โพลล์

All new
29 (67.4%)
Minorchange
14 (32.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 42

ผู้เขียน หัวข้อ: All new VS Minorchange  (อ่าน 6666 ครั้ง)

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
All new VS Minorchange
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 14:24:13 »
ชาว HLM ชอบแบบไหนมากกว่ากัน ถ้าให้เลือกซื้อรถระหว่าง All new กับ Minorchange

- All new สด ใหม่ ไปไหน ก็เป็นที่จับตามอง

- ปรับปรุงข้อเสียจาก all new แล้ว แถมมาแบบออฟชั่นเต็มๆ

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
Re: All new VS Minorchange
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 14:29:03 »
ยุคนี้ยังมี

3. ปรับปรุงแบบ Model Year

4. ปรับอุปกรณ์เล็กน้อยโดยไม่ประกาศปรับแบบ MY (เอาของดีๆออกไป 555)

ผมชอบ Model Change มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Wangleehom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 14:30:00 »
model ครับ

อย่างน้อยก็ใช้ได้ยาวๆ ไม่ต้องกลัวตกรุ่นไว

ออกก่อน ใช้ก่อน หล่อก่อนครับ

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 14:37:01 »
ถ้าเจ้าตลาด​ all new ทั้งบอดี้​ ทั้งเครื่องเกียร์ได้เลย
ถ้าเจ้ารองๆ​ ขอ​ all new แค่หน้าตา​ แต่วิศวกรรมเดิม

เพราะโอกาสการเกิดปัญหา​ และการแก้ไขปัญหาเจ้าตลาดกับเจ้ารองๆค่อนข้างต่างกันมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 14:39:54 »
คิดเหมือนผมไหม ว่าอายุรถ สัก 3-4 ปีมานี้ อายุมันสั้นมากเลยนะ 2 ปี MC พอ 4 ปีจะ New แล้วอ่ะ

แต่ก่อน New ตัวรอ 6-8 ปีเลยน่ะ

ถ้าให้ซื้อตอนไหน แต่ก่อน ผมซื้อ MC อย่างเดียวเลย เพราะได้ของมอกกว่าก่อน MC

แต่ปัจจุบัน ถ้ารถมันอายุสั้นขึ้น อาจจะต้องมอง New ไว้ก่อน ใช้ได้นานหน่อย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 14:40:42 »
ผมชอบ All new ครับ เช่น Vigo>Revo คือมันใช้วีโก้เดิมมาปรับปรุงเพิ่มเติมส่วนต่างๆให้ดีขึ้น เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ ถึงแม้ออฟชั่นจะน้อยตามประสาพวกรถเปิดตัวครั้งแรก แต่สำหรับผมพอรับได้นะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 14:50:49 »
ไม่ค่อยสนทั้งคู่ สนใจเครื่องใหม่ที่ลงมากกว่า อย่าง vios, civic บรรดา bmw ทั้งหลายที่ได้เครื่องใหม่ตอน minorchange หรือ lci นั่นแหละ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 15:03:15 »
ออร์นิวน่าตื่นตาตื่นใจกว่า อย่างซีวิท ซีเฮสอาร์ บีเอ็มซี่รี่3-G20 ฯลฯ
ไมเนอร์ก็เหมือนออกมาเพื่อแก้เบื่อมนุษย์โลกเสียมากกว่า  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 15:58:03 »
Model change ได้ใช้ยาวๆ5-7ปีแล้วแต่รุ่น ได้ลอง เทคโนโลยีใหม่ๆ แต่ก็แลกกับอาจจะเจอปัญหาเล็กๆจนไปถึงใหญ่เป็นคนแรกๆแก้ได้จบบ้าง ไม่จบบ้าง

Minor change ปรับปรุงข้อเสียของรุ่นนั้นๆ ไปหมดแล้วปรับปรุงจุดที่มีปัญหาไปจนเกือบหมด ใช้ยาวๆจะสบายกว่า แต่ก็แลกกลับตกรุ่นเร็ว2- 3ปี

ผมเลือก model change เพราะเคยเห็นคนซื้อ รถminorขับได้แค่3เดือนรุ่นใหม่ออก  อยากขับร่วมสมัยนานๆหน่อยครับ ส่วนจะมีปัญหาบางรับได้ครับดีกว่าตกรุ่นเร็ว

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 16:07:45 »
ข้อดี all new คือสดใหม่ ขับแล้วรู้สึกดี แต่ข้อเสียคืออาจมี defect บ้าง ถ้ารอสัก 1 ปีหลัง all new ผมว่ากำลังดี

mc ส่วนมากจะมาหลัง all new ไปแล้วประมาณ 2 ปีครึ่งถึง 3 ปี ข้อดีคือส่วนมากจะแก้ไข defect ต่างๆ ไปเรียบร้อย และหลายรุ่นมีการเพิ่มอุปกรณ์มากขึ้น

ถ้าตัวผมเลือกได้ผมเลือก all new ครับ แต่ว่าอาจจะรอสัก 1 ปีหลังเปิดตัว เพื่อดูว่ามี defect อะไรบ้างและทางแบรนด์มีการแก้ไขไปแล้วมากน้อยอย่างไร

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 16:13:12 »
Model Change ครับ เดี๋ยวนี้รู้สึกว่า Minor Chage ออกมาแล้ว บางทีชอบตัดบางอย่างออก ยิ่ง Honda เรารู้สึกว่า มันจะปรับลดมากว่าปรับเพิ่ม จากบทเรียนที่ได้จากการซื้อ Jazz MY16 และ HRV MY16 เครื่องเสียงอันสวยหรูที่เปิดตัว หายไปหมดเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 16:16:23 »
ควรทำ all new ให้ดี ๆ ไปเลยจ้า
mc กระตุ้นยอดขาย แปป ๆ ก็ออกรุ่นใหม่แล้ว
เช่น cx5 mc โฉมก่อน  กว่าจะได้รับรถรุ่น mc  ขับได้ ปีกว่า ๆ ตัว all new ก็มาเลย  :P

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 16:17:02 »
All New ได้สดใหม่ หล่อก่อน แต่ กลัวมี Defect อยู่ที่ว่ามากหรือว่าน้อย

MinorChange มีการแก้ไขปัญหา ปรับปรุงแล้ว หรืออาจจะเพิ่มออฟชั่น ควรรอดูสัก 6 เดือนถึง 1 ปี ใช้งานสบายใจ

ชอบ MinorChange มากกว่าครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 16:47:24 »
.
.
ปกติผมซื้อรถในงานเปิดตัว All New ตลอดครับ
ไม่กลัวออฟชั่นน้อย ซื้อแพง ของแถมน้อยด้วย
ถ้ามีจุดที่เสียผมก็เชื่อว่าแบรนด์จะต้องรีบแก้ไขให้ด้วยความเต็มใจอย่างยิ่ง
เพราะ model นี้มันยังต้องขายไปอีกนาน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 16:48:48 »
ผมซื้อรถมา ทุกคันเป็นตัว MC หมดเลยครับ
ไม่ซื้อรถที่ออกใหม่ๆ เพราะกลัวเรื่อง Defect นี่แหละครับ
และส่วนมาก MC มักจะยัดออปชั่นเสริมเข้ามาด้วย
คันล่าสุด ซื้อได้ไม่ถึง 4 เดือน ตัวใหม่ก็เปิดตัว แต่ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ เพราะรู้อยู่แล้ว แลกกับได้ส่วนลดค่อนข้างเยอะ อิอิ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 17:13:20 »
ข้อดี all new คือสดใหม่ ขับแล้วรู้สึกดี แต่ข้อเสียคืออาจมี defect บ้าง ถ้ารอสัก 1 ปีหลัง all new ผมว่ากำลังดี

mc ส่วนมากจะมาหลัง all new ไปแล้วประมาณ 2 ปีครึ่งถึง 3 ปี ข้อดีคือส่วนมากจะแก้ไข defect ต่างๆ ไปเรียบร้อย และหลายรุ่นมีการเพิ่มอุปกรณ์มากขึ้น

ถ้าตัวผมเลือกได้ผมเลือก all new ครับ แต่ว่าอาจจะรอสัก 1 ปีหลังเปิดตัว เพื่อดูว่ามี defect อะไรบ้างและทางแบรนด์มีการแก้ไขไปแล้วมากน้อยอย่างไร

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 18:00:23 »
ส่วนตัวเลือกไมเนอร์ครับ แต่ศึกษาให้ดีว่าก่อนไมเนอร์ปัญหาน้อยมั้ย มีอะไรหนักๆด้านการออกแบบหรือไม่ และวิธีรับมือกับปัญหา(ถ้ามี) รับได้หรือไม่

ขอซื้อทีเดียวไม่จุกจิกไม่ปวดหัว ไม่รื้อไม่ยำรถ ประกอบแน่นๆเนียนๆไม่มีเสียงสักนิดให้กวนใจ ไม่เสียเวลาเสียเงินไปหาของมาใส่เพิ่มให้วุ่นวาย ใช้ยาวๆครับ

ส่วนออฟชั่น ยังไงก็เลือกตัวที่มีครบกับความต้องการอยู่แล้วครับ ไม่ชอบไปหาของนอกติดเพิ่ม ยกเว้นฟิล์มกันแดดกับกล้องรถสองอย่าง ขอเลือกดีๆเองจบครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 18:19:46 »
ผมชอบตัวที่มันกำลังจะตกรุ่นครับ โดยเฉพาะตอน All new มันมักจะมีสวนลดให้เยอะอยู่
และตัวตกรุ่นส่วนใหญ่จะเป็นปลายอายุโมเดลนั้นๆ ซึ่งมีการปรับแก้ปัญหาต่างๆมาให้แล้วพอสมควร รวมถึงมีข้อมูลให้ค้นเวลารถมีปัญหาด้วย

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 21:04:44 »
แล้วแต่รุ่นครับ ถ้ารุ่นไหน All New ออกมาแล้วโดนก็เลือกอันนั้นเลย แต่ถ้า All New แล้วมันขาดๆเกินๆขอรอดู Minor ดีกว่า

ยกเว้น Mazda ที่จะเลือกโฉม Minor / MY มากกว่า เพราะหลังๆนี้เจ้านี้ปรับอุปกรณ์แต่ละอย่างทีสงสารคนซื้อตอนรุ่นเปลี่ยนโฉมเลย ส่วนตัวก็เกือบเป็น 1 ในเหยื่อละ เพราะตอนนั้นเกือบได้ Mazda 3 2.0 มาขับละ

แต่โดยส่วนตัวชอบ All New มากกว่าครับ อย่างน้อยก็ได้ใช้รถโฉมใหม่ไปยาวๆ แต่ขอรอสักครึ่งปี - 1 ปีค่อยซื้อให้ทยอยปรับปรุงแก้ไข defect ต่างๆให้จบก่อน

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 23:01:00 »
ถ้าซื้อโตโยต้า Minor change เท่านั้น

ผมเตือนคุณแล้วนะครับ 8)

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 23:16:43 »
Honda+Toyota
รุ่นโมเดลใหม่โฉมแรกมักทำดี พอไมเนอร์เริ่มแย่ ex. vios gen1, camry hybrid ahv40 ตัวปรับใหม่ตัด vdim ออก
accord ตัวใหม่ตอนแรกมี sunroof พอตัวไมเนอร์มาตัดทิ้ง ,hrv jazz city ตัวแรกเครื่องเสียงไม่ลดสเปคพอตัวไมเนอร์อุปกรณ์ลดสเปคจนน่าเกลียด แต่ถ้าตัวไหนยอดขายไม่ดีไมเนอร์ถึงจะยอมอัดออฟชั่นเพิ่ม

mazda+suzuki
ตัวโมเดลใหม่มักกั้กออฟชั่นพอไมเนอร์ถึงดีขึ้น ดูได้จาก cx3 ปรับอุปกรณ์ดีขึ้นเรื่อยจนโฉมล่าสุดยอมใส่ break hold มาซะที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2018, 23:21:26 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 23:39:14 »
ขอ minor change ดีกว่า
ตัว All new กลัวเจอปัญหาเยอะ อ๊อปชั่นก็น้อยกว่า
ยิ่งรถใกล้ๆตกรุ่นนี่ยิ่งชอบ โปรโมชั่นเพียบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 14:14:33 »
All new ครับ MCแปปเดียวตกรุ่นละ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 00:28:14 »
ผมเลือก Minorchange มือสอง หลังจากเปิดตัวรุ่นใหม่ All new ครับ

ได้รถราคาถูกลงเป็นแสน + ได้ออฟชั่นจัดเต็ม  8)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 14:40:49 »
หลักๆ เลย มันขึ้นอยู่กับจังหวะที่จะซื้อรถมากกว่าครับ

ถ้าเป็นจังหวะที่รู้แน่ๆ ว่า รุ่นใหม่กำลังจะมาอีกไม่เกิน 1 ปี และสามารถรอได้ ก็ใช้คันเก่าต่อไปอีกนิด รอ All new

แต่ถ้ารถรุ่นที่จะซื้อ เปิดตัวไปก่อนแล้วระยะนึง จนถึงเวลา Minorchange แล้วผมต้องการซื้อรถในช่วงนั้น ก็ต้องซื้อล่ะครับ จะรอให้ออก All new อีกรอบก็รอไม่ไหวแน่ๆ ครับ

สรุป ถ้าเลือกได้ ผมเลือก All new เท่านั้นครับ