ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ : วิธีทำความสะอาดฟองน้ำลง wax ที่มีส่วนผสมของ Oil Based  (อ่าน 4179 ครั้ง)

ออฟไลน์ u5314041

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

พอดีผมใช้ wax ของ blackfire wet diamond อยู่น่ะครับ เวลาลงเสร็จแล้วมันล้างน้ำมันที่ติดทั้งมือทั้งฟองน้ำไม่ออกเลยครับ เบื้องต้นผมใช้ทั้งสบู่เด็กและน้ำยาล้างจานล้างก็ยังไม่ออกน่ะครับ จะเอาฟองน้ำไปใช้กับ wax ตัวอื่นต่อก็กลัวว่ามันจะทับกันอีกนะครับ จะเปลี่ยนฟองน้ำใหม่ก็เสียดายตังครับ พอดีใช้กับเครื่อง DA น่ะครับ

จึงรบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2018, 10:15:16 โดย u5314041 »

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *
ใช้น้ำยาซักฟองน้ำและผ้าไมโครโดยเฉพาะครับ
ชื่อประมาณ  Microfiber cleaner
เทปุ๊บบีบๆฟองน้ำออกหมดอย่างเร็ว

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
พูดถึงตัวฟองน้ำใช่มั้ยครับ

อ่านทีแรกนึกว่าพูดถึงตัวรถ เลยงง

แนะน้ำให้ล้างด้วยน้ำอุ่นก่อน แล้วแช่ในน้ำผสมสบู่ล้างมือครับ

สบู่เด็กอาจจ่ะไม่มีสารเกาะน้ำมันมากพอ แนะนำเป็นสบู่อาบน้ำผู้ใหญ่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
น้ำยาล้างจานครับ ระวังมือแห้งแค่นั้น ควรสวมถุงมือด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Gαz

• **
ผมใช้ Blocoli micro cleaner ออกหมดครับ ใช้นิดเดียวแช่ไว้แปปนึง ถูๆหน่อยก็เกลี้ยง
ข้อสำคัญคือลงแว๋กซ์เสร็จต้องล้างเลย ยิ่งนานยิ่งออกยากครับ

ออฟไลน์ mrcna

• **
ผมใช้วิธีจาก คุณ Garry Dean ซึ่งจริงๆก็ไม่มีอะไรมากครับ ผมใช้ล้างทุกอย่าง ออกจาก ฟองน้ำ ไม่ว่าจะเป็น Wax, Cleaner, Polish, Compound
1. ใช้ฟองน้ำแล้วล้างเลย อย่าทิ้งไว้
2. ใช้ All purpose cleaner (ที่ Dilute ตามสัดส่วนแล้ว) ตัวไหนก็ได้ (ส่วนตัวใช้ CG All Clean+ เพราะ มีอยู่แล้ว) ฉีดลงไปบนฟองน้ำเลย ฉีดไปจนกว่ามันจะเริ่มหยด นั่นคือพอ แล้วก็ นวดๆ บีบๆ เอาออกมา แล้วล้างน้ำ (เน้น ล้างน้ำผ่านนะครับ ไม่ใช้ล้างน้ำในถัง)
3. ถ้ายังสะอาดไม่พอ ก็ทำ 2 ใหม่
4. บีบน้ำส่วนเกิน แล้วเอาใส่เครื่อง DA ปั่นหมาด
5. ตากในที่ ฝุ่นน้อย ไม่โดนแดด

จากที่ทดลองทำ 5-6 ครั้งแล้ว สภาพฟองน้ำก็ปกติดีอยู่ครับ

• **
ผมใช้วิธีจาก คุณ Garry Dean ซึ่งจริงๆก็ไม่มีอะไรมากครับ ผมใช้ล้างทุกอย่าง ออกจาก ฟองน้ำ ไม่ว่าจะเป็น Wax, Cleaner, Polish, Compound
1. ใช้ฟองน้ำแล้วล้างเลย อย่าทิ้งไว้
2. ใช้ All purpose cleaner (ที่ Dilute ตามสัดส่วนแล้ว) ตัวไหนก็ได้ (ส่วนตัวใช้ CG All Clean+ เพราะ มีอยู่แล้ว) ฉีดลงไปบนฟองน้ำเลย ฉีดไปจนกว่ามันจะเริ่มหยด นั่นคือพอ แล้วก็ นวดๆ บีบๆ เอาออกมา แล้วล้างน้ำ (เน้น ล้างน้ำผ่านนะครับ ไม่ใช้ล้างน้ำในถัง)
3. ถ้ายังสะอาดไม่พอ ก็ทำ 2 ใหม่
4. บีบน้ำส่วนเกิน แล้วเอาใส่เครื่อง DA ปั่นหมาด
5. ตากในที่ ฝุ่นน้อย ไม่โดนแดด

จากที่ทดลองทำ 5-6 ครั้งแล้ว สภาพฟองน้ำก็ปกติดีอยู่ครับ

โอ้ว กระจ่างเลยครับพี่ ขอบคุณครับ

พอดีผมได้สั่งตัว CG microfiber wash มาแล้วน่ะครับ ตามพี่ที่แนะนำข้างบน ไว้ถ้าไม่เวิร์คยังไงคงต้องลองตัวนี้ดูครับ

ผมคิดว่าที่ผมใช้สบู่เด็ก+น้ำยาล้างจานไม่ออกนี่เป็นเพราะผมทิ้งไว้นานแน่เลยเกือบครึ่งวันได้น่ะครับ

ที่ชอบ wax ตัวนี้เพราะว่าลงเสร็จแล้วเช็ดมันลื่นปริ๊ดดดดดเลยครับ แต่ผลข้างเคียงมันก็นะ...กันน้ำทั้งรถ ทั้งฟองน้ำ ทั้งมือเลยครับ 555

ปล.พอจะทราบไหมครับว่าของ CG ที่เป็น oil based มีตัวไหนบ้างครับจะได้เลี่ยงเลย พอดีสนใจ Jetseal มากครับ

• **
ขอบคุณพี่ๆท่านอื่นที่มาให้คำแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mrcna

• **

โอ้ว กระจ่างเลยครับพี่ ขอบคุณครับ

พอดีผมได้สั่งตัว CG microfiber wash มาแล้วน่ะครับ ตามพี่ที่แนะนำข้างบน ไว้ถ้าไม่เวิร์คยังไงคงต้องลองตัวนี้ดูครับ

ผมคิดว่าที่ผมใช้สบู่เด็ก+น้ำยาล้างจานไม่ออกนี่เป็นเพราะผมทิ้งไว้นานแน่เลยเกือบครึ่งวันได้น่ะครับ

ที่ชอบ wax ตัวนี้เพราะว่าลงเสร็จแล้วเช็ดมันลื่นปริ๊ดดดดดเลยครับ แต่ผลข้างเคียงมันก็นะ...กันน้ำทั้งรถ ทั้งฟองน้ำ ทั้งมือเลยครับ 555

ปล.พอจะทราบไหมครับว่าของ CG ที่เป็น oil based มีตัวไหนบ้างครับจะได้เลี่ยงเลย พอดีสนใจ Jetseal มากครับ

ผมก็ไม่แน่ใจว่าตัวไหนเป็น Oil นะครับ แต่ผมเลือกแบบน้ำ เพราะ ผสมได้และเริ่มขี้เกียจครับ 555 ผลงานที่ได้ สวยน้อยกว่า แต่ก็เหนื่อยน้อยกว่าครับ

ลงตามสูตรมันสวยกว่าจริงๆครับ แต่สำหรับ อากาศบ้านเรา ฝุ่นบ้านผม มันสวยได้แปบๆ ก็ กลับมามอม เลยเลือกเอาแค่ พอดีๆ ครับ (สวยพอได้ ล้างพอง่าย ใช้เวลาพอทน)