ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำยี่ห้อแผ่น Damp ลดเสียง กับร้านที่ทำหน่อยครับ  (อ่าน 10560 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
สวัสดีครับ  พอดีมี plan จะ damp รถครับ ความต้องการคือซับเสียงถนนดีดี เสียงจากการกระเทือนของรถดีดี

ขอคำแนะนำยี่ห้อ ราคา กับร้านที่ทำดีดีหน่อยครับผม  บ้านผมอยู่โชคชัย 4 ก็ดูๆร้านแถวบ้าน Mirage Rocketsound ราคาแผ่นละ 1000-1300 ทำทั้งคัน 20,000+ แพงไปหน่อยครับเมียไม่อนุมัติแน่ 55+ 

ถ้ามีร้านที่ราคาดีกว่านี้ขอคำแนะนำหน่อยครับ ถ้าเป็นร้านที่มีผลงานทำ bmw benz เยอะๆจะดีมากครับ ขอบคุณครับ
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
ถ้าเป็นรถยุโรป อยากให้เน้นร้านที่เขาทำรถพวกนี้บ่อย ตัวเลือกที่ จขกท. ว่ามาดีแล้ว
อย่าเน้นถูกเป็นที่ตั้ง เพราะ รถพวกนี้ ถ้าไม่มีความชำนาญพอ กิ๊ฟล็อค แตกหัก เสียงรบกวนจะมากกว่าเดิม และค่าเปลี่ยนใหม่จะไม่คุ้ม
"Make It Count"

ออฟไลน์ chaithawat

เอาประหยัดหาช่างบอดี้เอาครับซื้อของเอง เคยจ้างช่างอู่บีเอ็มทำ ติดแผ่นอเมริกันไดนามิคที่พื้นเข้าไปเงียบขึ้นเห็นได้ชัด ตอนนั้นซื้อม้วนนึงห้าร้อยกว่าบาทเองครับ หนานุ่่มกว่ายี่ห้ออื่นๆด้วย ส่วนยี่ห้อโนเนมที่ขายตามคลองถมลองซื้อมาทำเองจะบางกว่าและ ปืนลมร้อนเป่านานเลยกว่าจะนิ่ม

ออฟไลน์ nest@cm

ส่วนตัวมองว่า ไม่ต้องแดมป์ทั้งคัน เฉพาะพื้นกับประตู ก็พอนะครับ หลังคาไม่ต้อง อันนี้ทำให้ประหยัดงบไปได้ในระดับหนึ่ง แค่นี้ก็เงียบได้ในระดับหนึ่งแล้ว ประมาณ ๓๐-๔๐ เปอร์เซนต์จากเดิม เสียงหินกระทบกับเหล็กหรืออลูมิเนียมลดลงอย่างเห็นได้ชัด  ราคาที่แจ้งมาบวกค่าติดตั้งก็เป็นราคาปกติครับ  ยี่ห้อก็พวก American Dynamic , STP , Pism หรือ Noiseskill ก็ได้ครับ หากติดตั้งก็แนะนำร้านใหญ่ครับ พวกนี้เขาทำบ่อย จะมีความชำนาญค่อนข้างสูง 

ออฟไลน์ chawin88

• Newbie
  • *
ผมทำที่ Luckysound ครับ ใช้แผ่นแดมป์ของ ground zero

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวมองว่า ไม่ต้องแดมป์ทั้งคัน เฉพาะพื้นกับประตู ก็พอนะครับ หลังคาไม่ต้อง อันนี้ทำให้ประหยัดงบไปได้ในระดับหนึ่ง แค่นี้ก็เงียบได้ในระดับหนึ่งแล้ว ประมาณ ๓๐-๔๐ เปอร์เซนต์จากเดิม เสียงหินกระทบกับเหล็กหรืออลูมิเนียมลดลงอย่างเห็นได้ชัด  ราคาที่แจ้งมาบวกค่าติดตั้งก็เป็นราคาปกติครับ  ยี่ห้อก็พวก American Dynamic , STP , Pism หรือ Noiseskill ก็ได้ครับ หากติดตั้งก็แนะนำร้านใหญ่ครับ พวกนี้เขาทำบ่อย จะมีความชำนาญค่อนข้างสูง

+1ผมว่าหลังคาแทบไม่มีผล
อีกอย่าเลือกแผ่นแดมป์แบบหนาๆครับ ยิ่งหนายิ่งดี พวกกระดาษฝอยบางๆไม่แนะนำครับ ผมเคยแดมป์แต่ประตู

ออฟไลน์ sbangna2

• Newbie
  • *
หลังคาถ้าไม่ใช้ อีโคคาร์ ไม่ต้องก็ได้ครับ
แต่ถ้าเป็น แนะนำหลังคาอย่างยิ่งเลยครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ผมใช้ 3 ยี่ห้อเทียบกัน

1. Gribz แผ่นหนาดี แต่แพงหน่อย รีดง่าย ไม่ขาดง่าย แดมป์หลังคา2 แผงประตูหน้า3   แผ่นละ 500 บาท
2. monitor precision แผ่นบางกว่า Gribz ขาดง่ายกว่านิดนึง  แดมป์พื้นรถ 10แผ่นๆละ 300 บาท
3.  Noisekill แผ่นบาง พอๆกับ Monitor แต่แพงกว่า แผ่นละ 400 บาท

โดยรวมชอบ Gribz ที่สุด เพราะรีดง่าย ไม่ขาดง่ายครับ

ทำเองทั้งหมดครับ ไม่มีค่าแรง
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ NoName__???

รถยุโรปเก็บเสียงงดีอยู่แล้ว แต่เสียงถนน เงียบสู้พวก SUV สูงๆไม่ได้ น่าจะแค่พ่นซุ้มล้อ หรือแดมป์ซุ้มล้อก็พอมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2018, 16:13:12 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ bankiesdluffy

รถยุโรปเก็บเสียงภายนอกดีอยู่แล้วนะครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหากับเสียงข้างในนี่แหละ
แผงประตู คอนโซล เอี๊ยดอ๊าดดีเหลือเกิน  :'(

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
Re: แนะนำยี่ห้อแผ่น Damp ลดเสียง กับร้านที่ทำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 09:45:11 »
หาข้อมูล
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT