคุณ lexus เลยครับ รอบไม่ได้ต่ำแบบที่คุณ panjap คิดนะครับ แต่ที่ต่างคือ engine load ต่างหาก ที่ปั้นเครื่องปั้นไฟ กับ ปั่นลงล้อ มัน load ต่างกัน

ออฟไลน์ Dubee

แปลกดีเจอเจ้านี้ตามเหน็บตามกัดตลอด ก็เห็นอยู่ท่นโท่ว่าสำหรับรถไฮบริด
ใช่ ยิ่งไฮบริดยิ่งไม่กล้าใช้ใสขนาดนี้ เพราะพอเร่งต้องสตาร์ทเครื่องบ่อยๆ
ผมก็ใช้หมดละตั้งแต่ รถไถเดินตาม แทรคเตอร์ มอไซค์ กระบะ เก๋ง ยันพรีอุส
รถญาติกันที่ผมขับและดูแลเซอร์วิสให้ตลอด เชื้อเพลิงก็ใช้ครบหมด lpg cng เบนซิล ดีเซล

ถ้าคุณคิดว่า รถไฮบริด หาใช่รถธรรมดาๆ ที่เราขับกันซะที่ไหน
ขอโทษคุณไปอยู่ไหนมา ผมอยู่บ้านนอกในหมู่บ้านยังขับรถไฮบริดกันตั้งหลายบ้าน

งงครับ อะไรยังไง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ไม่เข้าใจว่าต้องการจะสื่ออะไร แกลลอนมันก็บอกอยู่ท่นโท่ว่าสำหรับรถไฮบริด หาใช่รถธรรมดาๆ ที่เราขับกันซะที่ไหน

ของที่เค้าผลิตมา มีเหตุและผลในการใช้งานอยู่แล้ว ไม่ได้จำเป็ว่าต้องนเอามาใช้สำหรับรถยนต์อย่างเดียวหรอกนะ

เครื่องปั่นไฟรอบเครื่องมันนิ่งทำไมต้องทำให้มันหนืดมากๆ หล่ะ รบกวนธิบายเหตุผลเป็นวิทยาธานหน่อย พอดีะผมจบไฟฟ้าไม่ใช้เครื่องยนต์เลยไม่รู้จริงๆ

ชื่อรุ่น Hybrid ไม่ได้แปลว่าใช้กับรถไฮบริดอย่างเดียวเสียหน่อย  :-\
ปตท. ยังมี PTT Synthetic Hybrid เลย สมัยก่อน แล้วมันใช้กะรถไฮบริดอย่างเดียวไหม?

ประเด็นคือ จขกท. เขาถามว่า 0W-8 ใช้จริงมันจะใช้กันไหวไหม มันใสเกิ๊น เครื่องสึกหรอพอดี
และต่อให้ไฮบริด แน่ใจเหรอว่ารถไฮบริดมันปั่นไฟรอบนิ่ง? มันรอบต่ำเฉพาะบางโหมดมั้ย ตอนขับปกติแบบผสมมันก็เร่งรอบมั้ย?

ขนาด Note e-Power ยัง 2,500 rpm เลย 0W-20 ยังจะใสไปด้วยซ้ำ
(แต่เออได้ข่าว Honda i-DTEC อะไรนั่น ใช้ 0W-16 นะ คุ้นๆ)

แต่มันก็ใสไปสำหรับประเทศไทยอยู่ดี  :-\
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/