ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่สตรัท แล้วจะใส่สปริงโหลดด้วยได้ไหมหรือต้องชุดมันเท่านั้นคับ  (อ่าน 5504 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
ตามหัวข้อ คือผมมีสตรัท gab ss อยู่แล้วแต่สปริงหลังมันหายไปข้างนึง แบบนี้จะเบิกใหม่ให้หมือนกันไปเลย

แต่ก็มาลองคิดเล่นๆว่าถ้าเอาสปริงโหลดที่ดีๆ ไม่แข็งมากมาใส่จะเได้ไหม เช่น เอาสปริงโหลด tein มาใส่คู่หลัง ส่วนชุดก็ชุดเดิมคือ gab ss แต่เปลี่ยนแค่สปริงหลัง

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
ถ้าจะใส่กันได้ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางด้านในของสปริง (คนขายเค้าเรียก id) และ ความยาว ควรต้องเท่ากัน .. ค่า K ควรใกล้เคียง

จริงๆมันมีของแต่งขายครับ ที่เห็นบ่อยๆยี่ห้อ swift ราคามือสองต่อคู่ หย่อน 5000 นิดหน่อย ตอนซื้อต้องระบุว่าจะเอา id เท่าไหร่ ยาวเท่าไหร่ ค่า K เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ YAmodels

สำหรับด้านหลัง ถ้าเป็นรถคานบิด ใส่ได้แน่ๆครับ แต่จะดีมั้ยอีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ tom46

เท่าที่พอรู้มานะครับ สตรัทปรับเกลียว หรือ coilover จุดประสงค์เขาทำมาเพื่อให้สามารถเลือกใช้ได้หลายๆแบบ อย่างสปริงเขาก็จะทำเป็นสปริงหลอดออกมา แล้วแต่ว่าจะนำไปใช้แบบไหน ก็เปลี่ยนสปริงแบบที่ต้องการได้ตามรูปแบบที่จะปรับเซท

ส่วนมากตัวสปริงหลายๆยี่ห้อมักจะทำมาในขนาดเดียวกัน แต่ก็มีบางยี่ห้อที่จะทำขนาดขดวงของสปริงไม่เหมือนกับคนอื่นเขาก็มีครับ แต่ของพวกนี้พอเริ่มลึกๆเข้ามันจะเป็นวิชาการกันหมดละ นอกจากตัวสปริง ค่า K ที่ต้องเลือกแล้ว ก็ยังมีเรื่องน้ำหนักที่ลงแต่ล้อตามมาอีก

ถ้าเป็นผมกรณีแบบนี้ผมจะหาสปริงในชุดของเดิมเขามาใส่เอาครับ ง่ายสุดไม่ต้องคิดอะไรมากครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

ค่า K สปริง กับ ค่าความหนืดโช้คอัพ มันต้อง match กันด้วยครับ

สปริงดี แต่ความหนืดโช้ค ไม่พอดี ก็ขับไม่ดีครับ

ถ้าสปริงเดิม 5k เอาสปริง 4k มาใส่มันจะแข็งขึ้นหรืออ่อนลงคับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ถ้าสปริงเดิม 5k เอาสปริง 4k มาใส่มันจะแข็งขึ้นหรืออ่อนลงคับ
อ่อนลงครับ แต่ตัวโช๊คก็ต้องปรับความหนืดลงด้วย ถ้าตอนใส่ 5 K ปรับไว้กลางๆ ใส่ 4 K ก็อาจจะปรับมาเหลือ 6-10 แต่ถ้าสปริงอ่อนเกินไป ก็จะกลายเป็นโช๊คแข็งเกินไปครับ

อ่อนลงครับ แต่ตัวโช๊คก็ต้องปรับความหนืดลงด้วย ถ้าตอนใส่ 5 K ปรับไว้กลางๆ ใส่ 4 K ก็อาจจะปรับมาเหลือ 6-10 แต่ถ้าสปริงอ่อนเกินไป ก็จะกลายเป็นโช๊คแข็งเกินไปครับ

ขอบคุณคับ