ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับจานเบรคและผ้าเบรคของ NPJS ครับ  (อ่าน 3879 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
อาการตอนนี้คือ ขับต่างจังหวัดมาไวๆ แล้วเจอเบรคกระทันหันครับ เบรคแล้วพวงมาลัยสั่นสะท้าน เหมือนจะสะบัดไปสะบัดมาครับ เข้าใจว่าจานน่าจะเจอความร้อนแบบฉับพลัน เลยออกอาการครับ บวกกับที่บ้านคนรถชอบล้างรถตอนรถร้อนๆน่าจะทำให้จานคดนิดหน่อย ทนใช้มานานพอสมควร เจียรใหม่ก็ดีขึ้นแต่ไม่หายนะครับ เบรคหนักๆยังไงๆก็สั่งสะท้านอยู่ดี

จนล่าสุดไปหัวหินเจอพวกตัดหน้าเบรคแรงมาก จนตอนนี้นอกจากจะสั่นสะท้านแล้ว ยังมีเสียงวื้อ ดังมากดข้ามาห้องโดยสารตามจังหวะล้อหมุนด้วยครับ แล้วอาการนี้รอนานมากครับกว่าจะหาย วิ่งไปอีกเกือบ 10 นาทีได้ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้พักแค่ 5 นาทีก็เหยียบแล้วไม่มีอาการแล้วครับ

ตอนนี้เลยคิดว่าจะเปลี่ยนชุดผ้าและจานก่อน เลยมองๆ Yellowstuff หน้าหลังไว้ (เดิมเคยใช้หน้าแดงหลังเหลือง รถคันเก่านะครับ ประทับใจมากๆ กับผ้ายี่ห้อนี้)

แต่มาติดที่จานครับ ทั้ง EBC และ Dixcel ไม่มีทำจาน Pajero เลย ไม่ทราบว่าท่านๆที่เปลี่ยนมา หรือคนใกล้ตัวเปลี่ยนมา ช่วยแนะนำทีครับ อยากได้จานเกรดดีกว่าของติดรถมากๆหน่อยครับ ผมวิ่ง 95% ถนนดำครับ ใช้ความเร็วค่อนข้างสูงครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับจานเบรคและผ้าเบรคของ NPJS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 06:29:50 »
เห็นมี DBA อีกยี่ห้อครับ เห็นมีทั้งแบบเจาะรูกับเซาะร่องลวดลายเขาก็สวยดีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

PKS8

Re: สอบถามเกี่ยวกับจานเบรคและผ้าเบรคของ NPJS ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 08:56:41 »
เห็นมี DBA อีกยี่ห้อครับ เห็นมีทั้งแบบเจาะรูกับเซาะร่องลวดลายเขาก็สวยดีครับ

ขอบคุณครับ ของ DBA ผมลองเข้าไปดูลายสวยดีครับ ไลน์ไปถามสินค้ากับราคาอยู่ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 09:45:02 »
หลุดจาก DBA มา ผมว่า Brembo high carbon ก็ใช้ได้อยู่นะครับ (ผมว่า yellow มันกินจานพอควร ใช้จานดีๆมีเสียดายเหมือนกัน)

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 09:49:10 »
dba แต่ถ้าอยากลองผมว่า trw xps กับ brembo extra ก็ดีขึ้นจากเดิมเยอะแล้วนะครับ เบรคหนักๆ กดจาก 160-170 ลงมาจน 40-50 แล้วเร่งไปใหม่แล้วเบรคแบบเดิมไม่เฟด ผมนี่โอเคละ ของเดิมแค่ 160 ลงมา 100 นี่เฟดไปละ จานสั่นซะ

ปล.ผ้าเบรค trw ตัวพันกว่าบาททั้งหน้า - หลัง accord g8

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 13:04:19 »
ถ้าไม่มี Dixcel ก็เชียร์ DBA แหละ

จานเบรค มันมีเรื่องส่วนผสมในการผลิตด้วยครับ นั่นหมายถึง ความฝืด และ ความทนทาน ในการใช้งานด้วยครับ

PKS8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 13:23:25 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้รอทางDBA เช็คของครับ

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 14:06:55 »
เบรคแล้วสะท้าน คิดว่าคงจะมาจากจานเบรคที่คตครับ ลองเปลี่ยนจานเบรคดู
ถ้าขับเร็วก็เอาเบรคดีๆเกรดสูงๆเลยครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!