ผู้เขียน หัวข้อ: CRV G5 diesel นั่งเต็มคัน ขึ้นเขา พอจะสู้ ppvได้ไหม  (อ่าน 12940 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
พอดีว่า ชอบความนุ่มแบบ crv
แต่อยากได้ความทน และแรงบิดดีเซล
ไม่รู้ว่า ขึ้นดอย อ่างขาง แม่ฮ่องสอน อะไรแบบนี้
จะสู้พวก ppv mid power ได้ไหม ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: CRV G5 diesel นั่งเต็มคัน ขึ้นเขา พอจะสู้ ppvได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 21:28:43 »

มันก็ขึ้นได้หมด   แต่มันก็ขึ้นได้แบบ เรื่อยๆ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: CRV G5 diesel นั่งเต็มคัน ขึ้นเขา พอจะสู้ ppvได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 21:34:25 »
ผมว่าขึ้นเขาได้ดีกว่า mu-x 1.9 แน่นอน..55

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 21:36:38 »
ขึ้นได้สบายครับ หายห่วงเลย....

แต่ถ้าจะแข่งกันเร่งขึ้นเขาก็ยังเป็นรอง SUV พวกที่ใช้เครื่องดีเซล 2.4 - 2.5 อยู่หน่อยๆครับ
ผมเคยเอา fortuner 2.5 ตัวก่อนขึ้นทางฝาง ช่วงที่ชันมากๆถ้าเร่งส่งมาดีพอ สามารถลากความเร็วไปได้ถึง 50-60 km/h โดยที่รอบยังไม่สุดด้วย (ช่วงวิ่งลากขึ้นผมจะเน้นรอบกลางๆเพราะแรงบิดมาแถวนั้น)
แต่นั่งแค่ 4-5 คนนะครับ

ถ้าจะห่วง ไปห่วงเรื่องเกียร์ดีกว่า 
บางคันขับรถแบบตะบี้ตะบันจะขึ้นไปให้ถึงเร็วๆ หรือไม่ก็พยายามไล่แซงคนอื่นโชว์ power รถ น้ำมันเกียร์จะเดือดเอาง่ายๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2018, 21:38:53 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 21:57:48 »
เท่าที่ผมจำได้น่าจะสิบกว่าปีมาแล้วเคยเอา ยาริส1.5ตัวเกียร์ธรรมนั่งเต็มคันไปอ่าขางมาครับ ไปกับกะบะและพีพีวีดีเชล ก็ไปกับเขาได้นะ 1.6ดีเชลน่าจะสบายครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 22:04:53 »
ถ้าน้ำหนักโหลดของกับคนเท่ากัน CRVแรงบิดน้อยกว่าPPV คาดว่าโดนแซงได้ครับ

ผมขับCRV2.0เบนซิน ขึ้นอ่างขาง อินทนนท์ โดนกะบะแซงตลอด
อยากได้แรงบิดแบบนั้นดึงดี ดีเซลประหยัด
CRV2.0 บนดอย ราวๆ 7-8กม./ลิตร (E20)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 22:09:21 »
สบายมากครับ ต่อให้อ้วนทุกคนทั้งคันก็ยังไหว

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 22:11:16 »
1.6 disel 9 เกียร์ ถ้าเครื่องยนต์รอบเดิน ติดบู๊ชแล้ว  แรงบิดมาเต็มๆ + 9 เกียร์ทดเข้าไป ไต่ได้สบายๆครับ  แต่ให้ระวังตอนไต่ขึ้นไป  แล้วมีเบรคชลอ หยุดนิ่ง แล้วจะไปต่อ ถ้าไปเล่นเกียร์ ล๊อกเกียร์ไม่ได้ออกด้วยตัวด้วยเกียร์ 1 อาจมีเหวอได้ ถ้ารอบเครื่องยนต์ยังไม่ดีด   ถ้าขับขึ้นเขาชันๆ  แนะนำ ใส่เกียร์ D แล้วกดขึ้นไปเลย  กล่องเครื่องยนต์จะเลือกเปลี่ยนเกียร์ให้เอง    เวลาขับลงเขาถ้ารถลงเร็วมากเกินไป  ค่อยไปเล่น paddle shif เพื่อสร้างแรงเบรคครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 22:40:03 »
ขึ้นน่ะขึ้นได้
แต่จะโดน ดาก้อนอาย หรือ มายตี้เอ็ก เจ้าถิ่นบีบแตไล่ตูด
เนื่องจาก เชื่องช้า หรือไม่ ก็ต้องลุ้นกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 23:11:54 »
สบายครับ ดีเซลแรงบิดมันมารอบต่ำอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 23:49:34 »
สบม ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 07:13:33 »
แซงไม่ไหวหรอก แต่ตามทันแน่นอน

ออฟไลน์ Maestro

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 08:37:12 »
ขึ้นได้ไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้าเจอโค้งหักศอกผมจะรำคาญเรื่องคันเร่งหน่วง รถหลังเค้าดันขึ้นต่อเนื่องเรื่อยๆ แต่รถเราดันรอคันเร่งอยู่
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 09:01:10 »
ขึ้นเขาสบายอยู่แล้วครับ

เพียงแต่ว่าถ้าคุณไม่ใช่คนพื้นที่ ยังไงคุณก็ไปไวกว่าเขาไม่ได้หรอกครับ
ตอนผมใช้ B-segment ผมเคยลงจากภูทับเบิกมาพร้อมรถบรรทุกน้ำ(น่าจะเป็นรถเปล่า) ผมพยายามตามเขา ยังแทบจะไม่ทันเลยครับ
ขาขึ้นไม่ว่าจะภูทับเบิกหรืออ่างขาง รถกระบะชาวเขาเก่าๆนี่ แซงกระจาย เพราะเขารู้จังหวะครับ โค้งไหนใส่ได้เท่าไหร่ ตรงไหนต้องเบรค ตรงไหนต้องเร่ง
ขับไปเรื่อยๆ ของเรานี่แหละ สบายสุดละครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 09:07:55 »
รถรุ่นใหม่ หัวฉีด ส่วนใหญ่ ไม่มี ปห.
ไม่เหมือนพวก คาร์บู อันนั้น ถ้าเอียงมาก ไม่ได้มีโอกาสดับ หรือหมดแรงดื้อๆ!!

ตอนขับขึ้นไม่ยาก แต่ตอนลงนั้นยากกว่า
เพราะตอนขึ้น ถ้าใช้เกียร์ต่ำ ค่อยขึ้นไป หรือใช้ D ขึ้นไปได้

แต่ตอนลงถ้าใช้ D ลง ถ้าเป็นทางลาดต่อเนื่อง นี่ อตร. เพราะ ความเร็วมันจะสูงมาก
ถ้าเหยียบเบรคตลอด เบรคก็จะไหม้ และเบรคไม่อยู่อีก
ควรจะใช้เกียร์ต่ำลงเช่นกัน ถ้า auto ก็ใส่ L แต่ถ้ามี paddle shift ก็ใช้ซะ ค้าง 1-2 ลงมา เพื่อใช้ engine brake ช่วย
"Make It Count"

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 09:10:07 »
ถ้า Mu-X 1.9 คงไม่แพ้ แต่ถ้า Fortuner ผมว่า เค้าน่าจะไต่ได้ดีกว่า

แต่เห็นด้วยกับท่านข้างบนนะ จะรถเทพแค่ไหน สำคัญที่สุด คือ ฝีมือคนขับนี่แหละ เห็นบ่อยๆเลย ทับเบิก / ปาย กระบะชาวบ้านเก่าๆนี่แหละ แซงหาย ขับไล่ยังไง ก็ไม่ทัน เค้าคนพื้นที่ รู้ไลน์ รู้โค้ง น่ะครับ ขับทุกวันนี่นา

ครั้งนึง ขึ้นอินทนนท์ มาคนเดียว กำลังไล่มันส์ๆ เจอกระบะตำรวจ Dragon Eye มั้ง จี้จัง พอมีจังหวะ ผมก็หลบ ... พอเค้าแซงได้ อ๋ออออ สภอ. แม่แจ่ม

รถตำรวจพื้นที่ นั่น Dragon Eye เครื่อง 2.5 เองนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 09:12:43 »
CR-V แรงม้า แรงบิด อาจจะน้อยกว่า PPV หลายๆ ตัว

แต่อย่าลืมว่า ถ้าเทียบน้ำหนักตัวรถ CR-V ก็น้อยกว่า PPV ทุกตัว(คาดว่า)

ดังนั้น แรงม้า แรงบิด ต่อ น้ำหนัก มันดีกว่า PPV นะ

ถ้าจำนวนผู้โดยสารเท่ากัน CR-V จะขึ้นเขาดีกว่า PPV ซะด้วยซ้ำ แถม CR-V ดีเซล แรงบิดมารอบต่ำ ด้วย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 09:21:47 »
อย่าลืมเรื่องเกียร์นะครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิดรถดีเซลที่ออกแบบมาให้เป็นรถยนต์นั่ง อัตราทดเกียร์มันจะต่างจากดีเซลที่ทำมาเพื่อบรรทุกแบบ ppv อยู่นะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 09:40:23 »
อย่าลืมเรื่องเกียร์นะครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิดรถดีเซลที่ออกแบบมาให้เป็นรถยนต์นั่ง อัตราทดเกียร์มันจะต่างจากดีเซลที่ทำมาเพื่อบรรทุกแบบ ppv อยู่นะ
การซอยเกียร์ออกมาถึง 9 เกียร์มันจึงเป็นคำตอบครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 09:45:57 »
ขึ้นเขาอยู่ที่แรงบิด ที่บ้านใช้เก๋งดีเซล ขึ้นเขาแซงกระบะสบายๆๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 10:21:49 »
ขึ้นเขาอยู่ที่แรงบิด ที่บ้านใช้เก๋งดีเซล ขึ้นเขาแซงกระบะสบายๆๆ

จริงๆ เรื่องแบบนี้มันบอกยากครับ รถกระบะเขาอาจจะขับปกติๆ ไม่ได้เค้น แต่คนขับเก๋ง อาจจะมีกระแทกกระทั้นคันเร่ง (แค่ยกตัวอย่างนะ)

ดังนั้น การแซง หรือ ลักษณะการขับแบบนี้ มันบอกไม่ได้ครับ ถ้าจะให้รู้จริงๆ ต้องไป กดขึ้นพร้อมๆ กัน กดเต็มๆ ไปเลย แล้วจะรู้ชัดเจนว่าคันไหน อะไรคือความต่าง

ปล.ผมมีทั้งเก๋ง ทั้ง กระบะ สลับใช้งาน ขับขึ้นเขาบ่อยๆ (อ.ภูเรือ จ.เลย) เลยพอทราบนิสัยของคนที่ใช้รถที่ขับขึ้นเขา ว่าเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 10:38:44 »
นั่งเต็มคันคือกี่คนครับ ใช้เบาะแถว3ใหม
บอกเลยสู้ได้สบายๆ สู้ได้คือคนที่ไม่ได้ชำนาญเส้นทางมากนักนะครับ
แต่ถ้าเจอคนชำนาญทาง รถอะไรก็ตามเขายากครับ ต้นปีที่ผ่านมาผมไปภูชี้ฟ้า ขับG5ขับ4นี่แหละ
ผมแซงแทบทุกคนเพราะขับทำเวลาด้วย แต่เจอกระบะส่งของเจ้าถิ่น พี่แกโค้งก็แซง เนินก็แซง แบบนี้ไม่ไหวครับ
เลยขับตามๆดูถนนกันไป

ออฟไลน์ werawit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 14:12:38 »
ขึ้นเขา ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่กำลังเครื่อง มันอยู่ที่ traction และ ระบบส่งกำลัง...

เมื่อปีก่อนถ้าจำได้จะเห็นมีคลิปนึง X-trail ขึ้นเขาไม่ได้.. ปัญหามันไม่ได้อยู้ที่กำลังเครื่อง รถทุกคัยใส่เกียร 1 แรงเหลือเฟือ แต่ปัญหาอยู่ที่ ล้อมันฟรี ล้อหน้าหมุนแต่รถไม่ขึ้น และ ล้อหลังไม่ช่วยปั่นทั้งๆที่เป็น 4wd  เพราะ x-trail มันไม่มี lock เพลากลาง ไม่ lock แรงหมุนล้อ หน้า-หลัง ถ้าจะแพ้ppv ก็เพราะ มันไม่มี lock เพลากลางนี่แหละ  !!

คลิป X-trail ขึ้นเขาไม่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2018, 14:17:29 โดย werawit »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 15:14:44 »
ขึ้นเขา ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่กำลังเครื่อง มันอยู่ที่ traction และ ระบบส่งกำลัง...

เมื่อปีก่อนถ้าจำได้จะเห็นมีคลิปนึง X-trail ขึ้นเขาไม่ได้.. ปัญหามันไม่ได้อยู้ที่กำลังเครื่อง รถทุกคัยใส่เกียร 1 แรงเหลือเฟือ แต่ปัญหาอยู่ที่ ล้อมันฟรี ล้อหน้าหมุนแต่รถไม่ขึ้น และ ล้อหลังไม่ช่วยปั่นทั้งๆที่เป็น 4wd  เพราะ x-trail มันไม่มี lock เพลากลาง ไม่ lock แรงหมุนล้อ หน้า-หลัง ถ้าจะแพ้ppv ก็เพราะ มันไม่มี lock เพลากลางนี่แหละ  !!

อันนี้ เคยเอามา post ใน HLM แล้ว และผมเห็นใน Youtube นานละ

ที่ x-trial ขึ้นไม่ได้ ผมเชื่อว่า ในสถานการณ์เดียวกัน ยางเดียวกัน พื้นถนนเดียวกัน บรรยากาศเดียวกัน กับ suv ราคา 1 กว่าๆ ที่ขายในบ้านเราทุกคัน ผมเชื่อว่าขึ้นไม่ได้

บางคนบอก แบตเตอรี่ ไม่ค่อยมีไฟหรือไฟเหลือน้อย เพราะเป็น hybrid บางคนบอกระบบขับเคลื่อนไม่ฉลาด ไม่มีสังเกตุความชัน ความชื้น ความเปียกลื่นของถนน และยางรถ ที่ใช้เลย ว่ามัน “ไม่ไหว...”

ผมใช้กระบะ 4x4 ยางติดรถเป็น HT ขับตามไร่ยางและไร่สตรอเบอร์รี่ เวลามีฝนตก หรือ ถนนค่อนข้างชื้น เจอดินเขา(สีแดงๆ ออกส้มๆ) แล้วเจอทางชัน เนินชัน บอกเลยว่า มันลื่นมากกก!!! แล้วดินค่อนข้างเหนียว พอมันเข้าดอกยางนะ บรรลัยเกิน ลื่นเป็นรองเท้าสเก็ตเลย มีครั้งหนึ่งขึ้นไม่ไหว ติดหล่ม ผมจอดรถทิ้งกลางไร่ แล้วเดินกลับบ้านไปเอาเทรคเตอร์คูบโบต้า มาดึง ขึ้นเอา เปลี่ยนยางรอบหน้า ผมจะเปลี่ยนเป็น AT หรือ MT ไปเลย

ปล. จขกท. ว่ามา ขึ้นเขา น่าจะหมายถึงทางเรียบ ทางดำ ที่เป็นทางขึ้นเขา ไม่น่าจะหมายถึงทางลุยหรือทุระกันดานหรือทาง offroad นะ

ออฟไลน์ werawit

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 15:58:04 »

อันนี้ เคยเอามา post ใน HLM แล้ว และผมเห็นใน Youtube นานละ

ที่ x-trial ขึ้นไม่ได้ ผมเชื่อว่า ในสถานการณ์เดียวกัน ยางเดียวกัน พื้นถนนเดียวกัน บรรยากาศเดียวกัน กับ suv ราคา 1 กว่าๆ ที่ขายในบ้านเราทุกคัน ผมเชื่อว่าขึ้นไม่ได้

บางคนบอก แบตเตอรี่ ไม่ค่อยมีไฟหรือไฟเหลือน้อย เพราะเป็น hybrid บางคนบอกระบบขับเคลื่อนไม่ฉลาด ไม่มีสังเกตุความชัน ความชื้น ความเปียกลื่นของถนน และยางรถ ที่ใช้เลย ว่ามัน “ไม่ไหว...”

ผมใช้กระบะ 4x4 ยางติดรถเป็น HT ขับตามไร่ยางและไร่สตรอเบอร์รี่ เวลามีฝนตก หรือ ถนนค่อนข้างชื้น เจอดินเขา(สีแดงๆ ออกส้มๆ) แล้วเจอทางชัน เนินชัน บอกเลยว่า มันลื่นมากกก!!! แล้วดินค่อนข้างเหนียว พอมันเข้าดอกยางนะ บรรลัยเกิน ลื่นเป็นรองเท้าสเก็ตเลย มีครั้งหนึ่งขึ้นไม่ไหว ติดหล่ม ผมจอดรถทิ้งกลางไร่ แล้วเดินกลับบ้านไปเอาเทรคเตอร์คูบโบต้า มาดึง ขึ้นเอา เปลี่ยนยางรอบหน้า ผมจะเปลี่ยนเป็น AT หรือ MT ไปเลย

ปล. จขกท. ว่ามา ขึ้นเขา น่าจะหมายถึงทางเรียบ ทางดำ ที่เป็นทางขึ้นเขา ไม่น่าจะหมายถึงทางลุยหรือทุระกันดานหรือทาง offroad นะ

จขทม ถามถึงขึ้นเขา ขึ้นดอยต่างๆ ในคลิปที่ผมแปะมา ก็เป็น ภูชี้ดาว... ดูแล้วก็ไม่ได้ offroad ไม่ได้ชันมากนะ แต่มันลื่น ผมว่าถ้า xtrail มันหมุน 4 ล้อได้ตลอด ผมว่าขึ้นได้ไม่มีปัญหานะครับ มันไม่ได้ติดหล่มแบบล้อถูกแขวน

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 19:59:09 »
อยากมาแชร์ประสบการณ์ครับ ไอเรื่องรถหน่ะไหวสบายๆอยู่แล้ว แต่ถ้าจะขับให้เซียนๆล่ะก็ผมมีวิธีครับ ไปหาซื้อตัวยึดโทรศัพท์ติดกระจกไว้ แล้วก็เปิด google map ไว้เลยครับ มาร์คจุดที่จะไปซะให้เรียบร้อย จากนั้นก็เอามาแปะไว้เพื่อนเล็งโค้ง ขับไปสักระยะจะรู้เลยว่าโค้งไหนควรเบาเท่าไร โค้งไหนยัดได้ โค้งหนักโค้งเบา เราสามารถเห็นก่อนได้สบาย ล่าสุดไปทริปแม่ฮ่องสอน ปาย มาครับ แซงได้ทุกคันตั้งแต่ออบหลวงยันขาลงมาแม่ริมอีกที เจ้าถิ่นที่ว่าเร็วทั้งหลาย ทั้งรถไปรษณีย์ รถคอกวี๊ดฟ่อ ก็ไล่หวดได้สบาย ถ้าไปกับเพื่อนก็ปล่อยเพื่อนเมารถไป เราก็สนุกของเรา แต่ถ้าไปกับครอบครัวก็ปล่อยเจ้าถิ่นไปเถอะครับ 55555 ลองดูครับ วิธีนี้ทำให้เราขับรถบนดอยได้ปลอดภัยมากขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 21:48:49 »
ขึ้นได้ครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 09:46:47 »
รถทุกรุ่น  วิศวกรผู้ออกแบบและผลิต  เขาทำเกียร์มาให้สัมพันธ์กับเครื่อง และเผื่อสถานการณ์เหล่านี้ไว้แล้วครับ  หนักหน่อย ชันหน่อย ก็ลดเกียร์ ไงครับ  เอาจนเกียร์ 1 ไม่หมุน นั้น ไม่มีครับ  ถ้าถึงขนาดไม่ขึ้น เกียร์ 1 ก็แค่หมุนฟรี  เครื่องและเกียร์ มันไปได้อยู่แล้ว 
เกียร์ At ขึ้นลงดอยชัน  ควรใช้โหมด Manual  หากยัด D อย่างเดียว เกียร์จะทำงานหนัก บางจังหวะจะมีเอ๋อๆ รอบได้ ความเร็วไม่ได้  บางครั้งรอบสูง ๆ  ระบบมันอยากจะเซฟเกียร์ พยายามจะเปลี่ยนเกียร์ให้ แต่ความเร็วไม่ได้ เลยเกิดความรู้สึกว่า ไม่มีแรง ถ้าแบบนั้น คือ กำลังทำร้ายเกียร์อยู่  ยัดโหมด Manual อาการเหล่านี้จะไม่มี

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 10:05:31 »

สบายๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 08:41:36 »
ขึ้นได้สบายๆ ไปเรื่อยๆ รู้จังหวะแรงบิดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์