ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อรถตลาด อย่ามาลองขับมาสด้า  (อ่าน 13643 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
Re: ใครจะซื้อรถตลาด อย่ามาลองขับมาสด้า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 08:02:27 »
ซื้อทั้งคู่ครับ ง่ายๆ
ทั้งรถตลาดไว้ใช้งาน
และรถ Handling ดีไว้ขับเล่น
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ใครจะซื้อรถตลาด อย่ามาลองขับมาสด้า
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 08:16:07 »
ผมเชื่อนะ
ทั้งสวย ทั้งนิ่ง แถมแอบแรงเบาๆ

แต่ไม่ใช่ส่วนใหญ่หรอกครับ
คนซื้อเจ้าตลาดส่วนหนึ่งก็เป็นเพราะเค้าเบื่อสารพัดปัญหาจากค่ายรองมานี่แหละ

แต่ถ้าคนที่ใช้เจ้าตลาดแต่ต้น อาจจะเบื่อๆเลยเขวก็เป็นได้

ผมอยู่ในกลุ่มแรกครับ ใช้รถมาหลายรุ่น สุดท้าย มาตายที่เจ้าตลาด คือ ยอมขับยากหน่อย ใช้สมองกะประสบการณ์ + สติเพอ่มขึ้นในการซิ่ง

แต่สิ่งที่ได้มา คุ้มครับ อะไหล่ก็หาง่าย ทน ถึก
ถึงบ้านนอนสบาย ไม่ต้องห่วงว่าพรุ่งนี้มันจะเกเรอะไร
พรุ่งนี้จะต้องโดนศูนย์ โดนช่างโกงอะไร

ไม่ต้องห่วงว่าอะไหล่ตัวไหนจะแพงเว่อร์

แถมนะ ด้วยความสวยของมาสด้ายุคหลังๆ ผมโฆตรห่วงเลยว่าใครจะเปิดประตูชนมั๊ย ต้องหาที่จอดดี ต้องมาเครียดอีก 5555  ไม่เอาดีกว่า ^^

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 08:33:55 »
ไม่เคยลองมาสด้า 2  แต่วันนี้มีโอกาสขับรถน้องชาย เป็นซิตี้ รุ้นก่อนปัจจุบัน
โอ้โห พวงมาลัยตอบสนองแย่มาก เทียบกับเฟียสต้าไม่ได้เลย
แต่ ซีวิค เทียบ มาสด้า 3 ผมเลือกซีวิคนะ   3 ก็ขับดีนะ แต่รวมๆผมให้ซีวิคคุ้มกว่า

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 08:37:24 »
ใช้เจ้าสามมาสองปีกว่า
รถเราเอง > เอาที่ชอบ
รถภรรยา รถน้อง > รถตลาด

ชอบแนวคิดการทำรถของมาสด้านะครับ
หากยังคง Position ตัวเองได้
ก็คงอุดหนุนต่อไปครับ

หมายเหตุ แต่โฆษณาดูเห่ยมากครับ
เปลี่ยนวิธีเหอะ ขับฉวัดเฉวียนไปมา ไร้รสนิยมครับ

ออฟไลน์ Ultravistra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 08:53:54 »
มิน่า Toyota  honda isuzu ถึงได้ครอง 3 อันดับยอดขายมาอย่างยาวนาน

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 09:32:55 »
วันก่อนเคยลองขับ3ยี่ห้อในวันเดียวกัน บนเส้นทางเรียบ
ฝุ่น ขรุขระ โค้ง โจทก์คือใช้คนเดียวขับในเมือง มีตจว.บ้าง ไม่เน้นขนคน ไม่เน้นอัตราเร่ง ที่ลองขับมีเซียส,ยาริสเอทีฟ,2 ตัดสินใจอยู่นานระหว่าง2กับเอทีฟ สุดท้ายจบที่มาสด้า2 1.3ซีดานตัวเริ่มต้น ประทับใจการขับขี่ในภาพรวม เรื่องอะไหล่ การขายต่อ เป็นเรื่องรอง เพราะพอจะซ่อมรถเบื้องต้นเองได้กับใข้ยาวเกิน7ปี
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 09:48:31 »
ลอง CX3 ขับดี ชอบ แต่ภายในเหมือน 2 เปะๆ จ่ายแพงกว่า 3 แสน ขับดีจริงแต่ก็ไม่เทพขนาดที่คนอวย (หรือผมอาจจะไม่รู้ความแตกต่างเอง)
สุดท้ายก็จอง C-HR ด้วยอะไรหลายๆ อย่าง ทั้งนี้ ส่วนตัวชอบภายนอกภายใน cx3 มากกว่าและไม่อย่กได้ไฮบริด
บางทีความรู้สึกคนเราต่างกัน ไม่รวมถึงมโนภาพที่แต่ละคนสร้างมาครับ
ปล. มาสด้าจริงๆก็ถือเป็นรถตลาดนะ แค่ในไมยมันขายน้อยเอง

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 10:35:08 »
เห็นด้วยกับ จขกท. ครับ
วันนี้ผมกำลังจะไปรับ mazda2 1.3 high connect ( รถของพี่สาว ) มาเป็นสมาชิกใหม่ หลังจากดูรถclass นี้ มาหลายเดือน สุดท้ายพี่สาวจบที่ mazda 2  ครับ

ที่บ้านเคยใช้ 3 BK มาก่อน ( รถผมเอง ) ยังคิดถึงอยู่เลย พวงมาลัยกับช่วงล่างเซตมามั่น จริงๆ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 10:48:30 »
เครื่องเต่า ช่วงล่างเทพ สาวกอวย ครับ  :P

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 10:59:34 »
ถ้าใช้รถวิ่งตามถนนทั่วไปเดินทางไปตามจังหวัดใหญ่ๆ ผมไม่กังวลเรื่องบริการหลังการขายหรือการดูแลรักษาเลยครับ
คือจะนับว่า Mazda เป็นรถตลาดเจ้าหนึ่งเลยก็ได้  รองจาก Toyota Honda (อยากจะนับ Isuzu ด้วยนะ ถ้าพี่แกมีรถเก๋งขาย)

ส่วนเรื่องขับดีกว่าผมเฉยๆนะ... เพราะรถหลายๆยี่ห้อใช้งานปกติขับตามถนนทั่วไปมันก็ถือว่าขับได้ในระดับหนึ่ง
แต่ถ้าพูดว่าชอบ Feeling แบบรถ mazda อันนี้ก็พอเข้าใจได้ เพราะเขาก็ทำรถได้ต่างจากเจ้าอื่น ..... เกียร์ Auto+torque converter แบบดั้งเดิม ช่วงล่างเฟิร์ม เครื่องแรง+ประหยัด ดีไซน์ภายนอกภายในก็สวย

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 11:14:07 »
เดิมผมใช้ city sv+ 2016 ตอนนี้จองmazda2 รอรับรถสิ้นเดือนนี้ ตอนไปลองขับทุกอย่างคือดีงามมาก แต่พอจอดลองย้ายมาดูเบาะหลัง คือที่วางขาไม่เหลือเลย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 12:05:09 »
ใครจะซื้อมาสด้า  อย่าลองขับ Ford ครับ

ไม่งั้นจะไขว้เขว แล้วอยากได้แบบผม
ความจริงที่คนเมิน  ::)

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 12:09:06 »
พอถึงตอนที่ต้องเข้าศูนย์บริการ รออะไหล่นานๆ การบริการ การรับมือกับลูกค้า การจัดการในศูนย์ อาจกลับมาคิดถึงเจ้าตลาด  ;D
+1 ตอนซื้อบางคนอาจไม่ได้คิดถึงเรื่องนี้

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 12:16:12 »
ลอง MG ด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 12:17:03 »
ลองคิดอีกแบบ ถ้ามาสด้าขับดี ภายในกว้าง บริการหลังการขายดี โต กับ ฮอน จะขายอะไร ยอดคงไม่เยอะเหมือนทุกวันนี้แน่ๆ
สรุปผู้ซื้อเป็นผู้เลือกจุดบาลานซ์เอง
รุ่นใหม่ๆ ผมขับมาแล้วทั้งโต ฮอน มาสด้า และรถยุโรป รถแต่ละเจ้ามันมีจุดดีและจุดเสียทั้งนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 12:31:32 »
โดยส่วนตัว​ เวลาเลือกซื้อรถ​ ไม่ดูแค่ในสเปคของรถอย่างเดียวครับ​ จะดูองค์​ประกอบอื่นๆไปด้วยครับ

​เมื่อหลายปีก่อนเกือบเสียเงินแสน​

เพราะน้องเซลล์​ พาทดลองขับรถ​ ผมไม่ขับแต่ให้น้องเค้าขับรถให้เพลินตาดีครับ​ ผมชอบรถนะแต่น้องสาวไม่ชอบ สุดท้ายจบที่รถตลาด :D :D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 14:20:24 »
 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 14:22:33 »
หน้าคุ้นๆ จังครับ เหมือนเคยเห็นในห้อง line กรุ๊ปแห่งหนึ่ง  ;D

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 14:48:58 »
ใครจะซื้อมาสด้า  อย่าลองขับ Ford ครับ

ไม่งั้นจะไขว้เขว แล้วอยากได้แบบผม

ออฟไลน์ plu

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 15:00:56 »
น้องสาวผมคันก่อนก็มาสด้า
คันใหม่ก็มาสด้า

สำหรับผมจบที่คันเดียวก็เกินพอ
ไม่ประทับใจการซ่อมบำรุงเท่าไหร่ โดยเฉพาะซ่อมสีและตัวถัง
เฉพาะซ่อมสีและตัวถัง ร้านข้างน้อกดีกว่าครับ บ้างครั้งเชื่อใจศูนย์ก็ไม่ดีเสมอไป

ออฟไลน์ Milk27th

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 15:08:46 »
กรณีผมคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้ครับ คือจะไปดู Honda jazz แต่ผ่านโชว์รูม Mazda ก่อน แลยแวะ สุดท้ายเสร็จ Mazda2 Diesel ตัวท้อป2016(ช่วงนั้นยังไม่มีเรื่องสั่น)

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 16:04:53 »
การใช้งานแต่ละคนอาจไม่เหมือนกันเท่าไหร่   บ้านผมไปลอง 3 , CX5 ก่อน แล้วค่อยไปลองยี่ห้ออื่น   ....แต่สุดท้ายมาจบที่ Altis  เพราะด้านหลังกว้างนั่งสบายกว่า แค่นั้นเลยจริง ๆ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 17:25:36 »
เดิมผมใช้ city sv+ 2016 ตอนนี้จองmazda2 รอรับรถสิ้นเดือนนี้ ตอนไปลองขับทุกอย่างคือดีงามมาก แต่พอจอดลองย้ายมาดูเบาะหลัง คือที่วางขาไม่เหลือเลย
พยายามไม่มองไปด้านหลัง 5555

ช้ำ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 18:24:58 »
มันก็ไม่ขนาดนั้น
ถามว่าคนชอบขับจริงๆมันมีอยู่แต่เป็นกลุ่มน้อยมากกว่า
แต่ผมว่าที่มาสด้าขายดี หลักๆเพราะดีไซน์ภายนอกมากกว่าการขับขี่

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 21:02:10 »
ไปทดลองขับ M3 / CX5 / MG GS / MG ZS/ PJS / XV เก่า&ใหม่ / Forester / X-tail
 สุดท้ายตอนนี้ขับป้ายแดง XV โฉมเก่า
 ตอนนี้ยังไม่เคยเคลมสี เคลมอะไหล่(น่าจะไม่บ่อย)เลยยังไม่รู้สึก
 แต่ที่รู้สึกคือ ฟินดีจ้ากับเลนขวา ขับไปชอบมีคนมอง(รถไรวะเนี่ยคนคงคิดใจใจ)

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 12:16:01 »
ไม่เสมอไปครับ พ่อผมลอง CX-5 (ตัวแรก) แล้วไม่ประทับใจเลยครับ ทั้งแข็งทั้งเสียงดัง สุดท้ายก็ไปลงเอยที่ x-trail ครับ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 13:26:13 »
เพื่อนพี่ผม2 3 คน ขับ M2 แต่ตอนนี้บ่นอุบเลย จะขายทิ้งแล้ว แล้วก็จะไม่ซื้อมาสด้าแล้ว ไม่รู้ว่ามีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 17:27:22 »
Hahaha แล้วแต่คนเนอะผมชอบการขับมาสด้านะแต่ยังไม่เคยคิดจะซื้อ เพราะหน้าตา ทั้งภายนอกภายใน

สวยแต่ไม่นาน เดี๋ยวจะรอชม 3 ตัวหน้าว่าจะสวยแบบในคอนเซปมั้ย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 19:53:47 »
มีอยู่คน

คันเก่า ใช้ Chev Optra แต่เจอค่าซ่อมไม่ไหว จะเปลี่ยนรถ .. พาไปลอง Almera ลองแล้ว ส่ายหัวใหญ่ เร่งไม่ขึ้น วิ่งไม่ออก โดดสะพานแล้วโยน ok ตัดไป

พาไปลอง Mazda 2 (ตัวที่แล้ว) อืมม ลองแล้วโอเค คล่องตัวดี เกาะสู้ chev ไม่ได้ แต่ไม่เลวร้าย เลยได้ Mazda 2 มาคันนึง

............

วันเวลาผ่านไป ต้องการขาย Mazda 2 ไป รถ 6 ปี แสนกม. เต้นท์ตีให้ 1.8 แสนบาท !!! เทียบกับ Vios / City ปีเท่ากัน ยังว่ากัน 2 ปลายถึง 3 ต้น (เต้นท์รับเข้านะ)

ตอนนี้น่ะเหรอ ... ไม่น่าซื้อมันมาเลย ทำไมมันขาดทุนแบบนี้ รอบหน้าไม่เอาแล้ว เอารถตลาดดีกว่า!!

เพราะ ถึง Mazda จะเกาะถนนดี ใช้ได้พัก ก็โดนจับเปลี่ยน RE003 กับ New SR อยู่ดี

ออฟไลน์ mellifluous

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 10:25:04 »
ถ้าอยากได้ฟีลลิ่งการขับขี่ดี แต่ไม่อยากปวดหัวกับบริการหลังการขายห่วยๆ อย่างฟอร์ด หรือเชฟ

ก็คงต้องมองมาที่มาสด้าแหละครับ

แต่ละแบรนด์ก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป อยู่ที่ว่าคนซื้อให้ความสำคัญกับอะไร

Toyota ได้ทนสุด ศูนย์ดีสุด ห้องโดยสารสบาย แต่การขับขี่ด้อยสุด
Honda ศูนย์ดี ห้องโดยสารสบาย ขับขี่เกือบดี
Mazda ขับขี่ดีสุดในบรรดารถตลาด ห้องโดยสารแคบ ศูนย์ดีแค่บางแห่ง

คราวนี้ก็บาลานซ์ความต้องการกันเอาเอง