ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามี316i F30 แล้วจะหารถใหม่ที่ดีกว่าในแง่ประหยัด ขับขี่ ซ่อมง่าย รถคันต่ไป...  (อ่าน 6378 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าคิดว่า มีF30 316เป็นฐาน
1. อัตราสิ้นเปลือง นอกเมือง 18กม/ลิตร
2. ขับสบายเท่านี้พอ  ถ้าขับแย่กว่านี้ ทางไกลเหนื่อยกว่านี้ไม่เอาแล้วครับ
3. แข็งแรงและเก็บเสียงดีกว่านี้ มันเกี่ยวกับข้อ2.ครับ
4.อะไหล่มีเยอะและหาง่านและซ่อมง่ายแล้ว เพราะช่างMINI ออกมาเปิดอู่กันมาก อะไหล่เครื่องยนต์ในศูนย์ก็ไม่แพงมากแล้ว
5.ไม่จุกจิกกวนใจใน5ปี ไม่สนวารันตีเพราะอยากได้แบบไม่เคลมมากกว่า

6.ลืมไปได้งัย ขนาดไม่ใหญ่กว่านี่แล้วครับ

เรื่องอื่นๆไม่ได้แคร์ อัตราเร่งไม่สน ออพชั่นอะไรๆไม่เอาได้ก็ดี

จะหารถใหม่มาแทนผมมีตัวเลือกอะไรแทนรถคันนี้ ตรงตามความต้องการนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2018, 09:00:25 โดย Jæ »

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member

ออฟไลน์ bingoman

ประหยัดซ่อมง่าย  ผมมองว่าต้องดีเซล ไม่ก็ไฮบริดเลย

X1 20d, 320d

Lexus Ct200h, IS300h

Camry Hybrid

CHR Hybrid

Mazda 2 diesel

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

หมด BSI ยัง ถ้าหมดแล้วสั่งหัวตัด M3 F80 จาก JP มาลงเลย สนุกกว่าเดิมแน่นอน ฮิฮิ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member

ออฟไลน์ lay

2019 Mazda CX-3 รุ่นไมเนอร์เชนจ์

ออฟไลน์ NoName__???

CAMRY ไฮบริจ ใช้สบาย 5ปี ค่อยขายทิ้ง แต่ ตรงข้อ 3. แข็งแรงอาจไม่เท่ายุโรป

ออฟไลน์ mongolias

CAMRY HV พอได้ไหมครับ
หรือถ้าจะย่อมลงมาหน่อย CHR ตัว Top ที่เขาว่าช่วงล่างดี ก็น่าสนนะครับ
เอาแบบซ่อมง่ายไม่จุกจิก ผมคิดออกแค่ 2 รุ่นนี้แฮะ

ออฟไลน์ paulmoderndog

Camry Accord   ปัญหาของ2ล้านรถยุโรปคือจะได้ Segment ที่เล็กกว่า3

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member

ออฟไลน์ H3T

ไม่บอกงบ ก็ Lexus NX200t
 ขนาดต้องไม่ใหญ่ขึ้น ไม่งั้นผมว่า Camry ใหม่น่าจะขับดีขึ้นจนใกล้เคียง F30 ในการเกินทาง
 เอาตามที่ต้องการทั้งหมด CHR 1.8

ออฟไลน์ PAN

ออฟไลน์ Merida R.

• Newbie
  • *
ส่วนตัวใช้ Honda Jazz ค่ะ บอกเลยว่าคุ้มสุด ประหยัดน้ำมันแถมขนของได้เยอะมากๆ เราเอาไปออก Road Trip กับแฟน เอาจักรยานไปได้สิงวัน พร้มของที่นอนและอุปกรณ์แคมป์ปิ้ง ตอนนี้กำลังจะย้ายหอ ก็อัดของลง Jazz นี่แหละค่ะ คันนี้พังก็ยังจะเล็ง Jazz ไว้อยู่ อาจจะดู HR-V ไว้ด้วย จขกท อย่าลืมดูเบี้ยประกันด้วยนะ เพราเป็นค่าใช้จ่ายที่เราต้องเสียรายปี เอาค่าผ่อนรถ กับ ค่าเบี้ยประกันหาร 12 แล้วมาดูว่าคุ้มไหม เงินจะพอจ่ายต่อเดือนรึเปล่า ลองหาเบี้ยประกันคร่าวๆ ได้ที่เว็บนี้ https://money.priceza.com/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C
มีหลายรุ่นให้เลือกค่ะ สามารถกะๆ ได้ว่ารถเราจะเบี้ยเท่าไร คุ้มครองเท่าไร

ออฟไลน์ SM.

ผมนึกถึง CH-R

เริ่มเห็น C-HR เตี้ยๆ บ้างแล้วเหมือนกันครับ นึกถึงเมื่อก่อนที่มี Juke แต่งเตี้ยๆเลย

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
MINI Cooper D 5-door พอจะเข้าข่ายมั้ยครับ