ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเปรียบเทียบ 3 มาตรฐานของรถยนต์ 4 เจ้าใหญ่  (อ่าน 6297 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tatar

• Newbie
  • *
ที่บ้านใช้แต่รถค่าย Toyota กับ Honda ครับ
จึงอยากขอความคิดเห็นเปรียบเทียบกับค่าย Nissan และ Mazda
ใน 3 หัวข้อ เพื่อการตัดสินใจซื้อรถคันต่อไป (มีความคิดย้ายค่าย)
1. ความทนทานในตัวรถ
2. คุณภาพการประกอบ
3. ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
ตอบแบบคนไม่เคยใช้ทั้งสองแบรนด์ครับ เพียงแต่นำสิ่งที่มักพบในคลับ มาเล่าต่อ:

เฉพาะคำถามข้อแรก

มาสด้า ควรระวังระบบไฟ .. มีงอแง และค่าบำรุงรักษาจะแอบแรง กว่าเข้าตลาด

นิสสัน ระวังเกียร์ ... ไม่แน่ใจว่าเฉพาะ CVT ลูกปัจจุบันหรือไม่
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Skyforce

ความทนทาน มาสด้าเครื่อง เกียร์ยังมีปัญหา
นิสสัน เป็นพวกระบบไฟฟ้า

คุณภาพการประกอบผมให้มาสด้าเหนือกว่านิสสัน

ศูนย์บริการ มาสด้าปรับโฉมศูนย์บริการใหม่ และขยายศูนย์ แต่เห็นนิสสันยุบศูนย์และมีดีลเลอร์บาออกด้วย ข้อนี้ให้มาสด้า
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
ช่วงนี้เล่นนิสสันก่อนดีกว่าครับ

ศูนย์มาสด้ารอคิวเครมยาว

ออฟไลน์ SM.

อยากให้ดูเป็นดีลเลอร์ๆๆๆไปดีกว่าครับ เอาที่คิดว่าจะใช้บริการ ใกล้บ้าน สะดวก อะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ wittaya8

• Jr. Member
  • **
เพิ่มข้อมูลให้ Mitsu.. ด้วยครับ วางแผนจะย้ายจาก Honda ไปมิตซูครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

คนอยู่บ้านนอกอย่างผมมีความรู้สึกที่ดีต่อ Mazda มากกว่า Nissan ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
โตโยต้ามีหมดทุกข้อ

ฮอนด้างานประกอบห่วย
มาสด้าวานประกอบเยี่ยม เครื่องใหม่เกียรืใหม่แก้ตามสถานการณ์
นิสสันไม่เคยสัมผัสเท่าไรนัก เคยขับเทียน่าสั้นๆ งานประกอบโอเค เครื่องกับเกียร์ผมว่ามีปัญหาตอนรถอายุมากๆ งอแงเหมือนออฟตร้าที่บ้าน

ออฟไลน์ chaithawat

1 ความทนนิสสันเป็นต่อครับ ไม่จุกจิกเลย
2 คุณภาพการประกอบพอกันครับแต่วัสดุมาสด้าดูดีล้ำกว่า แต่การเก็บเสียงในห้องโดยสารนิสสันดีกว่าทุกรุ่นในบรรดารถญี่ปุ่นด้วยกัน ขนาดอีโค่คาร์ยังพ่นกันเสียงซุ้มล้อมาให้เลยซึ่งตรงนี้เจ้าตลาดรุ่นสูงยังไม่มีมาให้เลย
3 ศูนย์ห่วยพอกันทั้งสองยี่ห้อไม่คิดจะใช้อีกแล้ว ยัดเยียดน้ำยาส่วนเกินหมกในบิลมา อะไหล่แพงหาข้างนอกยาก กรองแอร์ตัวนึงสองพันทำยังกะยุโรปกรองคาร์บอน  ขนาดจะไปซื้อคันใหม่เทรินคันเก่ายังมีปัญหาเลย มีรถแต่ลองขับไม่ได้ รถไม่มีให้ดูบ้าง ต้องดูความพร้อมก่อน สารพัดเงื่อนไข ผิดกับเจ้าตลาดเลย อย่าเผลอชนหรือซ่อมมาละกันศูนย์ที่รับงานสีและบอดี้หายากพอกันเลยต้องวิ่งข้ามจังหวัดไปส่งเสียค่ารถยกอีกรอบดีกว่าจอดทิ้งเป็นเดือนๆไม่ทำอะไร รอคิวซ่อมเป็นเดือน อะไหล่สั่งทีรอสามเดือนแบบนี้ก็ไม่ไหว ซ่อมอู่ประกันทั้งเบิกและซ่อมไม่ถึงสองวีคเอง  จุดนี้ที่ต้องพัฒนาอย่างมาก

ออฟไลน์ BigCat

ของผมก็เหมือน จขกท

สาวกเดิม รถที่บ้าน H , T

เปลี่ยนค่าย มาจัด Teana

ช่วงล่าง งานประกอบ ผมประทับใจ เซลล์ก็สนใจ ลค เอารถมาให้ลองถึงที่

ส่วดีลเลอร์ ที่ผมใช้ โอเคดี

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Newhang

นิสสันไม่ค่อยทนนะ ออกแบบรถไม่ค่อยเป็นมิตรกับผู้ใช้เท่าไหร่ หลายๆชิ้นอายุสั้นและก็ไม่แก้ไข ใช้ไปซ่อมไปต่ออายุกันไปเรื่อยๆแบบนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ต้องว่า เป็นรุ่นหรือป่าวครับ

1. Nissan (Pulsar) .. อะไหล่จีนเยอะ หลายชิ้นอายุสั้นกว่า HONDA / TOYOTA เช่น ตู้แอร์, ลูกปืนเบ้าโช้ค, ยางเบ้าโช้ค, ยางรัดเหล็กกันโคลง, กระจกมองหลัง (หักเอง), พัดลมไฟฟ้า, สวิทช์เบรค

เคลมไม่ยาก แต่มันน่ารำคาญไง รถใช้ไม่กี่หมื่นกม. พังอีกละ หรือ บางทีก็พังตั้งแต่ป้ายแดงเลย

งานสีโอเค ไม่แพ้ Toyota, Honda

งานประกอบ ยังค่อนข้างแย่ อันนี้ ผมมองเรื่องของช่องไฟ ระหว่างชิ้นส่วนนะครับ (คงให้พอกับ Honda แหละ)

2. Mazda (2 ตัวที่แล้ว)

เคลม งอแงกว่า เคลมยากกว่า

ความทนทานกลางๆ ผมว่า มันทนกว่า pulsar ผมนะ

งานสี หยาบมาก พ่นเปลือกส้มทั้งคัน เดินดูบนโชว์รูมได้ รถจากโรงงานนี้เป็นเหมือนกันหมด

อะไหล่ระยะยาว ชิ้นลึกๆ ที่ไม่ใช่สิ้นเปลือง แพงจนสะดุ้ง

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
1. ความทนทานในตัวรถ
    Nissan ไม่มีประสบการณ์ตรง แต่จากคนใกล้ตัวใช้ ก็ไม่จุกจิกอะไรนะครับ
    Mazda พึ่งใช้ได้ไม่นาน แต่จากการสิงอยู่ในคลับ ก็มีจุกจิกบ้าง บางอย่างเปราะ
2. คุณภาพการประกอบ
    Mazda งานเนียนกว่า เนี๊ยบกว่า
3. ศูนย์บริการ
    พอๆ กันแหละครับ ขึ้นอยู่กับดีลเลอร์ของศูนย์นั้นๆ แต่ถ้ามองย้อนกลับไปถึงบริษัทแม่ของไทย ทางนิสสันดูรับผิดชอบมากกว่าครับ มาสด้าเสียชื่อตั้งแต่การรับผิดชอบเครื่องดีเซลแล้ว

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
แบบนี้มันต้อง E class 4x4 squared ครับ 555 ทั้งหรูและลุยได้เต็มที่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเป็นคนที่รู้เรื่องรถ(นิดหน่อยก็ดี) เล่นได้ทั้ง N และ M หาอู่นอกเป็น รู้ทางหนีทีไล่ รู้ปัญหาประจำรุ่น มีอาการจุกจิกบ้าง ศูนย์บริการอาจจะครอบคุมพื้นที่เท่าเจ้าใหญ่ อะไหล่แพงกว่าและรอนานกว่า ถ้าเข้าเรื่องพวกนี้ก็เล่น N กับ M ได้เลย

แต่ถ้าซื้อรถมาเพื่อใช้งาน ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ เติมน้ำมันแล้วขับ ก็แนะนำให้ T กับ H อยู่ดี สบายใจกว่าแทบทุกข้อ ที่ จขกท. ว่ามา

ออฟไลน์ mongolias

ผมย้ายจาก Honda ที่ใช้มาร่วม 20 ปี มาลอง Mazda เมื่อปลายปีที่แล้วครับ

- ความทนทาน ยังตอบไม่ได้ เพราะ Mazda เพิ่งใช้มาได้ 8 เดือนเอง แต่เท่าที่หาข้อมูลในคลับ ดูเหมือนว่า Honda จะทนกว่าครับ

- การประกอบ ผมให้ Mazda นะครับ Honda ไม่เคยมีจุดเด่นเรื่องการประกอบอยู่แล้ว ยิ่งวัสดุภายในนี่ Mazda กินขาดครับ

- ศูนย์บริการ
Mazda เคยเข้าที่ศูนย์ที่ออกรถ ไม่ค่อยประทับใจ ศูนย์ดูเก่าช่างก็ไม่มียูนิฟอร์ม บางคนเหมือนจ้างช่างข้างนอกมาทำชั่วคราว
แต่ย้ายไปศูนย์ที่เปิดใหม่แถวบ้าน ถือว่าดีเลยครับ ได้คุยเรื่องปัญหากับหัวหน้าช่าง พบว่ารู้จริง รู้ละเอียด ตรงจุดนั่งรอทำได้ใกล้เคียงกับ Honda แล้วครับ
Honda หลังๆ เข้าศูนย์นับครั้งได้ เพราะคิวยาวมาก + รถเลยระยะรับประกันไปแล้ว เลยออกไปทำอู่นอก ประหยัดกว่ากันเยอะครับ

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member
เคยใช้ยาริสป 2006-2011
corolla 2008-2012

nissan tiida, 2008-2017

เข้าศูนย์นิสสัน ราคาจะถูกกว่าประมาน 30% 

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

นิสสันไม่ค่อยทนนะ ออกแบบรถไม่ค่อยเป็นมิตรกับผู้ใช้เท่าไหร่ หลายๆชิ้นอายุสั้นและก็ไม่แก้ไข ใช้ไปซ่อมไปต่ออายุกันไปเรื่อยๆแบบนั้นแหละครับ

แต่เล่นได้นะครับ ถ้าทนกับเรื่องจุกจิกของนิสสันได้

อย่างน้อยผมชอบเบาะของ march มากกว่า Yaris ครับ ตำแหน่งท่านั่งสบายกว่าเต็มก้นกว่า

Yaris เหมือนขับรถยุค 90 เตี้ยๆ แบนๆ