ผู้เขียน หัวข้อ: [รบกวนขอคำแนะนำ] - ออกรถเพื่อใช้วิ่งงานเซลล์  (อ่าน 10150 ครั้ง)

ออฟไลน์ u5314041

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

พอดีแฟนผมเค้าจะสมัครงานในตำแหน่ง เซลล์ น่ะครับ โดยบริษัทไม่มีรถของบริษัทให้ใช้ครับจึงต้องใช้รถส่วนตัวของเซลล์วิ่งเอง

จึงขอคำแนะนำจากพี่ด้วยครับว่าควรจะออกรถแบบไหนดี มาเพื่อใช้วิ่งงานเซลล์โดยเฉพาะ เพราะส่วนตัวก็ใช้รถผมเองอยู่แล้วเวลาไปไหนมาไหน

ขอแบ่งปัจจัยเป็นดังนี้ครับ

1.เรื่องรุ่นรถที่ชอบจะเป็นตัวถัง Hatchback น่ะครับ

ส่วนตัวดูไว้ว่าจะให้แฟนออก yaris น่ะครับเพราะได้ยินชื่อเสียงมาว่า พี่โตเค้าทน ไม่จุกจิก อะไหล่ถูก maintenance ไม่แพง แต่ประเด็นคือ ผมไม่รู้เรื่องของ Yaris เลยว่าจะออกรุ่นไหน โมเดลไหนดี

ส่วนแฟนผมเค้าชอบ mazda 2 โฉมล่าสุดครับ แต่ผมก็เกรงว่า รถมันจะจุกจิกหรือเปล่า อีกทั้งได้ยินมาว่า maintenance แพงอยู่ครับ อันนี้อยากให้แนะนำหน่อยครับ

2.เรื่องออกรถ มือ 1 หรือ 2 ดีครับ

ประเด็นนี้คิดไม่ตกจริงๆครับ โดยส่วนตัวผมเข้าใจว่า ถ้าออกมือ 1 มาใช้ยับเวลาขายกลัวราคามันจะตกฮวบเกินกว่าปกติครับ แต่ดีตรงที่ว่ามันไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเท่ารถมือ 2

ถ้าออกมือ 2 มา ใช้ๆขายๆไปคงไม่เจ็บตัวเท่าไหร่ แต่ด้วยมันเป็นรถมือ 2 ก็ต้องมีค่าอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนนู่นนี่นั่นตามมา

*หากความเข้าใจผมไม่ถูกต้องยังไงรบกวนพี่ๆช่วยแย้งหน่อยนะครับ*

3.เรื่องงบประมาณ

ไม่มีเงินสดขนาดซื้อรถมือสองได้น่ะครับ ถ้าจะซื้อคงต้องผ่อน

ด้วยเหตุนี้แล้วผมคิดว่าควรซื้อ มือ 1 ไปเลยจะดีกว่าไหมครับ ทั้งเรื่องดอกเบี้ย และ ความสมบูรณ์ของตัวรถ

ยังไงก็รบกวนขอคำแนะนำอีกทีด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2018, 17:47:07 โดย u5314041 »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: [รบกวนขอคำแนะนำ] - ออกรถเพื่อใช้วิ่งงานเซลล์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 17:43:03 »

ถ้าผ่อน มือ 1 เลย ไม่ต้องมองมือ 2   yaris ก็ใช้ได้

จะ 4 ประตู หรือ 5 ประตูก็เลือกเอา   ไปลองขับดู

• **
Re: [รบกวนขอคำแนะนำ] - ออกรถเพื่อใช้วิ่งงานเซลล์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 17:47:58 »

ถ้าผ่อน มือ 1 เลย ไม่ต้องมองมือ 2   yaris ก็ใช้ได้

จะ 4 ประตู หรือ 5 ประตูก็เลือกเอา   ไปลองขับดู

ขอบคุณครับพอดีจะเน้นเรื่องตัวถัง Hatchback 5 ประตูนะครับ เพราะคิดว่าผู้หญิงใช้น่าจะขับคล่องดีตูดสั้น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 17:51:30 »
ถ้าเป็นผม เลือก M2 เบนซิน ตัวท๊อป ครับ

option ก็แล้วแต่งบ ครับ

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 17:54:43 »
เป็นเซลล์อาจจะต้องขับออกต่างจังหวัดบ่อย ผมแนะนำเอารถที่ขับสบายกว่าครับ Mazda2 1.3 ก็น่าสน ประหยัดน้ำมันกว่าด้วยครับ

ส่วนเรื่องดูแล ถ้าเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองทั่วไป ราคาแทบไม่ต่างกันครับ แต่อาจจะมีอะไหล่เชิงลึกบางตัวที่แพงกว่า
แต่ถ้าเป็น Toyota ก็ดีตรงที่ทน และเกิดฉุกเฉินอะไร ก็หาอู่เข้าง่ายครับ แต่ถ้ารถใหม่ไม่เกิน 5 ปี ก็ไม่ต้องคิดอะไรมาก ซ่อมน้อยอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 17:59:17 »
ขับใน กทม หรือ ตจว ครับ

เฉลี่ยต่อเดือน ขับเกิน 5,000 โล มั๊ยครับ

ถ้าขับไม่ถึง เอาคันที่เเฟนชอบก็ได้ครับ

เเต่ถ้าขับเยอะ ออก ตจว. ด้วย เป็นผม
ผมคงเอาเจ้าตลาดเป็นหลักครับ เเละอาจขยับ CC รถเพิ่มเป็น 1500-2,000 ครับ
เพราะบางที บางบริษัท ก็อาจมีข้อกำหนด เรื่อง รถที่จะนำมาใช้ บ้างครับ เช่น บ.ผม ก็ระบุ ต้องเป็น 1500 cc ขึ้นไปครับ

ส่วนตัวถ้าเป็นผม ถ้าเเฟนไม่ยืนยัน นอนยัน เอา Mazda 2

ผมเชียร์ Jazz RS มือหนึ่ง

ไม่ก็ CX-3 2.0 SP มือสอง ครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 18:06:27 »
ขับใน กทม หรือ ตจว ครับ

เฉลี่ยต่อเดือน ขับเกิน 5,000 โล มั๊ยครับ

ถ้าขับไม่ถึง เอาคันที่เเฟนชอบก็ได้ครับ

เเต่ถ้าขับเยอะ ออก ตจว. ด้วย เป็นผม
ผมคงเอาเจ้าตลาดเป็นหลักครับ เเละอาจขยับ CC รถเพิ่มเป็น 1500-2,000 ครับ
เพราะบางที บางบริษัท ก็อาจมีข้อกำหนด เรื่อง รถที่จะนำมาใช้ บ้างครับ เช่น บ.ผม ก็ระบุ ต้องเป็น 1500 cc ขึ้นไปครับ

ส่วนตัวถ้าเป็นผม ถ้าเเฟนไม่ยืนยัน นอนยัน เอา Mazda 2

ผมเชียร์ Jazz RS มือหนึ่ง

ไม่ก็ CX-3 2.0 SP มือสอง ครับ

ส่วนใหญ่ขับใน กทม ครับ

ส่วน Jazz นี่คิดว่าแรงไปครับ (ราคา) 55

ขอบคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2018, 18:08:28 โดย u5314041 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 18:14:10 »
ยังไงก็ผ่อนเลือกมือหนึ่งครับ เจ้าตัวชอบมาสด้าก็จัดเลย
การดูแลมันก็แพงกว่ารถตลาดนิดหน่อย แต่ไม่ได้แพงหูฉี่เมื่อเทียบกับคู่แข่งแบบCX-5 กรณีอะไหล่บางตัวที่แพงเกินกว่าที่ควรมากๆๆๆๆ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 18:19:04 »
ยังไงก็ผ่อนเลือกมือหนึ่งครับ เจ้าตัวชอบมาสด้าก็จัดเลย
การดูแลมันก็แพงกว่ารถตลาดนิดหน่อย แต่ไม่ได้แพงหูฉี่เมื่อเทียบกับคู่แข่งแบบCX-5 กรณีอะไหล่บางตัวที่แพงเกินกว่าที่ควรมากๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ

ถ้าแพงกว่าสัก 10-20% ก็น่าจะโอเคอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 18:29:00 »
เลือกมือหนึ่ง เพราะมี warranty 3 ปี 100,000 กม.

รถใช้งาน มันต้องซ่อมง่าย อะไหล่หาง่าย ถ้ารถมีอะไรขึ้นมา ต้องซ่อมเสร็จเร็วที่สุด เคลมง่ายที่สุดครับ มานั่งรออนุมัติ นั่งรออะไหล่ หรือ รอคิวอู่ คิวศูนย์ เงินก็หาย ลูกค้าก็หนี แล้วครับ

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 18:54:15 »
ส่วนตัว ฟังดูตามเหตุผล ควรใช้มือสองครับ เพราะรถใช้ควบกับของบริษัทฯ มันเหมือนซื้อรถมาลงทุนพร้อมใช้เอง จะซื้อมือหนึ่ง ก็ต้องผ่อน มือสองก็ต้องผ่อน มองในแง่ความคุ้มค่า มือสอง ถ้าหาคนขายดีๆ ผมว่า มือสองดีกว่าครับ เงินหายาก ช่วงแบบนี้ ให้พร้อมๆ ออกรถมือหนึ่งแบบไม่ต้องผ่อนจะดีกว่า อย่าให้กิเลสอยู่เหนือเหตุผล
 รถ = คชจ นะครับ มันไม่ใช่ทรัพย์สินแบบบ้าน มีแต่เสื่อมค่า ดังนั้น ซื้อรถมาทำงาน ควรซื้อมือสองมากกว่า ส่วนรถจะเอายี่ห้ออะไร ถามผมก็ต้องรถตลาด ราคาดี ขายง่าย โตโยต้าน่าจะเป็นทางเลือกดีที่สุดครับ ส่วนในรายละเอียด คุณต้องตัดสินใจเอง

หวังว่า ความเห็นผมคงมีประโยชน์บ้างครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 19:01:06 »
ดูงบเป็นที่ตั้งครับ   ถอยรถใหม่ออกมา  มูลค่าก็หายไป 20 % ทันที    ไหนจะเงินที่ต้องผ่อนอีก ถ้ากรณีเกิดเปลี่ยนงานแล้วยังหางานไม่ได้จะทำยังไง  คือถ้าซื้อใช้เองก็ว่าไปอย่างครับ   ซื้อมาวิ่งงาน sale เอาที่ไม่เแพงมาก  ค่า maintance ต่ำ  ดูแล้วไม่จุกจิกต้องเข้าอู่บ่อยก็พอ

ส่วนถ้างบไม่ใช่ปัญหา เลือกตามที่เราชอบเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 19:52:29 »
เลือกรถที่ Default choice ที่สุดไว้ก่อน
ซ่อมง่ายๆ ขายต่อดี ประหยัดน้ำมัน ทนๆ ไม่พังง่ายๆ

ถ้าเป็นผม คงหนีไม่พ้น Yaris

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 19:56:49 »
1. Jazz S CVT 594,00
2. Yaris E 569,000
3. Mazda2 1.3 Sports High Connect 620,000

ไล่ตามลำดับเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 20:19:42 »
Yaris ตัว E สำหรับผมแลดูจะคุ้มสุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 20:43:43 »
1. Jazz S CVT 594,00
2. Yaris E 569,000
3. Mazda2 1.3 Sports High Connect 620,000

ไล่ตามลำดับเลยครับ

เบอร์ 1 และเบอร์ 2
48 เดือน ต่างกัน 520 บาท

เจอรถติดๆ jazz อาจจะกินกว่า
แต่เวลาวิ่งรอบนอก กินน้ำมันไม่ต่างกันมาก

ถ้าใช้ไป 5-6 ปี jazz ขายง่ายกว่านิดนึง

เป็นผม... คิดหนักเลย

ออฟไลน์ Fambba

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 21:08:44 »
เข้ามาตอบ ในฐานะเป็นเซลล์ แล้วใช้รถส่วนตัวเหมือนกันครับ (วิ่ง กทม. ออกต่างจังหวัด ไกล้ๆ กทม., ไกลๆ สระบุรี โคราช ระยอง ปราจีน นิคมต่างๆ ก็ไปครับ )
ตอนผมจะเปลี่ยน มาทำงานเป็นเซลล์ โจทย์เหมือน จขกท.ครับ แต่ตอนนั้นคิดแต่มือ 1 อย่างเดียว
ตัวเลือกเมื่อ สามปีที่แล้วมี 2 ตัวเลือกครับ

1 Jazz S AT 1.5 CVT
2 Mazda 2 (Skyactive) Diesel 1.5

สุดท้ายเลือก Jazz S A/T  ตัวเริ่มต้นครับ 594,000 บาท ณ ตอนนั้นยังไม่มั่นใจเครื่องตัวนี้ของ Mazda ครับว่า ใช้ไปนานๆ มันจะโอเคมั้ย
เพราะอย่าลืมว่า ** ต้องใช้รถทุกวัน รถเป็นเครื่องมือทำงาน ** แต่ ณ วันนี้ไม่รุ้เหมือนกันนะครับ ว่าเครื่องตัวนี้ มี defect อะไรยังไงบ้างรึเปล่าไม่ได้ตามครับ

การใช้งาน JAZZ S A/T + การซ่อมบำรุง
-ตอนนี้ผมใช้รถวิ่งมา 120,000 ละครับ
-ยังไม่เคยงอแง ยังไม่มีเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นไหนเลย <---อันนี้แฮปปี้มากเลยครับ เรื่องไม่จุกจิก ซ่อมบำรุงไม่แพง
-ตอนแรกมีข่าวเกียร์ลูกนี้ใช้แสนกว่าโลแล้วพังก็แอบเสียว แต่ผมว่าน่าจะอยู่ที่การใช้งานครับ CVT ลูกนี้ผมมองว่าออกแบบมาเพื่อความนิ่มนวลมากกว่า
-เข้าศูนย์ตามระยะ 10,000 กม. ทุกระยะ (จะมีเปลี่ยน หนักๆ ตอนเปลี่ยนหัวเทียน ครับ ) นอกนั้นเปลี่ยนของเหลวตามกำหนด
-เดินทางต่างจังหวัดขับ 100-120 สบายๆ ครับ ,การเร่งแซง OK ครับ, นานๆได้นั่ง 4 คนก็ OK ครับ

เชียร์ Jazz อีกเสียงครับ เพราะมองว่าใช้ยาวๆ น่าจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 21:29:46 »
Yaris j eco  ติดวิทยุพร้อมจอ Pioneer+กล้องมองหลังเองในงบไม่เกิน10,000บาท ขับไป2ปีค่อยเปลี่ยนเป็นล้อแม็ก  ได้ยอดขายแล้วค่อยเพิ่ม5000ทำกระจกมองข้างไฟฟ้า(ได้แบบตรงรุ่น)
แล้วถุงลมหัวเข่านี่ช่วยได้มากถ้าเกิดอะไรขึ้นมา   ขับรถไกล ควรให้ความสำคัญต่อชีวิตครับ ถ้าเกิดอะไรขึ้นมันผ่อนหนักให้เป็นเบาได้นะครับ

ออฟไลน์ tu

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 21:43:50 »
ถ้าวิ่งเยอะมาก ผมแนะนำให้เช่าระยะยาวครับ อาจจะแพงกว่าผ่อนหน่อย แต่ว่าไม่ต้องดาวน์ รวมค่าซ่อม ค่ายาง ประกันหมด ถ้าซ่อมเกิน 24 ชม มีรถสำรองให้ใช้ด้วย ถ้าเช่าเกิน 3 ปี เลือกรุ่นเลืกสีได้เลย บริษัทจะออกรถใหม่ให้ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 21:48:38 »
ถ้าเน้าราคาต่ำจริงๆ

Yaris J Eco ชิงโชค อิชิตันเลยครับ

3.8 แสนเงินสด ได้รถมาทันที ถูกมากๆ ด้วย

แต่มีสีมะนาวนะครับ

ผมละเสียดายเลย รู้งี้ไม่รีบซื้อดีกว่า เอาเจ้านี้โคตรคุ้ม

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 23:00:13 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับสำหรับที่ช่วยแชร์ครามเห็นครับ

ผมขอนำไปคิดต่อยอดแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 02:43:02 »
ขอรบกวนถามหน่อยนะครับ (ถ้าไม่สะดวกตอบไม่เป็นไรครับ)

ไม่ทราบว่าปกติแล้วมีค่าเสื่อมของรถยังไงครับ เช่น ให้ค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตร
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 02:57:58 »
วิ่งงานเซลซื้อ TOYOTA  เถอะครับ

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 07:17:20 »
การสมัครงานครั้งนี้ลงทุนสูงเลยน่ะครับ น่าจะมีข้อมูลค่าใช้จ่ายที่บริษัทออกให้เป็น กิโล/ล่ะเท่าไหร่ หรือแบบเหมา

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 07:55:12 »
ขอรบกวนถามหน่อยนะครับ (ถ้าไม่สะดวกตอบไม่เป็นไรครับ)

ไม่ทราบว่าปกติแล้วมีค่าเสื่อมของรถยังไงครับ เช่น ให้ค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตร

การสมัครงานครั้งนี้ลงทุนสูงเลยน่ะครับ น่าจะมีข้อมูลค่าใช้จ่ายที่บริษัทออกให้เป็น กิโล/ล่ะเท่าไหร่ หรือแบบเหมา

บริษัทให้ค่าใช้จ่ายเหมาต่างหาก ประมาณ หมื่นกลางๆ ครับ น่าจะรวมทุกสิ่งทุกอย่างแล้ว พวกค่าโทรศัพท์ ค่าน้ำมัน ค่าเสื่อม ค่าทางด่วน (เงินเดือน+ค่าคอมต่างหาก) ครับ เท่าที่ฟังเค้าเล่าตอนสัมภาษณ์มานะครับ

ไม่แน่ใจว่ามันจะ cover fix cost ต่อเดือนหรือเปล่าน่ะครับ (ค่าผ่อนรถ+ค่าน้ำมัน+ค่าทางด่วน) แต่เหมือนบริษัทจะเน้นวิ่งใน กทม. ผมคิดว่าอาจจะโดนค่าทางด่วนยับแน่นอน 555

@พี่Amnaj ผมมองว่าน่าจะคุ้มค่าที่จะลงทุนครับ เพราะ ตำแหน่งเซลล์นี่เหมือนเป็นตำแหน่งที่ทำรายได้ให้บริษัท โดยค่าตอบแทนที่คิดว่าจะได้รับ + ประสบการณ์ ทักษะที่จะได้ติดตัวมา มันน่าจะคุ้มที่จะเสี่ยงดูครับ ไม่รู้ว่าใช้คำว่า high risk, high return ได้หรือป่าวน่ะครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2018, 08:03:09 โดย u5314041 »

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 08:22:32 »
วิ่งเซลโตโยต้าเท่านั้น กระบะก็ อีซูสุ

มาสด้า รออะไหร่นานถ้าชน ตัดทิ้งไปเลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 09:01:43 »
ไม่ยาริสก็แจ๊สครับ
พวกนี้ไม่จุกจิก ซ่อมง่ายครับ
ถ้าต้องมีขับต่างจังหวัดบ้าง แนะเครื่องใหญ่หน่อยครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 09:41:20 »
สำหรับผมนะ
โตโยต้า เอาที่ชอบ
ดาวน์น้อย ผ่อนแบบ บอลลูน
บอลลูนสักงวดที่ 72 หรือ 84
เอาเงินทั้งหมดที่ได้จาก บ. เกี่ยวกับ ผ่อน ซ่อม ทุกๆอย่าง มันต้องเหลือ เก็บเอาไว้ดาวน์คันใหม่
พอคันนี้ถึงบอลลูน เทริน์ ออกคันใหม่ ถ้ายังวิ่งงานอยู่ก็แบบเดิม แต่ถ้าไม่วิ่งแล้ว ดาวน์คันใหม่ สบายๆ
บ. ค่าตอบแทนเกี่ยวกับรถเมื่อครบ 5 ปี สามารถ ดาวน์ Civic หรือ Altis 1.8 ที่ 50% ได้สบายๆ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 09:42:06 »
เลือกโตโยต้าดีแล้วสำหรับรถใช้งานวิ่งเยอะครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 09:59:29 »
เป็นผมซื้อให้ถูกที่สุดครับ

ถ้าไม่มีเงินสด ต้องซื้อผ่อน ตัดมือสอง จัดไฟแนนซ์ใหม่ได้เลย เพราะดอกเบี้ยบานเบอะ

หรือ

ซื้อมือสองแบบผ่อนต่อ รถระดับนี้คนขายทิ้งแบบผ่อนต่อเยอะแยะครับ เราเสียแค่ค่าเปลี่ยนสัญญา หาที่ผ่อนจบหมดรวมทุกอย่างแล้ว ไม่แพงกว่าราคาป้ายมือสองปัจจุบัน แต่เราผ่อนเป็นเดือนๆได้ ประหยัดได้เยอะเลย ยิ่งได้รถตลาด ที่มีประกันเหลือ ก็ปิดความเสี่ยงลงไปอีก