ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ : จะวางเครื่องใหม่ให้ CRV G1 มีทางเลือกไหนบ้าง  (อ่าน 14719 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jaikk65

• Newbie
  • *
เรียน ทุกท่าน

มีโครงการกำลังจะวางเครื่องใหม่ให้ CRV G1 ปี99 ครับ เนื่องจากเครื่องเดิมใช้มา 260,000 โลแล้ว ติดแก๊สมา10ปีต้องถอดถังแล้ว เริ่มโทรมจัดวิ่งเปล่าๆก็กินน้ำมันมาก

เลยอยากขอคำแนะนำว่าวางเครื่องอะไรดีครับ ใจผมถ้าได้อยากข้ามไปวาง เครื่องของรุ่นอื่น เพราะรุ่นเดิมน่าจะหาอะไหล่ยากแล้ว เช่นข้ามไปวางของ CRV G3 G4 เป็นต้นครับ

คิดว่าจะใช้งบซัก120,000 รวมซ่อมใหญ่ด้วยครับ แล้วจะได้ใช้ต่อยาวๆ

รบกวนชี้แนะ ทั้งเรื่องการเลือกเครื่อง และ งบประมานด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ ::) ::)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ถ้าจะวางR20A ของG3 G4 120,000 คิดว่าน่าจะเฉียดงบเกินไปครับ ค่าเครื่องก็50k+แล้ว ค่าวายสาย ค่าติดตั้งอีก50k+++

จริงๆเครื่อง b20bเดิมเนี่ย อะไหล่ก็ยังค่อนข้างเยอะอยู่นะครับ 5-6ปีน่าจะยังหาอะไหล่ได้สบายๆ แค่โอเวอร์ฮอลใหม่ก็น่าจะใช้ได้อีกนานเลย งบ30kนี่อย่างเหลือๆเลยครับ

แต่ถ้ายืนยันว่าอยากเปลี่ยนอยู่ ลองดูเป็นเครื่อง K24A ก็ได้ครับ เครื่อง2400 วางในCRV G2 ราคาตัวเครื่องหมื่นกลางๆ ค่าวางอะไรต่างๆจบไม่น่าเกิน70k
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2018, 02:47:47 โดย nuttapatJazz »
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
แนะนำโอเวอร์ฮอลเครื่องเดิมครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับระบบไฟ โอกาสรวนน้อยกว่าวางเครื่องใหม่(ในกรณีเจออู่ไม่ชำนาญ)
C.kritsada

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมนี่ซ่อมใหญ่กะใช้ยาวทีไร ใช้ได้ไม่ถึง 2 ปี ก็ได้ขายรถคันนั้นเปลี่ยนคันใหม่ทุกที ลองคิดดีๆก่อนซ่อมใหญ่ใช้ยาวนะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Auto

เครื่องไม่พังอย่าวางใหม่   ถ้าวางใหม่ใช้เครื่อเดิมรหัสเดิม 
แต่ถ้าไม่ได้พังอะไรมาก  ทำแค่โอเวอร์ฮอลก็เหลือ ๆ แล้ว   จากที่บอก  แค่ทำฝาสูบก็น่าจะจบ  ถอดออกมาแล้วประเมินแหวนลูกสูบถ้าหลวมมากโอเวอร์ฮอลดีกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2018, 14:18:56 โดย Auto »

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
แนะนำโอเวอร์ฮอนใหม่ครับ

ฝาสูบถอดส่งโรงกลึง  ทำบ่าวาล์วชุบแข็งไปเลย เวลาใช้แก๊ส บ่าวาล์วได้ทนจะได้ไม่ต้องตั้งวาล์วบ่อย   วาล์วใช้ของเดิมทั้งหมด เพราะถ้าบ่าวาล์วไม่ไหม้  วาล์วก็ไม่เสีย

เปลี่ยนแหวนลูกสูบ 1 ชุด   แบริ่งเพลาข้อเหวี่ยง  ชาร์ฟก้านสูบ 1 ชุด

หาร้านทำระบบแก๊สใหม่  หา ecu gas แบบฉลาดๆ  กล่อง ecu gas แบบจูนแก๊สอัตโนมัติเองตลอดเวลา  เหมือนมีช่างจูนแก๊สติดรถไปด้วยตลอดเวลา ให้แก๊สจ่ายได้สมบูรณ์ตลอดเวลา รับรองให้อัตราเร่งดี  ประหยัดแก๊ส   ส่วนแก๊สแบบ obd มันล้าสมัยแล้ว มันจูนได้นิดเดียวไม่ได้ปรับได้เยอะแยะอะไร

ทำแค่นี้ งบทั้งเครื่อง  ทั้งแก๊ส ไม่เกิน 30,000 บาท ใช้งานต่อยาวๆ จะ 5 หรือ 10 ปี ก็สบายๆครับ

หรือหากไม่ร้องการฟิต ก็หาท่อนตรงมาเปลี่ยนครับ ค่าท่อนตรงไม่เกิน 20,000 บาท พร้อมวางครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
เครื่องบล๊อค B กับ K วางเครื่องกลับข้างกัน ต้องทำเพลาขับกับแท่นเครื่องใหม่ (ที่ US มีชุดแปลงขาย)

ส่วนบล๊อค R อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ NoName__???

4G63T Airtek