ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทะเบียนประมูลครับ  (อ่าน 6862 ครั้ง)

ออฟไลน์ teeraponko

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องทะเบียนประมูลครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 13:46:10 »
เรื่องคือเมื่อช่วงปลายปี59ผมได้ซื้อทะเบียนประมูลจากเวปนึงได้ใบเสร็จการประมูลรถจากขนส่ง พร้อมชุดใบโอนลอยจากคนที่ไปประมูลเลขมาให้ เป็นสำเนาบัตรประชาชนของเขา (เว้นชื่อผู้รับไว้)คำถามคือว่า ณ.ตอนนั้นกะว่าจะออกรถปีนั้นเลย

พอดีเปลี่ยนใจยังไม่มีกำหนดออกรถ ผมได้โทรไปสอบถามจากเวปที่ซื้อทะเบียนไว้ เขาบอกว่าสามารถเก็บใบโอนลอยนี้ไว้ได้เรื่อยๆ หากยังไม่ออกรถ และถ้าหากวันหมดอายุในบัตรประชาชนของคนที่ประมูลมาหมดก่อนให้ติดต่อเขาเพื่อไปขอเปลี่ยน

สำเนาใบใหม่ซึ่งเกิดคนนั้นไม่อยู่หรือตายไปก่อน(ขอโทษไม่ได้แช่งนะครับ) ผมจะทำอย่างไรดี อ่านหาข้อมูลในเวปบางคนบอกว่าเก็บไว้ได้3ปี บางคนบอกเก็บได้เรื่อยๆไม่มีกำหนด เคยโทรไปที่ขนส่งเจ้าหน้าที่โอนสายโยนกันไปมาไม่มีใครตอบสักคน

เลยรบกวนถามเพื่อนๆ สมช.มีท่านใดเคยเก็บใบโอนลอยนานๆเกิน3ปีไหมครับหรือต้องทำอย่างไรให้เก็บได้นานโดยยังไม่ออกรถครับ ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องทะเบียนประมูลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 14:03:12 »
เรื่องคือเมื่อช่วงปลายปี59ผมได้ซื้อทะเบียนประมูลจากเวปนึงได้ใบเสร็จการประมูลรถจากขนส่ง พร้อมชุดใบโอนลอยจากคนที่ไปประมูลเลขมาให้ เป็นสำเนาบัตรประชาชนของเขา (เว้นชื่อผู้รับไว้)คำถามคือว่า ณ.ตอนนั้นกะว่าจะออกรถปีนั้นเลย

พอดีเปลี่ยนใจยังไม่มีกำหนดออกรถ ผมได้โทรไปสอบถามจากเวปที่ซื้อทะเบียนไว้ เขาบอกว่าสามารถเก็บใบโอนลอยนี้ไว้ได้เรื่อยๆ หากยังไม่ออกรถ และถ้าหากวันหมดอายุในบัตรประชาชนของคนที่ประมูลมาหมดก่อนให้ติดต่อเขาเพื่อไปขอเปลี่ยน

สำเนาใบใหม่ซึ่งเกิดคนนั้นไม่อยู่หรือตายไปก่อน(ขอโทษไม่ได้แช่งนะครับ) ผมจะทำอย่างไรดี อ่านหาข้อมูลในเวปบางคนบอกว่าเก็บไว้ได้3ปี บางคนบอกเก็บได้เรื่อยๆไม่มีกำหนด เคยโทรไปที่ขนส่งเจ้าหน้าที่โอนสายโยนกันไปมาไม่มีใครตอบสักคน

เลยรบกวนถามเพื่อนๆ สมช.มีท่านใดเคยเก็บใบโอนลอยนานๆเกิน3ปีไหมครับหรือต้องทำอย่างไรให้เก็บได้นานโดยยังไม่ออกรถครับ ขอบคุณครับ.
     ถ้าคนที่โอนเสียชีวิต  เราต้องไปติดต่อกับทายาทของเขาให้ตั้งผู้จัดการมรดก  เมื่อศาลสั่งตั้งผู้จัดการมรดกแล้วเราก็ไปติดต่อกับเจ้ามรดกให้เซ็นต์หนังสือโอนฉบับใหม่ให้เรา  ซึ่งผู้จัดการมรดกอาจจะไม่ยอมเซ็นต์ให้อ้างว่าไม่รับรู้เรื่องที่ผู้ตายเซ็นต์อะไรไว้  ทางที่ดีควรที่เรื่องโอนก่อนผู้โอนตายครับ

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องทะเบียนประมูลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 14:10:38 »
 มีรถคันอื่นอีกไหมครับ ถ้ามีฝากใส่ไปก่อนแล้วค่อยย้าย กันพลาด
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 14:43:37 »
ป้ายประมูลเป็นกรรมสิทธิของคนซื้อที่มีชื่อในใบเสร็จครับ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายวันโอน ป้ายซื้อทิ้งไว้โดยไม่จดทะเบียนได้ 3 ปีนับจากวันซื้อครับ  ถ้าเกินนั้นพอเวลาเราเอาป้ายไปจด เหมือนจะมีเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มครับถ้าจำไม่ผิด

เคสนี้ เป็นผม ซื้อป้ายแล้ว หารถเอาป้ายลงเถอะครับ  รถพ่อ แม่ คนที่ไว้ใจมากๆ ก็ได้

อย่างน้อยพอเราจะสลับป้ายมารถเรา มันเคลียง่ายกว่า ป้ายประมูลที่มีชื่อในใบเสร็จเป็นของคนอื่นที่ไม่ได้เป็นคนสนิทกับเรา (แม้จะทำโอนลอยไว้แล้วก็เถอะ)
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 14:58:52 »
เห็นด้วยตามท่านอื่นแนะนำ คือโอนมาเป็นชื่อเราก่อนดีกว่าครับ ไม่แน่ใจว่าปกติป้ายประมูลถือลอยได้ ถ้าเราโอนมาเป็นเจ้าของแล้วยังไม่จดทะเบียนได้ไหม ถามเจ้าหน้าขนส่งแน่นอนสุด โทรไปเช้าๆ ช่วงเปิดทำการเจ้าหน้าที่จะว่างรับสายอยู่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 15:03:59 »
เรื่องเก็บไว้ได้ 3 ปี ไม่มีแล้วครับ ผมเคยถามขนส่งหลายปีแล้ว
มันมีแค่ช่วงแรกๆ ที่เริ่มมีการประมูลทะเบียน
ว่าเก็บได้ 3 ปี และถ้ายังไม่จดสามารถทำเรื่องขยายต่อได้เรื่อยๆ  แต่เรื่องนี้ยกเลิกไปนานแล้ว
ที่ยกเลิกเพราะ ตามหลักบังคับ 3 ปีไม่ได้ ป้ายประมูลเป็นกรรมสิทธิ์ตามกฎหมายของผู้ประมูล
เหมือนเป็นสินทรัพย์ ถ้าเจ้าของป้่ายไม่พร้อม จะบังคับได้ยังไง บังคัับให้ซื้อรถเหรอ
ดูอย่างพ่อค้าที่ประมูลขายซิครับ มีเกิน 3 ปีหลายป้ายเลย
ผมเองก็มีป้ายเกิน 3 ปี ยังจดได้หมดเลย

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 15:14:28 »
การโอนป้ายประมูล เอกสารที่คนขายให้คนซื้อ คือ

- กรณีป้ายยังไม่เคยจดเลย
1. ใบเสร็จป้ายประมูล
2. หนังสือโอนสิทธิ
3. สำเนาบัตร ปชช เจ้าของป้าย ชื่อตรงกับในใบเสร็จ

- กรณีป้ายเคยจดแล้ว มีการใช้ป้ายอยู่หรือถอดลอยไว้
1. ชุดสงวน
2. หนังสือยินยอมให้ใช้หมายเลข
3. สำเนาบัตร ปชช เจ้าของป้าย ชื่อตรงกับในชุดสงวน

(ถ้าเป็นที่ ตจว ส่วนใหญ่จะไม่มีชุดสงวนก็ใช้หลักฐานเหมือนป้ายใหม่ยังไม่เคยจด)

กรณีที่ไม่มีรถแต่จะให้โอนเปลี่ยนชื่อในระบบเป็นชื่อเราก่อน ต้องถามขนส่งอีกทีว่าตอนนี้ทำได้มั๊ย
เพราะที่ผ่านมาเคยไปถามแล้ว ทำไม่ได้ แต่ถ้าตอนนี้ทำได้ก็ให้โอนเลยครับ

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 20:19:56 »
ดูวันหมดอายุของบัตรประชาชนเป็นหลักครับ
ถ้าเกินมันจะยุ่งยากนิดหน่อยคับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 08:55:01 »
ถ้ามีรถยนต์ส่วนบุคคลอีกคันก็ไปฝากไว้ก่อนครับ

พอซื้อแล้วค่อยไปทำเรื่องยกเลิกป้ายกับรถคันนั้น แล้วเอามาจดกับรถคันใหม่ ส่วนคนเก่าก็ขอป้ายใหม่