ผู้เขียน หัวข้อ: BMC twin air  (อ่าน 28256 ครั้ง)

ออนไลน์ tom46

• Hero Member
BMC twin air
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 12:29:25 »
พอดีผมเคยใช้กรองเปลือยอยู่แล้ว แต่เป็นอีกยี่ห้อนึง เป็นของตรงรุ่นสำหรับรุ่นผมที่เดิมเป็นขนาด 2400 cc

คราวนี้ตอนหลังผมไปขยายความจุเครื่องโดยการทำไส้ในมาเป็น 3000cc กรองเดิมที่เขาออกแบบมาสำหรับเครื่อง 2400 คงจะเล็กไป ไม่พอกับการดูดของเครื่อง สังเกตุดูจากครีบที่มักจะงอทุกทีไม่ว่าจะเปลี่ยนใหม่ไปกี่ลูก

ตอนแรกก็ว่าจะเอาของที่เขาใช้กับขนาดเครื่อง 3000 มาใช้ แต่ติดด้วยขนาดของแอร์แมสที่เครื่อง 3000 เขาจะใหญ่กว่า และอาจจะดูยุ่งยากไปหน่อยสำหรับการสั่งของอยู่เหมือนกันครับเพราะต้องสั่งจากนอกเอาอย่างเดียว

เลยมาดูของ BMC รุ่นนี้ดูที่ขนาดเขาเท่ากับแอร์แมสผม แต่มีหัวที่เป็นรูเพิ่มมาด้วย ก็สามารถรับอากาศจากช่องลมข้างไฟหน้าของผมด้วย เลยไปลองเอามาใช้ดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Re: BMC twin air
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 12:34:16 »
ส่วนเรื่องสมรรถนะต่างๆ อันนี้ผมคงตอบไม่ได้นะครับ เพราะใช้กรองเปลือยมาตลอด คิดว่าคงเหมือนๆกันอยู่

แต่ที่ชอบของอันนี้ คือ เรื่องความทนทานของครีบกรองเขาละครับ ครีบกรอง ของเขา ดีมาก ตอนนี้ผมใช้มาประมาณ 3 หมื่นกิโลละ ยังไม่มีเจอเรื่องครีบล้มอะไรเลยครับ คงรูปดีมาก

อาจมีใช้ยากนิดนึงตอนล้างส่วนที่เหลือเป็นรู แต่พอสักพักก็จะชินครับ ไม่ได้ยุ่งยากอะไรเท่าไร

ถ้าท่านใดกำลังหากรองเปลือยหัวแบบนี้ ก็น่าลองใช้ดูนะครับ ครีบทน อากาศเข้าได้หลายทาง รู้สึกเขามีขนาดให้เลือกหลายขนาดอยู่เหมือนกันครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Re: BMC twin air
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 14:49:49 »
สีสันกรองก็ตามสภาพเวลาที่ผ่านไปครับ