ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อรถตลาด อย่ามาลองขับมาสด้า  (อ่าน 13585 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ที่บ้านจะออก City กัน พาไปลองขับมาสด้า 2 พ่อถึงกับเขว ล่าสุดเบี้ยวเซล ไม่ไปรับรถ 5555555

ปล.ผมใช้ มาสด้า 3 ทั้งๆที่ผมอยากได้แต่แรก แต่พ่อให้ออก Altis เพราะความที่บ้านใช้รถตลาดมาตลอด แต่พ่อลองแล้วให้ผมจองเลยเช่นกัน 5555

ปล.2 ทำไมมาสด้า 2 เงียบกว่า 3 เยอะมากกกกกกก ผมยังฟิน

ออฟไลน์ Magl

Re: ใครจะซื้อรถตลาด อย่ามาลองขับมาสด้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 19:14:42 »
ก็ไม่แน่เสมอไป ผมไปลองขับมาสด้า3 Cx5 ไปจอง chr แต่ไม่มีรถ ยังไปออก hrv ทั้งที่การขับขี่ห่วยแตกกว่าทั้งหมด เพราะเหตุผลในการซื้อต้องการรถที่คล่องตัว อเนกประสงค์ ออกต่างจังหวัดได้ ใช้ความเร็วไม่สูง อีกทั้งเป็นรถตลาด มาสด้าไม่ใช่ไม่ดีผมก็เคยใช้มาก่อน พึ่งขายออกไป มันตอบโจทย์ไม่ได้ทั้งหมด ตอนนี้ใช้ครบแทบทุกยี่ห้อ รถตลาดมันมีข้อได้เปรียบเยอะ

ออฟไลน์ Staples

Re: ใครจะซื้อรถตลาด อย่ามาลองขับมาสด้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 19:29:48 »
ก็ไม่แน่เสมอไป ผมไปลองขับมาสด้า3 Cx5 ไปจอง chr แต่ไม่มีรถ ยังไปออก hrv ทั้งที่การขับขี่ห่วยแตกกว่าทั้งหมด เพราะเหตุผลในการซื้อต้องการรถที่คล่องตัว อเนกประสงค์ ออกต่างจังหวัดได้ ใช้ความเร็วไม่สูง อีกทั้งเป็นรถตลาด มาสด้าไม่ใช่ไม่ดีผมก็เคยใช้มาก่อน พึ่งขายออกไป มันตอบโจทย์ไม่ได้ทั้งหมด ตอนนี้ใช้ครบแทบทุกยี่ห้อ รถตลาดมันมีข้อได้เปรียบเยอะ

จริงครับ เรื่องเอนกประสงค์ HRV ผมไปซื้อต้นไม้ ได้มาทั้งกระถาง และต้นสูงๆ ผมนี่งัดเบาะหลังขึ้น เปิด Sunroof ให้ยอดไม้ออกไปด้านบบนได้ ขับกลับแบบนั้นแหละ ดีที่ขากลับไม่เจอจ่าเรียก

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 19:44:49 »
ซื้อตามความต้องการที่จะใช้งานดีกว่าครับ รถแต่ละรุ่นมันก็มีดีมีด้อยอยู่แล้ว
ถ้าอยากได้รถกว้างหน่อย แล้วเขวไป 2 แล้ว ใช้ๆไปอาจจะไม่ happy เหมือนที่ลองขับครับ

โดยส่วนตัวผมก็เคยจะเอา S90 อย่างจริงจังแล้ว แต่คิดไปคิดมาผมจบที่ E220d ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 19:48:52 »
ไม่ได้หมายถึงทุกคนต้องเป็น ผมมาบอกประสบการณ์ที่ครอบครัวผมเป็น 555

ปล. ผมเฉยๆมากกับเรื่องเอนกประสงค์ ผมจับแล้วฟิลลิ่งมันดี มันทำให้ลืมเรื่องเล็กๆน้อยที่แคบกว่าเป็นเซนติเมตรไปได้ครับ ลืมไปเลย ไม่ได้ชอบสุดตอนความเร็วสูง ชอบความเร็วต่ำแล้วมันไม่กระเด็นกระดอนแบบ Honda เนี่ยแหละ

ออนไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 19:50:00 »
หลังจากที่ได้ใช้รถที่ทำงาน ที่เป็นรถตลาดมาหลายรุ่น มีทั้ง Vios Altis City
ทำให้ได้รู้ว่าถ้าต้องออกเงินซื้อรถเอง ผมคงไม่ซื้อรถตลาดมาใช้เป็นคันหลัก
ยกเว้นจะซื้อมาจอดเฉยๆไว้สำรอง
แต่อาจเป็นเพราะผมไม่ชอบเกียร์ CVT ด้วยมั้ง

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 19:51:31 »
บรรดารถตลาดผมเลือก Mazda ก็เพราะเกียร์ทอรค์คอนเวอเตอร์ 6 จังหวะนี้และ ค่ายอื่นเปลี่ยนไปใช้ CVT กันหมด ส่วนตัวไม่ชอบเลยไม่มีอรรถรสในการขับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 20:02:29 »
มันอยู่ที่ว่าให้ความสำคัญกับอะไรมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 20:11:11 »
น้องสาวผมคันก่อนก็มาสด้า
คันใหม่ก็มาสด้า

สำหรับผมจบที่คันเดียวก็เกินพอ
ไม่ประทับใจการซ่อมบำรุงเท่าไหร่ โดยเฉพาะซ่อมสีและตัวถัง

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 20:21:57 »
ใครจะซื้อมาสด้า  อย่าลองขับ Ford ครับ

ไม่งั้นจะไขว้เขว แล้วอยากได้แบบผม

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 20:25:12 »
มาสด้า2 ตอนนี้ น่าจะเรียกว่ารถตลาดแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 20:44:59 »
รถตลาดมีดีที่ศูนย์ การบำรุงรักษา ที่สำคัญถ้าเกิดเฉี่ยวชนมาก็ค่าซ่อม ค่าอะไรอีกจิปาถะ ถ้าไม่คิดถึงด้านต่างๆ เหล่านี้ แต่อย่างมาสด้า ขออย่าให้มีการเคลมนะครับ เพื่อนผมใช้แล้วรออะไหล่นาน และทำสีก็ไม่เหมือนเดิม  แล้วแต่ว่าเราเลือกข้อดีในด้านใด ตอนนี้ผมก็ลังเลอยู่ว่าจะเอารถตลาดดีหรือไม่ แต่พอมาดูด้านต่างๆ เหล่านี้ และเคยเคลมเข้าศูนย์จึงรู้จากประสบการณ์จริงครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 20:53:39 »
แสดงว่าคุณพ่อ จขกท เป็นคนชอบขับรถ เพราะ handling ของ 2 มันดีจริง ดีกว่า C-seg บางคันอีก
แต่ว่านะครับ เบาะหลังมันแคบกว่า City มาก ให้สมาชิกในครอบครัวนั่งหลังบ่อยๆอาจจะไม่ฟิน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 21:09:37 »
มันก็ขึ้นอยู่กับความต้องการของแต่ละคนนะครับ

เน้นขับ : Mazda

เน้นเอนกประสงค์ + 0 เยอะ : Honda

เน้นถึก ทน 0 เยอะ : Toyota

แต่อีกไม่นาน Mazda ระวังจะโดน Toyota สวนกลับนะ เพราะ Platform TNGA ทำมาดีขึ้นเยอะมากกกกกกกกก การขับขี่ดีขึ้นแถมภายในกว้าง ซึ่งอันหลังเป็นสิ่งที่ Mazda ให้ไม่ได้ด้วย

ส่วนตัวมองว่าตัวรถ Mazda ทำผ่านแล้ว แต่เรื่องการซ่อมสี + ตัวถังนี่แหละ ปัญหาหลัก รถเพื่อนผมแค่เปลี่ยนกันชนหน้า / หลัง + ทำสีต้องใช้เวลารอคิวเกือบ 2 เดือนถึงจะได้คิวซ่อม กลับกันผมเพิ่งเอา City ไปเปลี่ยนกันชนหลัง กระโปรงหลัง skirt หน้าหลัง + ซ่อมสี กลับใช้เวลารอคิวแค่อาทิตย์เดียวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2018, 22:46:25 โดย integra »

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 21:13:18 »
ผมเลือก 2 diesel กับ civic rs ยังออก 2 diesel มาเลย  ;D

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 21:20:41 »
ที่บ้าน น้องดู 2 ไว้ตลอดใครพูดยังไงก็ 2  แต่ผมบอกให้ไปดู city เพราะดูกว้างกว่า น้องเพิ่งหัดขบรถด้วย อู่ซ่อมง่ายกว่า ปรากฏไปดูแล้วจองทันที เพราะกว้างกว่า ดูโปร่งกว่า ส่วนลดก็ได้เยอะดี 

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 21:27:27 »
อู้วปัญหายังแก้ไม่หมดรถก็ยังขายดีด้วยตัวมันเอง

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 21:33:34 »
พอถึงตอนที่ต้องเข้าศูนย์บริการ รออะไหล่นานๆ การบริการ การรับมือกับลูกค้า การจัดการในศูนย์ อาจกลับมาคิดถึงเจ้าตลาด  ;D

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 21:52:13 »
ขับดีกว่าเจ้าตลาด จริง ไม่เถียง แต่ด้วยอะไรหลายๆ อย่าง ถ้าให้ซื้อมาใช้เอง เลือกเจ้าตลาดดีกว่าครับ เพราะเคยมีมาสด้า โปรติเจ (ขายไปละ)
เดี๋ยวเจอโตโยต้า tnga ผมก็ไม่มองมาสด้าละ ถึงแม้จะชอบหน้าตามาสด้า ยกเว้นมาสด้า 2 กับ บีที 50 นี่ผมคิดว่าอัปลักษณ์เลย
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 22:06:10 »
ไม่ต้องห่วงคับ ตามโจทย์ของผมแล้ว มาสด้าไม่มีรถให้ลองขับครับ ไม่ได้เอาเข้ามาขายด้วย  555+  ;D

แต่ผมยังยืนยันคำเดิมครับ ถ้าจะซื้อรถสักคัน ลิสโจทย์ตัวเอง ไปลองนั่งลองขับให้ครบทุกคันที่เข้าข่าย
ศึกษาข้อดีข้อเสียทั้งตัวรถและการบริการ ปัญหาประจำรุ่น รวมถึงการซ่อมบำรุง คันไหนตอบโจทย์สุดเลือกคันนั้นครับ  :D

อย่าไปกลัวว่าลองแล้วจะไม่ได้ซื้อรถที่หมายตาไว้ทีแรกครับ เป็นผู้บริโภค มีสิทธิ์เลือก
การที่ลองให้ครบทำให้รู้ว่ารถที่ซื้อมานั้นเป็นรถที่ชอบ และตอบโจทย์ของตัวเองจริงๆหรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2018, 22:18:48 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 22:08:20 »
ไว้รอตอนขายออกจะซื้อคันใหม่นั้นแหละ จะคิดถึง city ขึ้นมาทันที แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินจิ๊บๆ ก็เหมาะแล้ว

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 22:12:14 »
ผมว่า ซิตี้ ขับดีกว่านะครับ
รถเล็กที่ขายปัจจุบัน. ผมเลือกซิตี้ เอทีพ สวิฟ. ตามลำดับความชอบนะ
มาสด้าทั้งตระกุลที่ขายอยุ่ ผมว่ามี cx5 ตัวปัจจุบันเท่านั้นที่ดูดีโดยรวมนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 22:13:10 »
ก็ต้องบอกว่า ขับดีครับ ตอนไปเลือกช่วยน้อง สามค่าย

แต่สุดท้ายก็ไปจบที่ H

มันก็ ต่างเหตุผล ต่างน้ำหนัก

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 00:03:53 »
ไว้รอตอนขายออกจะซื้อคันใหม่นั้นแหละ จะคิดถึง city ขึ้นมาทันที แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินจิ๊บๆ ก็เหมาะแล้ว

ปัญหาข้อนี้ไม่เคยอยู่ในหัวผมเช่นกัน 555

ผมมีความสุขตอนใข้มากกว่าตอนขาย

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 00:07:55 »
ไปลองมาเหมือนกัน แต่รู้สึกไม่ต่างจาก fiesta ที่ใช้อยู่

สุดท้ายได้ hrv มาแทน

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 00:34:26 »
ผมยังซื้อรถจากค่าย และรุ่น ที่คนในคลับบอกว่ามันห่วยเลย
เพราะมันตอบโจทย์ ครอบครัว และเงินในกระเป๋าสุด
รถที่ซื้อไม่จำเป็นต้องดี และรถที่ดีก็ไม่จำเป็นต้องแห่กันไปซื้อ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 01:11:24 »
ถ้าต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถเองทั้งหมดจริงๆ และเป็นมนุษย์เงินเดือน
หรือพวกทำงานประจำ ไม่ได้มีรายได้แบบเป็นเจ้าของกิจการ ไม่ได้มีเงินโบนัสหวือหวา
รถตลาด หรือค่อนข้างตลาด จะเป็นคำตอบมากกว่ามาสด้าครับ

ผมพอจะเดาออกว่า จขกท. คนไหนใน FB HLM เพราะปัจจัยหลายๆ อย่าง
คุณอาจจะไม่ได้มีข้อจำกัด มีทางบ้านซัพพอร์ตได้ ก็ไม่แปลกกับทัศนคติทรงๆ นี้

ลองมีครอบครัวมีลูก ลองต้องคิดถึงคนอื่น ลองต้องมีความเสี่ยงบริหารค่าใช้จ่าย ลองคิดระยะยาว
ผมบวกลบคูณหารแล้ว จบที่แค่มาสด้าขับดีกว่ารถญี่ปุ่นราคาใกล้ๆ กัน ที่เหลือไม่อยู่ในใจเลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 02:07:13 »
บ้านผมก็ใช้มาสด้าอยู่2 คัน แต่ผมกลับไม่ได้รู้สึกดีขนาดนั้น
ช่วงล่างแข็ง จะเป็นโรคปวดตับเพราะมันนี่แหละ
ว่ารู้สึกว่ารถทั้งคันผมว่าช่วงล่างแบบมาสด้าผมให้คะแนนน้อยสุด แต่ผมก็ซื้อเพราะว่ามันมีอะไรที่ผมรู้สึกว่าคุ้มค่าในด้านอื่นอยู่แต่ไม่ใช่ช่วงล่างแบบนี้แน่ๆ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 03:09:16 »
ผมก็คงคล้ายกับครอบครัว จขกท
เดิมใช้แตาฮอนด้า พอจะซื้อรถใหม่ ก็มีฮอนด้าอยู่ในตัวเลือกแรก
รุ่นนึงไปลองขับแล้วรู้สึกว่ามันดูบอบบาง ส่วนอีกรุ่นขับเองเมารถเอง
เลยลองมองช้อยส์อื่น ตอนแรกเกือบได้ MG ติดไม่มีรถให้ลองขับ
พอไปลองมาสด้า ลองปุ๊บบอกเซลส์จองเลย 5555

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 03:31:26 »
ถ้าต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถเองทั้งหมดจริงๆ และเป็นมนุษย์เงินเดือน
หรือพวกทำงานประจำ ไม่ได้มีรายได้แบบเป็นเจ้าของกิจการ ไม่ได้มีเงินโบนัสหวือหวา
รถตลาด หรือค่อนข้างตลาด จะเป็นคำตอบมากกว่ามาสด้าครับ

ผมพอจะเดาออกว่า จขกท. คนไหนใน FB HLM เพราะปัจจัยหลายๆ อย่าง
คุณอาจจะไม่ได้มีข้อจำกัด มีทางบ้านซัพพอร์ตได้ ก็ไม่แปลกกับทัศนคติทรงๆ นี้

ลองมีครอบครัวมีลูก ลองต้องคิดถึงคนอื่น ลองต้องมีความเสี่ยงบริหารค่าใช้จ่าย ลองคิดระยะยาว
ผมบวกลบคูณหารแล้ว จบที่แค่มาสด้าขับดีกว่ารถญี่ปุ่นราคาใกล้ๆ กัน ที่เหลือไม่อยู่ในใจเลย

ผมหาเงินเองมานานก่อนทำงานแล้วครับ รถก็ดาวน์เองผ่อนเอง ตัดสินใจเอง555

อายุ 17 มีเงินแสนแล้วดีใจมาก 555 แต่ตอนนี้หรอ :(