ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเส้นทางและการใช้ทางด่วนครับผม  (อ่าน 2812 ครั้ง)

ออฟไลน์ AngelRed

• Newbie
  • *
พอดีผมกับภรรยาจะไปพักผ่อนที่หัวหิน โดยลงที่ดอนเมืองแล้วเช่ารถไปครับ  แต่ไม่เคยขับรถไปเองในเส้นทางนั้นเลย โดยผมลองให้กูเกิ้ลแมฟ นำทางมันจะมีช่วงที่ขึ้นทางด่วนด้วยเลยกังวลว่าจะไปป้ำๆเป๋อๆ ตอนจะจ่ายเงินค่าทางด่วน(เคยนั่งรถเพื่อนเห็นบางทีมันก็แค่รับบัตรละไปจ่ายอีกด่านนึง ประมาณนี้ครับ)    โดยเส้นทางที่กูเกิ้ลแนะนำจะเป็นประมาณนี้ครับ   ที่ผมอยากสอบถามคือ ตรงที่กูเกิ้ลอธิบายว่าเป็นToll Road เราต้องไปจ่ายเงินที่ด่านไหนบ้างครับหรือว่ารับบัตรต้นทางแล้วไปจ่ายด่านสุดท้ายครับผม

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม    อยากรบกวนช่วยอธิบายเส้นทางด้วยก็ได้ครับ 

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ถ้าตาม google ก็ง่ายอยู่ครับ  ออกจากดอนเมืองก็ขึ้น Toll way เลยแล้วเดี๋ยวมันจะไปต่อทางด่วนเฉลิมมหานครเอง แล้วก็วิ่งไปทางที่ชี้ว่าไปดาวคะนองแล้วไปลงถนนพระราม 2

ด่านจ่ายตังค์เป็นแบบดั้งเดิมอยู่ครับ ยังไม่ต้องรับบัตร  (พวกรับบัตรจะเป็นเส้นวงแหวนรอบนอก ถนนกาญจนาฯ)

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ  ลดความกังวลได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ไม่ต้องกังวน ผมก็ขับตาม Google Map
ถึงด่านจ่ายเงิน ก็เข้าข่องจ่ายเงินสด
หน้าช่องจะมีราคาบอกอยู่คับ
เตรียมแบงค์ 20 50 100
วางไว้ให้หยิบจ่ายง่ายๆก็พอ
จะได้ไม่เสียเวลา คันหลังจะด่าเอา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเอาแบบคร่าวๆ ง่ายๆเลยนะ
1.ออกจากดอนเมืองวิ่งเข้าเมือง แล้วขึ้นโทรลเวย์(ทางด่วนที่อยู่ด้านบนของสนามบิน อยู่ด้านบนถนนวิภาวดี)
2.ท่านวิ่งตรงยาวๆเลยหลายสิบกิโล จนเจอป้าย(ดาวคะนอง)---ไปทางนั้น
3.วิ่งตามป้าย(ดาวคะนอง)ไปยาวๆครับหลายสิบกิโล จนเจอป้าย(สมุทรสาคร)---ไปทางนั้น
4.แล้วก็ตรงยาวๆเป็น100กิโล เลี้ยวซ้ายอีกทีทางแยกไปเพชรบุรี(เลี้ยวขวาไปราชบุรี) ละก็วิ่งยาวๆอีกเป็น40-60โล จะมีป้ายหัวหินบอกครับ

พวกรับบัตรก่อนจ่าย ปกติจะเป็นเส้นกาญจนาครับ จริงๆท่านก็ไปได้ แต่ไปตามเส้นที่ผมบอกดีกว่า

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากๆสำหรับคำแนะนำครับ   ^ ^