ผู้เขียน หัวข้อ: CRV G5 diesel นั่งเต็มคัน ขึ้นเขา พอจะสู้ ppvได้ไหม  (อ่าน 13032 ครั้ง)

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
Re: CRV G5 diesel นั่งเต็มคัน ขึ้นเขา พอจะสู้ ppvได้ไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 14:43:29 »
ถึงจะเป็นเครื่องยนต์ดีเซลแล้วแต่ถ้าจะใช้ขึ้นเขาบวกกับมีน้ำหนักบรรทุกด้วยแล้วแรงบิดสำคัญมากครับผมเคยมาแล้วและเข็ดเลย เมื่อปีที่แล้วผมไปเที่ยวภูทับเบิกเอาวีโก้ 4x4 2.5 ไป บรรทุกคนไป 9 คน จะขึ้นไปที่พักตรงสหกรณ์ภูทับเบิกเป็นทางชันสัก  60 องศาประมาท 100-300 เมตรน่าจะได้ ย้ามใจว่ารถดีเซลยังงัยต้องขึ้นได้อยู่แล้ว ไม่เชื่อคำเจ้าถิ่นที่บอกว่า 2.5 ขึ้นไม่ได้ แต่ผมเอาขึ้นไป เข้าเกียร์ 1 โฟลวิวเลยตอนต้นๆทางเร่งเครื่องแบบเต็มที่เลยกะว่าแรงส่งจะพอปรากฎว่าไปหมดแรงตรงกลางทางขึ้นต่อไม่ได้ ต้องจอดเอาไงดีรถที่ตามมาไม่มีใครกล้าตามเพราะเห็นว่าเป็นรถใหญ่จะถอยก้อไกลพอดู ตัดสินใจใส่เกียร์สโล เข้าเกียร์ 3 วิ่งขึ้นไปต่อถึงจะไปได้ ถ้าวันนั้นรถผมไม่มีเกียร์สโลคงแย่แน่ จะถอยก็ยากมากกลางทางแล้วไปต่อก็ไม่ไหวฝืนครัชจะไหม้เอา เพราะฉะนั้นผมคิดว่ากำลังแรงบิดของเครื่องยนต์กับเกียร์สำคัญมากๆ ถ้าจะใช้แบบนี้เลือกให้ดีครับ