ผู้เขียน หัวข้อ: เคยคิดอยากเปลี่ยนรถเพราะเบื่อน้ำรอระบายหน้าฝนกันมั้ยครับ  (อ่าน 5683 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ เคยคิดเปลี่ยนรถเพราะฤดูนี้มั้ย
แล้วได้เปลี่ยนกันจริงรึเปล่าครับกับเหตุผลเรื่องนี้
ก็ยอมรับว่ามันมีแค่ไม่กี่วันต่อปี แต่เหมือนเป็นแจ้คพอตอะว่าเราจะซวยวันใหน แล้วมันไม่สนุกเลยเวลาเจอ

ถามต่อเลยละกันว่าchr พอจะรอดจากน้ำรอระบายมั้ยครับ

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
ผ่านช่วงนั้นมาแล้วครับ
ตอนนี้ใช้ Isuzu Vcross กับ Subaru XV อยู่

:) :) :)

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
555.. หน้าฝนมา พร้อมกับกระทู้แนวนี้ทุกปี

แต่ผมชอบนะครับ เพราะแอบคิดอยู่เงียบๆคนเดียวตลอด ว่า อยากให้ตลาดเรามีรถแถว Suzuki Jimny หรือ Caribian มาขายเยอะๆ

จากใจ ... คนอยากขับรถสูง ที่ไม่ใช่กระบะ  :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
เมื่อก่อนใช้รถเก๋งเวลาลุยน้ำต้องคอยระวัง พอมาใช้ EcoSport แล้วไม่อยากกลับไปใช้รถเก๋งอีกเลยครับ น้ำเลยฟุตบาทเคยลุยมาหมดแล้ว ก็ผ่านมาได้ แต่แอบสงสัยเรื่อง Ground Clearance เพราะเคยจอดคู่กับ BRV แล้วก็ XV รู้สึกกว่า EcoSport สูงกว่าพอสมควร ยิ่งจอดกับ BRV นี่เหมือนรถเก๋งกับรถกระบะเลย ทั้งที่ในสเปคระบุ 200 มม. เท่ากัน

ออฟไลน์ bravo

น้ำท่วมสูงระดับที่เข้าในห้องโดยสารรถเก๋ง ในบางเส้นทางก็มีปีละหลายสิบวัน(แต่ไม่ได้ท่วมข้าววันข้ามคืน) บางเส้นทางก็แค่ปีละไม่กี่วัน แล้วแต่ว่าใครอยู่พื้นที่ไหน

ผมใช้รถเก๋งกับ PPV ถ้าวันไหน พยากรว่าฝนจะตกหนักหรือดูท้องฟ้าแล้ว ฝนน่าจะตกหนัก ผมก็ใช้แต่รถ PPV เพราะมันอุ่นใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

อาจไม่ใช่กระบะครับ
แต่ผมเล็ง ppv เพราะเหตุผลนี้ส่วนหนึ่งครับ

ตอนนี้รอ mu x รุ่นคอนโซลจีนอยู่ ไม่รู้จะมาไหม และมาเมื่อไหร่

คือถ้าไม่มาก็คงต้องไปฟอร์จูนเนอร์หรือยอดเขาครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ก่อนหน้าผมก็ตั้งกระทู้ เลือกรถกระบะระหว่าง Revo กับ Navara ไว้
ผลคือที่จอดในบ้านยาวไม่พอ เลยต้องมาจบที่รถเก๋งแทน

ทุกวันนี้เจอน้ำท่วมในหมู่บ้านทีไร คิดถึงกระบะทุกทีครับ

ออฟไลน์ mongolias

ตอนใช้เก๋งเจอน้ำท่วมก็ไม่ค่อยกล้าลุยน้ำ ก็อยากเปลี่ยนเป็นรถยกสูงเพื่อลุยน้ำท่วม
พอเปลี่ยนมาใช้ SUV ก็ไม่กล้าลุยเหมือนเดิม เพียงแต่อุ่นใจขึ้นเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เมื่อก่อนใช้รถเก๋งเวลาลุยน้ำต้องคอยระวัง พอมาใช้ EcoSport แล้วไม่อยากกลับไปใช้รถเก๋งอีกเลยครับ น้ำเลยฟุตบาทเคยลุยมาหมดแล้ว ก็ผ่านมาได้ แต่แอบสงสัยเรื่อง Ground Clearance เพราะเคยจอดคู่กับ BRV แล้วก็ XV รู้สึกกว่า EcoSport สูงกว่าพอสมควร ยิ่งจอดกับ BRV นี่เหมือนรถเก๋งกับรถกระบะเลย ทั้งที่ในสเปคระบุ 200 มม. เท่ากัน

ใช้เจ้า BRV ครับ

เข้าใจว่า ground clearance (ระยะต่ำสุดถึงพื้น) ใกล้เคียงกันกับ Ecosport แต่ตำแหน่งการขับขี่ อาจสูงต่ำ ต่างกัน

ป.ล. ส่วนตัว ผมว่าถ้าต้องแข่งกันลุยน้ำ Ecosport น่าจะเหมาะกว่า ด้วย ground clearance และ overhang หน้า,หลัง

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ CJ.

รถอะไรก็น่ากลัวอยู่ดีครับ คุณแม่ผมใช้ RX, NX ยังกลัวน้ำเลยครับ เดาสถานการณ์ยาก
ผมใช้แต่ sedan เพียงแค่โชคดีว่าช่วงล่างถุงลมยังพอจะยกหนีได้ถ้าคับขันจริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
เคยคิดอยากได้ Hummer ก็ด้วยเหตุผลนี้แหละครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมเข้ามายกมือเลย เปลี่ยนเพราะเบื่อน้ำท่วมกับทางตจวอยู่ๆก็เจอทำถนนนี่แหละครับ แต่ขับไปขับมา ตอนนี้กลับไปขับเก๋งแล้วรู้สึกอึดอัดมาก แม้ว่าจะเก๋งขนาด Mid ก็ไม่รู้สึกสบายเท่ากับ PPV ครับ

ตอนนี้อยากจะเปลี่ยนเจ้า XV เป็น Fortuner มากเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เคยครับ แต่แถวบ้านก็ไม่ท่วมเท่าไหร่ ( ตอนปี54ก็ท่วมไม่ถึง )

คันต่อไปอย่างไรก็ต้องยกสูงแน่นวล  8) ชอบในวิสัยทัศน์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Staples

เข้ามาตอบคำถามหลัง

CHR ไม่น่ารอด ความสูง พอๆ กับ CX3 ได้มั้ง สูงกว่าเก๋งนิดนึง

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

ซื้อรถ ใหม่มา 3 รอบ

ซื้อหน้าฝนทุกรอบ

Nonlamer

ไม่เคยครับ เคยแต่อยากรู้ว่ารถยกสูงดียังไงทำไม Trend มาแรง ก็เลยไปลอง แล้วก็กลับมารักรถเก๋งมากกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
ถ้างบถึง
และที่บ้านจอดรถได้ 2 คัน
คันหนึ่ง PPV (SUV พรีเมี่ยมพวก X3 X5 GLC กลัวน้ำ)
อีกคันหนึ่ง D-seg เพอร์เฟคเลย  8)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ก็เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมเลือก HRV นะ  แต่ผมเองก็ไม่ได้ซื้อรถยกสูงขนาด PPV นะ แค่ Crossover หรือ SUV กำลังดีสำหรัผมแล้ว เพราะบรรดาส.ว.ที่บ้านผมขึ้น-ลงสะดวก และมันรู้สึกอุ่นใจขึ้นนิดนึงเวลาเจอน้ำรอระบาย แต่ถ้าน้ำท่วมคงจอด ยังไงๆก็กลัวน้ำเข้า

คันต่อไปใน 8-10 ปีข้างหน้า ก็คงหนีไม่พ้นกลุ่มนี้แหละครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

jaesz

ชีวิตคนกรุง ลำบากแท้

แถวบ้านผม Almera สูงพอกับทุกถนนละ ถ้าต้องลุยน้ำสสูงๆมีกระบะเก่าๆ dmax spark ex  ล้อสูงไปได้หมด

ถ้าต้องลงทุนซื้อรถเพื่อลุยน้ำใช้รถที่ถูกๆอะไหล่ถูกๆสิครับ หากระบะมือสองคันละสองแสนมาลุยยังงัยก็ดีกว่าพวกเก๋งยกสูง

ออฟไลน์ tvm

เคยครับ เคยคิดจะซื้อกระบะยกสูงปีที่น้ำท่วมใหญ่
แต่ก็ไม่ได้ซื้อ และไม่ได้ลุยน้ำขนาดนั้น

ปล. CHR ส่วนตัวผมมองว่าไม่ได้ช่วยการลุยได้มากกว่ารถปกติเท่าไร  เพราะเวลาขับจริงๆ น้ำมีคลื่นอีก พวกเบนซิน ต่อให้ SuV ก็ไม่ได้ต่างกันมากหรอกครับ (คหสต.ล้วนๆ)

ออฟไลน์ SM.

นอกจากรถจะสูงแล้ว ต้องดูว่าบางคันลุยน้ำได้บ้าง ด้วยนะครับ

เคยเห็น SUV ดับ แต่เก๋งผ่านได้ มาแล้ว

ออฟไลน์ NoName__???

มัยมีดีอย่างอื่นอีก เวลาจะแซง แซงง่ายกว่ารถเก่งเยอะ รถติดก็มองเห็นข้ามหลังคาคันหน้า แต่เราไม่ใช้กระบะดัดแปลง เราใช้ SUV สูงกำลังดี ไม่ต้องปีน