ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนกล้องจับความเร็วใหม่บนทางด่วนศรีรัช  (อ่าน 13573 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมวิ่งวันนี้สังเกตว่ามีอะไรแปลกๆซ่อนอยู่หลังป้าย ผมจะแจ้งนะครับว่ากล้องจับทุกเลน 3 ตัวขาเข้า และ 3 ตัวขาออก

จุดแรกขาเข้าเมือง (จากแจ้งฯ วิ่งเข้า กทม) ป้ายตรงที่บอกว่า ถ.พระราม 6 (กระทรวงการคลัง) ทางออก ต. 2-08

กับอีกจุดขาออก ถ้าเห็นสถานีกลางบางซื่อใหม่ที่กำลังสร้างอยู่ เลยมานิดๆจะเจอป้าย ทางออก น. 2-07 ถ.กำแพงเพชร 2 สวนจตุจักร-หมอชิต 2 มุ่งหน้าแจ้งฯ

แค่นี้ครับ ผมสังเกตุเห็นหลังป้ายเป็นกล้อง 3 ตัว พร้อมแผ่น 4 เหลี่ยมเรดาห์ มาเร็วๆไม่ทันแน่นอน ซึ่งผมวิ่งมา 110 ไม่รู้จะรอดมั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
Re: แจ้งเตือนกล้องจับความเร็วใหม่บนทางด่วนศรีรัช
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 12:53:27 »
เหอะๆ จุดนี้คาดว่าจะได้เฉพาะช่วงเวลาเช้ามืดๆๆๆ กับดึกๆๆ ไปเลยจริงๆ ... เพราะถ้าในวันธรรมดา ช่วงนี้เอาความเร็วเฉลี่ยให้เกิน 30 กม./ชม. ก่อนดีกว่าครับ รถติดสุดๆ

ออฟไลน์ DriveOnly

Re: แจ้งเตือนกล้องจับความเร็วใหม่บนทางด่วนศรีรัช
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 13:07:51 »
ผมนี่สงสัยเตรียมรอจ่ายเลย เมื่อวันเสาร์เพิ่งซัดไปเมื่อเช้ามืด  :'(

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 13:09:28 »
ผมพึ่ง 120 ไปเมื่อเช้ามืดไปสุวรรณภูมิ คงจะเรียบร้อย กับเมื้อกี้ขากลับชะล่าใจ 110 แต่เอะใจเห็นช่องว่างระหว่างป้ายมันแปลกๆเลยเบรกสังเกตุดู เจอกล้องซ่อนอยู่ ไม่รู้จะรอดมั้ย  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 13:13:46 »
ยังไม่เคยได้ยินใครโดนที่ 81+ km/h ตามที่ออกมาประกาศปาวๆ เพราะถ้าโดนกันเยอะนี่ได้มีถล่มเมืองอย่างเรื่องกระบะแค๊บ แต่ถ้าว่ากันที่ 111+ km/h อันนี้ลุ้นโดนเต็มๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 13:23:42 »
ผมนี่สงสัยเตรียมรอจ่ายเลย เมื่อวันเสาร์เพิ่งซัดไปเมื่อเช้ามืด  :'(
   ไม่จ่ายก็ได้ไม่ใช่หรือ 

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 14:14:35 »
ทำผิดแล้วรอจ่าย ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ paul_frank

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 14:48:28 »
ผมเดาว่าเป็นกล้องจับรถเปลี่ยนเลนในเขตห้ามเปลี่ยนมากกว่าครับ  ( ขับทับเส้นทึบ )

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 15:01:11 »
มีเรดาห์ด้วย  :)

จับความเร็วได้ แต่ควรมีป้ายบอกให้ชัดเจน
ว่าเข้าสู่่พื้นที่จำกัดความเร็ว มีกล้อง

จะได้มีเหตุมีผล จุดไหนระบายได้ก็รีบระบายรถ
กับรณรงค์ให้เลิกขับแช่เลนขวา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 15:19:23 »
ผมเดาว่าเป็นกล้องจับรถเปลี่ยนเลนในเขตห้ามเปลี่ยนมากกว่าครับ  ( ขับทับเส้นทึบ )

ไม่ใช่แน่นอนครับเพราะกล้องจับเลนจะมี 5 กล้อง แต่นี่ 3 เลนละ 1 ในจุดที่เป็นเส้นประ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2018, 15:22:40 โดย Fly to dream »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 15:21:32 »
ต่อไปเวลาเข้าพระนคร ผมขึ้นทางด่วน คงได้แช่ความเร็ว 80 แหงมๆ 555
คน ตจว อย่างผม จำไม่ได้หรอกว่ากล้องอยู่จุดไหนบ้าง 5555

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 15:25:34 »
ต่อไปเวลาเข้าพระนคร ผมขึ้นทางด่วน คงได้แช่ความเร็ว 80 แหงมๆ 555
คน ตจว อย่างผม จำไม่ได้หรอกว่ากล้องอยู่จุดไหนบ้าง 5555

จำแค่ว่าแถวๆโรงพยาบาลวิชัยยุทธ มา แจ้งฯ ก็ 80-90 ยาวๆมาครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะจับ 110+
กับถ้ามาจากแจ้งฯ ก็เลยสถานีบางซื่อ ที่ก่อสร้างใหญ่โตนั่น ก็ 80-90 มาจนถึงที่แยกไปด่วนพระราม 9 ครับ

ออฟไลน์ ืnuc001

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 16:03:22 »
ตายละ ปรกติขับกลับบ้าน เสาร์อาทิตย์ โล่งๆ ขาออกอาจจะมี 130 หวาดเสียว

แต่ขาเข้านี่ไม่เคยได้เร็วกว่า 80 เลย รอดไป

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 16:06:51 »
ถ้าเวลาไปทำงาน8.00กับเลิกงาน17.00คงไม่ได้ใช้ครับ 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 16:37:07 »
กล้องเยอะจริงเดี๋ยวนี้

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 17:00:52 »
เวลาผมโดนรอจ่ายที่ขนส่งเอา แต่ก้ไม่เคยได้จ่าย ต่อทะเบียนได้ตามปกติ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 17:02:41 »
เวลาผมโดนรอจ่ายที่ขนส่งเอา แต่ก้ไม่เคยได้จ่าย ต่อทะเบียนได้ตามปกติ
+1 รอจ่ายที่ขนส่งครับ ยินดีจ่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 17:08:17 »
เหอะๆ จุดนี้คาดว่าจะได้เฉพาะช่วงเวลาเช้ามืดๆๆๆ กับดึกๆๆ ไปเลยจริงๆ ... เพราะถ้าในวันธรรมดา ช่วงนี้เอาความเร็วเฉลี่ยให้เกิน 30 กม./ชม. ก่อนดีกว่าครับ รถติดสุดๆ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 17:14:28 »
+1 รอจ่ายที่ขนส่งครับ ยินดีจ่าย
   ขนส่งต่อทะเบียนอย่างเดียวไม่ใช่หรือ  เขาไม่ได้รับชำระค่าปรับนี่ครับ  จ่ายค่าปรับหรือไม่จ่ายเป็นเรื่องของเจ้าของรถ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 17:43:40 »
 8) 8) 8)....ถ้าจะไม่ใช่วัตถุประสงค์เป็นทางด่วนซะแล้ว ขอบคุณครับที่ช่วยเตือนกัน :-X

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 18:00:15 »
เปลี่ยนเป็นกล้องจับรถช้าแช่ขวาแทนได้ไหมครับ  :-X :-X :-X
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 18:15:46 »
ผมว่า 80 มันก็น้อยไปจริงๆ นะ บนทางด่วน

ควรจะอนุโลมติดป้ายเตือนให้ขับตามสภาพถนน เช่น ฝนตกมีกะพริบ 60 ปกติเตือนให้ขับไม่ต่ำกว่า 80 แต่ไม่เกิน 100 ไรงี้ จับจริงกล้อง 115 งี้...

ไม่งั้น คนไทยไม่ได้ขับตามคันหน้ากันสักกี่คนหรอก มีแต่ขับตามใจตัวเองนี่แหละ พอต้องออกตัวเร็วๆ ก็ไม่ไปกัน แต่พอรถติดละอยากไปไวๆ ฮ่าๆ

:-\

ปล. ถึงคนอื่นอยากจะสื่อว่าไม่จ่ายก็ต่อทะเบียนได้เป็นส่วนใหญ่ ก็เข้าใจตรงกัน แต่ไม่ต้องตอบแบบนั้นก็ได้นะครับ ตอบกันดีๆ เถอะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 19:26:04 »

ไม่ทราบเลยครับ ปกติโดนพวกนี้ผมก็ไปจ่ายค่าปรับตามปกติ แต่นานๆ มาที สักปีละ 1 ใบ

ออฟไลน์ luzifur

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 19:26:32 »
ไม่ทราบว่ากล้องชนิดนี้ ถ่ายกลางคืนได้ไหมครับ ไม่เห็นมี flash

ผมเคยพลาด กดมาเต็ม ช่วง ตี4 ตอนจ่ายตังเสร็จ ด่านที่ติดกับถนนเรียบรันเวย์ สุวรรณภูมิ ขาเข้าเมือง

ถึงกล้องตรงป้าย ทางลง ลาดกระบัง ความเร็วประมาณ160 ++มีแสงแฟรชแว๊ป แต่ไม่มีใบส่งมานะครับ สงสัยโชคดี

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 19:28:36 »
อีกอันที่จะเตือนคือ ป้ายแจ้งความเร็วบนมอเตอร์เวย์

อันแบบเดี่ยวๆที่ตั้งอยู่เกาะกลางถนน แสดงเลขเป็นสีเขียวกับแดง

ป้ายบอกความเร็วมั่วมาก ผมทดสอบที่ 110 โดยที่หน้ารถผมมี Revo, BMW วิ่งอยู่ความเร็วเท่าๆผม เพราะผมวิ่ง 110 ตั้ง cruise ไว้ ไอป้ายบอกความเร็วมันขึ้น Revo 127 km/h

BMW 124 km/h รถผม 123 km/h ซึ่งมันเพี้ยนเยอะมาก ต่างจากป้ายแบบแขวนแถวๆลาดกระบัง ที่วิ่ง 110 จะโชว์ 107 ซึ่งถือว่าปกติกว่าป้าย LED ที่ติดบนเกาะกลางถนน

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 19:32:31 »
ไม่ทราบว่ากล้องชนิดนี้ ถ่ายกลางคืนได้ไหมครับ ไม่เห็นมี flash

ผมเคยพลาด กดมาเต็ม ช่วง ตี4 ตอนจ่ายตังเสร็จ ด่านที่ติดกับถนนเรียบรันเวย์ สุวรรณภูมิ ขาเข้าเมือง

ถึงกล้องตรงป้าย ทางลง ลาดกระบัง ความเร็วประมาณ160 ++มีแสงแฟรชแว๊ป แต่ไม่มีใบส่งมานะครับ สงสัยโชคดี

ไม่มีแฟรชครับ แต่ผมคิดว่าถ่ายได้ เพราะมีไฟส่องป้ายบอกทางค่อนข้างสว่างนะแถวๆนั้น

//

ที่โดนแฟรชคือมาจากบูรพาวิถี ใช่มั้ยครับ ใบสั่งมาแน่นอนครับไม่ต้องกลัว อยู่ที่ว่าจะนานแค่ไหน

เพราะเส้นนั้นผมเคยเห็นใบสั่งที่โดนเกิน 230 กลางคืน อยู่นะ ในเพจหรือกลุ่มรถสักกลุ่มนึง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 19:44:38 »
อาทิตย์ก่อนกลับมาจากพัทยา เส้นมอเตอร์เวย์ 7 พิเศษ
เลยแหลมฉบังมา กล้องตั้งอยู่ตรงทางลงเนิน

ผมตั้งครุยส์ไว้ 120

ไม่รู้โดนหรือเปล่า
รู้แต่ นี่คือการปล้นชัดๆ

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 21:09:32 »
วันนี้ กลับมาช่วงบ่ายขึ้นมาจากจตุจักรมา สิรินธร เจอนั่งดักยิงก่อนทางลง บางกรวย ทางด่วนอย่างโล่งเส้นนี้

คาดว่าตัวเองน่าจะโดนเหมือนกัน

ออฟไลน์ luzifur

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 21:46:12 »

ไม่มีแฟรชครับ แต่ผมคิดว่าถ่ายได้ เพราะมีไฟส่องป้ายบอกทางค่อนข้างสว่างนะแถวๆนั้น

//

ที่โดนแฟรชคือมาจากบูรพาวิถี ใช่มั้ยครับ ใบสั่งมาแน่นอนครับไม่ต้องกลัว อยู่ที่ว่าจะนานแค่ไหน

เพราะเส้นนั้นผมเคยเห็นใบสั่งที่โดนเกิน 230 กลางคืน อยู่นะ ในเพจหรือกลุ่มรถสักกลุ่มนึง

ใช่ครับผม ถ่ายด้านหลัง ผมโดนตอน ช่วงที่ให้ขึ้นฟรี ปีใหม่ ถึงตอนนี้ยังไม่มานะครับ ไม่รู้วันนั้นเขาหยุดพักผ่อนหรือเปล่า คงโชคดีไป

แต่อีกอันที่ 123 Km/H ตรง วงแหวน วิ่งมาจากคลองหลวงมุ่งหน้า รามอินทรา เป็นกล้องด้านบนแบบนี้ แต่มี Flash ครับ

ออฟไลน์ nutvas

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 22:09:22 »
วันนี้ กลับมาช่วงบ่ายขึ้นมาจากจตุจักรมา สิรินธร เจอนั่งดักยิงก่อนทางลง บางกรวย ทางด่วนอย่างโล่งเส้นนี้

คาดว่าตัวเองน่าจะโดนเหมือนกัน

ทางด่วนสายใหม่มีกล้องจับความเร็วออโต้อยู่ขาละ 2 ตัว รวม 4 ตัวครับ เป็นกล้องถ่ายด้านหลัง พร้อมแฟลช จับตลอด 24 ชม. จับแบบไม่มีทางรู้ตัวเลยทีเดียว แล้วยิงทุกเลนด้วยนะครับ ผมเคยโดนขณะอยู่เลนกลาง แต่คนขับประจำจะรู้กันดีครับ

จุดแรก ขาเข้า/ขาออก จะอยู่บริเวณสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา พอเห็นสะพานพระราม 6 ชะลอเลยก็ดีครับ

จุดสอง ขาออก จะอยู่ช่วงเนินบางบำหรุ ถัดจากทางขึ้นบางกรวยขาออก จุดนี้สังเกตยากพอตัว ทริคคือ พอข้ามแม่น้ำมาแล้ว อย่าเพิ่งรีบกด รอพ้นเนินแรกหลังจากข้ามแม่น้ำไปแล้วซัก 3 ช่วงเสาป้าย แล้วค่อยกดครับ หลังจากนี้ไม่มีกล้องแล้ว กดกันยาวๆ ได้เลย

จุดสอง ขาเข้า จะอยู่ช่วงใกล้ๆ กับต่างระดับตลิ่งชัน เลยทางขึ้นที่มาจากทางยกระดับบรมราชชนนี จุดนี้ก็สังเกตยาก มีทริคคือ ถ้าขับมาเห็นตึกเซ็นทรัลปิ่นเกล้า หรือ รพ.ตา หู คอ จมูก เมื่อไหร่ ชะลอความเร็วรอไว้เลยก็ดีครับ

แต่ถึงอย่างไร ไม่แนะนำให้ใช้ความเร็วเกินกฎหมายกำหนดนะครับผม

เส้นนี้เคยขับ Civic 1.5T มาจากด่านบางซื่อ ช่วงกลางวัน ก็ใช้ความเร็วตามกฎหมายกำหนด แต่เร็วพอตัวอยู่ เจอ Civic FD แช่ขวา ผมไม่รอช้า ซ้ายว่าง แซงสิครับ ทันใดนั้น Civic FD กดตามมา เหมือนจะเล่นด้วย พอถึงโค้งวัดสร้อยทอง ผมชะลอความเร็วลงซ้าย ความเร็วเบรกลงมาอยู่ที่ 100 กม./ชม. แต่ Civic FD กลับขับมาเทียบข้างๆ แล้วกดแตร เหมือนไม่พอใจที่ผมไม่เล่นด้วย หลังจากนั้นเขาก็กดแซงไป พอดีผมชะลอไปอยู่เลนกลาง ช่วงที่เขาแซงผมไปได้นิดนึง มันผ่านจุดที่ติดกล้องกลางแม่น้ำพอดี แอบมองกระจกหลัง เห็นกล้องมันยิงแฟลชออกมา ในใจผมนี่คิดเลย FD คันนั้นโดนแน่นอนละ ... แอบคิดในใจ บางทีเขาน่าจะคิดบ้างว่ารถผมก็แรงกว่า ถ้ากดหนีเขาจริงๆ เขาตามไม่ทันอยู่แล้ว แต่อยู่ดีๆ ทำไมผมถึงชะลอ มันต้องมีอะไรซักอย่างแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2018, 22:15:58 โดย nutnano »