ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้ว่าจะดูรถใหม่ที่โชว์รูมควรเลือกโชว์รูมใกล้บ้านและตอบสัมภาษณ์ก่อน  (อ่าน 6464 ครั้ง)

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
วันอาทิตย์นี้จะไปธุระแถวปทุมวัน เลยลองหาจากเว็บทางการของ mazda ว่ามีศูนย์ไหนใกล้บ้างจะเข้าไปดูรถใหม่หน่อย จากประสบการณ์ตรง ผมแห้วมา 2 ครั้งแล้วครับที่ผมอยากดูรถรุ่นและรุ่นย่อยที่ผมสนใจ แต่ที่โชว์รูม 2 โชว์รูมก่อนหน้านี้ที่ผมไปเค้าไม่มีตัวรถให้ดู คราวนี้เลยจะโทรเช็คให้แน่ใจก่อนไป

พอโทรเข้าไปที่ฝ่ายขายของสาขาที่มีชื่อตามย่านที่ผมจะไปธุระนั่นแหละครับ มีเซลคนนึงรับสาย ผมก็บอกไปว่าสนใจรุ่นไหน อยากรู้ว่ามีโชว์ที๋โชว์รูมอยู่ไหมจะได้เข้าไปดูวันอาทิตย์นี้ คุณเซลเธอก็ถามผมกลับว่าเป็นวันเสาร์สะดวกไหม ผมเลยบอกไม่สะดวกครับ จากนั้นเธอก็ถามผมแบบร่ายยาวเลยครับว่า

- ชื่ออะไร ขอเบอร์ติดต่อหน่อยค่ะ
- รถที่จะดูนี่ไว้ใช้เองรึเปล่า
- ดูเป็นสีอะไร
- เคยไปดูที่ไหนมาก่อนบ้างไหม
- จะใช้รถประมาณเดือนไหน
- บ้านผมอยู่ไหน พอผมตอบไป มาถามผมต่ออีกว่าบ้านอยู่ที่ฝั่งธนแล้วทำไมถึงจะมาดูที่สาขานี้

คือเธอไม่ตอบว่าที่โชว์รูมมีรถรุ่นที่ผมสนใจหรือเปล่า แต่กลับมาถามคำถามผมเยอะแยะ ผมเลยตอบไปว่าผมแค่อยากดูรถแต่ทำไมถึงถามข้อมูลผมอะไรมากมายขนาดนี้ แบบนี้ผมไปดูสาขาอื่นดีกว่า ขอบคุณครับ

ผมผิดหรือเปล่าครับ ที่บ้านอยู่ฝั่งธน แต่จะไปดูรถที่ฝั่งพระนคร แถมการจะดูรถคันนึงต้องตอบสัมภาษณ์กันขนาดนี้เลยเหรอครับ 555

เพิ่งเห็นว่าตอนตั้งกระทู้ไปล็อคหัวข้อซะงั้น

ออฟไลน์ mellifluous

ลองเข้าไปหน้าเวบ เลือกรถที่ต้องการ แล้ว Request a test drive เลยครับ เดี๋ยวคงติดต่อมาเอง

ส่วนพนักงานการขายผมว่าแล้วแต่ดวงครับ ว่าจะเจอแบบไหนยังไง ส่วนใหญ่ดูมึนๆ งงๆ เจอเซลล์ดี ก็ดีไปครับ

- ของมาสด้าที่เคยเจอ เป็นพนักงานยื่นเรื่องให้ไฟแนนซ์ ทำหน้าที่ได้งง โทรมาแบบไม่รู้เรื่อง แล้วก็ดองไว้ ไม่ยื่นไฟแนนซ์ เสียเวลาไปหลายวันครับ
- ของโตโยต้า น่าจะเป็นเซลล์ใหม่ ไปดู CH-R แต่ไม่ได้รับการสอนก่อนมาทำงานหรือไงไม่ทราบ ให้ข้อมูลรถผิดมั่วไปหมด เซลล์รุ่นพี่ที่รู้เรื่อง ก็ไม่สนใจเข้ามาช่วยครับ ดูขี้เกียจทำงาน
- ของฮอนด้า.... นางไม่สนใจเลยครับ ไปดู CR-V ยืนเฉย ไม่ถามสักคำ (แต่งตัวไปธรรมดาครับ ไม่ได้ตั้งใจไปดูรถ)

ผมแนะนำวิธีกรองให้คร่าวๆ ครับ ลองไปโพสในคลับดูครับ ว่าต้องการรถอะไร สีอะไร รุ่นไหน ให้เซลล์มาเสนอครับ
คนไหน คุยรู้เรื่องสุด แนะนำดีสุด ก็ให้เค้าจัดการเรื่องดูรถให้ครับ แล้วคุยข้อเสนอกันอีกที ถูกใจก็ออกกับเค้าไปเลยครับ

ผมเคยเจอเซลล์โตโยต้าดีมากคนหนึ่ง ยังรู้สึกประทับใจในการขายของเค้าครับ แต่สุดท้ายตัดสินใจไปออกมาสด้าแทน อยากมอบรางวัลให้มาก บริการโคตรดี 5555

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ผมว่าค่ายนี้อินดี้มากครับ ไม่ค่อยสนใจหรือดูแลลูกค้าเท่าที่ควร  ถ้าเทียบกับเจ้าตลาดยังถือว่าห่างไกลทุกด้าน   ไม่ว่าจะเรื่องโชว์รูม  การขาย การบริการ ราคาอะไหล่ การร้องเรียนจากลูกค้า
ถ้าจะซื้อรถค่ายนี้ต้องทำใจเรื่องพวกนี้ก่อน   

ผมว่าค่ายนี้อินดี้มากครับ ไม่ค่อยสนใจหรือดูแลลูกค้าเท่าที่ควร  ถ้าเทียบกับเจ้าตลาดยังถือว่าห่างไกลทุกด้าน   ไม่ว่าจะเรื่องโชว์รูม  การขาย การบริการ ราคาอะไหล่ การร้องเรียนจากลูกค้า
ถ้าจะซื้อรถค่ายนี้ต้องทำใจเรื่องพวกนี้ก่อน

ผมก็ว่าอินดี้จริงครับ อย่าง 2-3 โชว์รูมแรกก่อนนี้ที่ผมเคย walk in จะขอ test รถ เค้าถามว่ามีนัดไว้ไหม เพราะรถ test เซลเอาไปให้ลูกค้า test ที่บ้าน ไอ้ผมคงชินกับเจ้าตลาดครับที่มีรถพร้อมให้ test เกือบทุกรุ่น ทุกโชว์รูม เลยอาจจะเข้าไม่ถึงวัฒนธรรมองค์กรของเค้าครับ

ออฟไลน์ SM.

การ test รถ บางครั้งอยู่ที่ นโยบายของดีลเลอร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Stp

เซลลีลาเยอะนัก แต่เราชอบยี่ห้อนี้จริงๆ ก็หาศูนย์อื่นเลย ไม่ต้องสนใจพวกเซลเกรดต่ำ ขนาดตอนซื้อยังเยอะ จองแล้วไม่รู้จะโดนอะไรบ้าง

ส่วนเรื่องรถทดสอบ หากไม่ใช่พวกแบรนด์พรีเมี่ยม พนักงานในศูนย์นั่นแหละขับไปสารพัด ไม่ได้เอารถไปให้ลองขับที่บ้านลูกค้าหรอก น้อยมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ -Brian

เจอเซลล์ฮอนด้าแล้วจะหนาวครับ ผมว่าพวกค่ายรอง ยังบริการดีกว่าเลย

ออฟไลน์ BOBBY_7

แล้วแต่ที่ แล้วแต่คนนะครับ ตอนนี้ผมมีรถแค่ 3 ยี่ห้อ M T H อันไหนดีสุดบอกไม่ได้
ชื่อเดียวกัน แต่ละที่ก็ต่างกันมาก  บางทีใหญ่โตแต่เห่ย บางที่ไม่ใหญ่แต่ดี มันหลากหลายมนุษย์

ผมซื้อกับเซลที่รู้สึกคุยสบายใจ ถ้าเข้าไปคุยไม่ชอบกัน..ก็ให้ผ่านไป  :P
คนไหนเต็มที่ในงานมี Service Mind โอกาสย่อมมีมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2018, 16:29:22 โดย Lerm_7 »

ออฟไลน์ mongolias

ส่วนมากตามโชว์รูมรถที่โชว์ มักจะเป็นตัว Top
ถ้าจะดูตัวอื่น อาจจะต้องลองสอบถามก่อนเข้าไป หรือไม่ก็ถามว่ามีรถจะส่งลูกค้ารุ่นนี้ไหม อาจจะขอดูคร่าวๆได้ครับ

ส่วนเซลส์ขายรถ ผมว่าเป็นทุกยี่ห้อนะ อันนี้คงเป็นเฉพาะตัวบุคคล
ตอนผมจะซื้อรถ ก็โทรฯไปถาม 3-4 แห่ง มีแต่คนรับสายบอกว่าเซลส์จะติดต่อกลับ
รอ 1 วันไม่มีติดต่อกลับ ผมก็โทรฯหาที่อื่นแล้วครับ
ผมเลือกซื้อรถกับเซลส์ที่อาจจะให้ส่วนลดผมไม่มากที่สุด แต่บริการดี ติดตามเรื่องให้ตลอดครับ

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
ผมได้มาใช้ Mazda เพราะเดินเข้าโชว์รูมฮอนด้านี่แหละครับ

รถโชว์ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นที่ขายดี สีที่ฮิตๆ ถ้าคุณอยากดูรุ่นย่อยที่ไม่ใช่ตัวหลักส่วนใหญ่เขาไม่สั่งมาสต๊อกไว้ครับ ผมคิดว่าเซลล์ส่วนใหญ่อยากขายทั้งนั้นครับแต่ถ้ารถไม่มีที่ศูนย์จะสั่งมาเพื่อโชว์คันเดียวหรือไปตัดรถจากศูนย์อื่นมามันก็ต้องทำเรื่องมากอยู่ ถ้าเขาไม่อยากขายคงบอกว่าไม่มีรถแล้วล่ะครับ เลยอยากทราบถึงความต้องการลูกค้าว่าถ้าสั่งมาให้จะปิดการขายได้ไหมประมาณนี้

ออฟไลน์ Nut_SK

บ้านผมอยู่พระประแดง ไปออกรถนนทบุรี ไม่แปลกหรอกครับ

ผมว่าแปลกที่เซลล์ครับ555++
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮาร์ดเซลแบบไม่รู้กาละเทศะ 55+
เป็นผมก็จะบอกว่ามาดูเฉยๆ เบื่อพวกตื้อ

ออฟไลน์ wa330

เดี๋ยวนี้ขายดี ขึ้นมาเป็นที่2ของกลุ่มเลยเล่นตัว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
น่าจะเก็บข้อมูลไว้ทำเป็นฐานข้อมูลสำหรับดูว่า ลูกค้าที่ติดต่อมาเป็นกลุ่มคนแบบไหน พื้นที่ไหน มั้งครับ

ตอนผมไปดูรถก็ตอบแบบสอบถามแนวๆนี้เหมือนกัน ที่โชว์รูมครับ ค่าย T แต่ผมไม่ซีเรียสนะ ชอบ นั่งคุยไปเขียนไป
แถมได้เขียนข้อเสนอแนะอีกต่างหาก (เขียนไปว่าออฟชั่นด้านความปลอดภัยพวก Passive เช่น บลาบลาบลา ควรจะมีตั้งแต่รุ่นล่างนะคับ เพราะ บลาบลาบลา๗
แล้วพี่แกก็จัดให้หลังจากนั้นไม่นาน แฮปปี้

แต่ตอนโทรไปถามว่ามีรถให้เทสมั้ยเค้าไม่ได้สอบถามทันทีครับ แค่มี หรือไม่มี สะดวกวันไหน พอเข้าไปก็ค่อยทำแบบสอบถาม

ออฟไลน์ CJ.

อยากทราบว่าสนใจรุ่นไหนครับ ไม่แน่อาจเป็นรุ่นเดียวกับที่เคยสนใจแล้วเจออะไรแปลกๆแบบนี้ เลยไม่เอาแล้วครับ

ผมมองว่าประเด็นอยู่ที่ตัวเซลล์ด้วย เพราะประสบการณ์ส่วนตัว ก็ไม่เคยเจอเซลล์ Honda แย่ๆ ไม่ว่าจะแต่งตัวหรือท่าทางยังไงครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

อยากทราบว่าสนใจรุ่นไหนครับ ไม่แน่อาจเป็นรุ่นเดียวกับที่เคยสนใจแล้วเจออะไรแปลกๆแบบนี้ เลยไม่เอาแล้วครับ

ผมมองว่าประเด็นอยู่ที่ตัวเซลล์ด้วย เพราะประสบการณ์ส่วนตัว ก็ไม่เคยเจอเซลล์ Honda แย่ๆ ไม่ว่าจะแต่งตัวหรือท่าทางยังไงครับ

mazda 2 ครับ ผมยังไม่ทันได้บอกรุ่นย่อยด้วยซ้ำ ก็มาถามนู่นนี่ผมซะหมดอารมณ์ 555

ออฟไลน์ CJ.

mazda 2 ครับ ผมยังไม่ทันได้บอกรุ่นย่อยด้วยซ้ำ ก็มาถามนู่นนี่ผมซะหมดอารมณ์ 555

เห็นหยุมหยิมอย่างนั้นผมนึกว่า MX5 ซะอีกครับ แต่ก็นั่นแหละแล้วแต่ว่าเจอเซลล์แบบไหน
ผมก็ตัดสินใจไปละ บอกลา MX5 ไปจอง Stinger เรียบร้อย จะซื้อของแล้วมันยุ่งยากก็ไม่อยากได้ไปเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
1. เรื่องสอบถามข้อมูล - ผมว่าก็ปกตินะครับ เพราะ มันเป็นข้อมูลเพื่อหา Lead ซึ่งถ้าเราไม่ใช่ อย่างที่เค้าหวัง ก็บอกไปตรงๆเลยครับ ส่วนเค้าจะตอบรับเราอย่างไร ก็ขึ้นอยู่ที่ใจบริการ หรือ ทักษะการจัดการดีแค่ไหน เซลล์บางคนถ้าไม่ใช่ Lead ก็ไม่มีโอกาสขายก็ไม่อยากเสียเวลา เซลล์บางคนไม่ใช่ Lead แต่ก็บริการเหมือน Lead จนกลายเป็น Lead สุดท้ายจบที่ Client
2. เรื่องความลึกของข้อมูล - เรามีสิทธิ์ในข้อมูลเรา เค้ามีสิทธิ์ถาม เราก็มีสิทธิ์ไม่ตอบเช่นกัน
3. เรื่อง Test drive - จากที่เคยเจอ sale mazda มา 2 case จะเป็นแบบ นัดหมาย เอารถมาให้เรา test drive ถึงบ้านครับ ให้ขับในเส้นทางที่เราคุ้นเคยเพื่อจับอาการรถ (คิดเอาเองว่า เพราะเค้าเน้นเรื่อง feeling ในการขับ) ส่วน sale honda ให้ Test ในศูนย์ หรือ ถนนรอบๆ ศูนย์ครับ ยังไม่เคยเจอที่เอารถมาให้ Test ถึงบ้าน (แต่ผมขับ Honda นะครับ แพ้ Utility)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ลองเข้าไปหน้าเวบ เลือกรถที่ต้องการ แล้ว Request a test drive เลยครับ เดี๋ยวคงติดต่อมาเอง

ส่วนพนักงานการขายผมว่าแล้วแต่ดวงครับ ว่าจะเจอแบบไหนยังไง ส่วนใหญ่ดูมึนๆ งงๆ เจอเซลล์ดี ก็ดีไปครับ

- ของมาสด้าที่เคยเจอ เป็นพนักงานยื่นเรื่องให้ไฟแนนซ์ ทำหน้าที่ได้งง โทรมาแบบไม่รู้เรื่อง แล้วก็ดองไว้ ไม่ยื่นไฟแนนซ์ เสียเวลาไปหลายวันครับ
- ของโตโยต้า น่าจะเป็นเซลล์ใหม่ ไปดู CH-R แต่ไม่ได้รับการสอนก่อนมาทำงานหรือไงไม่ทราบ ให้ข้อมูลรถผิดมั่วไปหมด เซลล์รุ่นพี่ที่รู้เรื่อง ก็ไม่สนใจเข้ามาช่วยครับ ดูขี้เกียจทำงาน
- ของฮอนด้า.... นางไม่สนใจเลยครับ ไปดู CR-V ยืนเฉย ไม่ถามสักคำ (แต่งตัวไปธรรมดาครับ ไม่ได้ตั้งใจไปดูรถ)

ผมแนะนำวิธีกรองให้คร่าวๆ ครับ ลองไปโพสในคลับดูครับ ว่าต้องการรถอะไร สีอะไร รุ่นไหน ให้เซลล์มาเสนอครับ
คนไหน คุยรู้เรื่องสุด แนะนำดีสุด ก็ให้เค้าจัดการเรื่องดูรถให้ครับ แล้วคุยข้อเสนอกันอีกที ถูกใจก็ออกกับเค้าไปเลยครับ

ผมเคยเจอเซลล์โตโยต้าดีมากคนหนึ่ง ยังรู้สึกประทับใจในการขายของเค้าครับ แต่สุดท้ายตัดสินใจไปออกมาสด้าแทน อยากมอบรางวัลให้มาก บริการโคตรดี 5555

มาเน้นอีกเสียงครับ ฮอนด้า ผมก็เจอแบบนี้เลย ระบบเซลล์มีปัญหาแล้วล่ะ ขนาดผมใส่สูทไปนะ (เย็นนั้นต้องไปงานแต่งเพื่อน) ยังไม่สนใจเลยครับ ถามคำตอบคำ ทำหน้าเซ็งๆ มึนๆ  เรื่องขอลองขับเลยไม่ต้องพูดถึง เพราะความรู้สึกติดลบละ
ตอนแรกแฟนดูรถแล้วชอบภายในมาก พอเจอเซลล์ไม่ค่อยสนใจ เค้าเลยหมดอารมณ์

สุดท้ายไปจบกับค่ายอื่น แค่ทักเฟสบุ๊ค เซลล์รีบจัดรถมาให้ลองขับเลย

เรื่องเซลล์มีผลกับการขายจริงๆ จะบอกแค่นี้แหละครับ แต่ค่ายรถคงไม่สนใจหรอก เราทำได้แค่เลือกที่เราพอใจ ไม่สนเราก็ไปค่ายอื่น