ผู้เขียน หัวข้อ: พอมีวิธีจัดการกับคนที่จะอดรถ7ปีโดยไม่ขยับไหมครับ  (อ่าน 8054 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
พอดีมีเพื่อนที่รู้จักทำธุรกิจ Apartment แล้วพอดีมีรถจอดตาย2,3คัน มาหลายปี จอดจนยางแบนเลยครับ คือทุกวันนี้เขาก็จ่ายค่าที่จอดทุกเดือนครับ แต่มันเป็นที่จอดรถของส่วนรวม คือรถมันน่าจะต้องจอดหมุนเวียนบ้างนะครับ  อยากจะทราบว่ามีกฎหมายตัวไหนที่ว่าไม่ให้จอดตายเป็นเดือน เป็นปีครับ

ออฟไลน์ kez

ถ้าเค้ายังจ่ายค่าจอดก็ทำอะไรไม่ได้

ลองคุยกับเค้าดีๆ. จัดสรรที่จอดใหม่ให้เค้าที่สะดวกต่อทุกฝ่าย

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
เค้าก็คงมีเหตุผลให้ต้องเก็บรถไว้หรือเปล่าครับ อาจจะแม่ซื้อให้คันนี้ เลยไม่อยากขาย ทำนองนี้ ลองสอบถามดูก่อนครับ

ถ้าไม่มีเหตุผลให้ต้องเก็บไว้ ก็ลองถามเค้าดูว่าต้องการขายซากอะไรไหม ถ้าต้องการก็ไปช่วยเค้าครับ หาทางขายรถให้ จะได้ระบายออกไปได้บ้าง

แต่ถ้าไม่มีเหตุผลในการเก็บ แค่ขี้เกียจขาย ก็หันกล้องวงจรปิดไปทางอื่นครับ รถจอดไว้เฉยๆ ไฟไหม้เองได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
  ถ้าเค้ายังจ่ายค่าจอดก็ทำอะไรไม่ได้

ลองคุยกับเค้าดีๆ. จัดสรรที่จอดใหม่ให้เค้าที่สะดวกต่อทุกฝ่าย

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Mr. RO

ออกระเบียบวิธีคิดค่าจอดรถใหม่ โดยแยกจากค่าส่วนกลางได้ไหม
เช่นแต่เดิมส่วนกลางอาจคิด ต่อตรม เช่น เดือนละ 20 บาทต่อตรม
อาจลดค่าส่วนกลางออก เหลือ 10-15 บาทต่อตรม และบอกขอคิดค่าจอดรถใหม่เป็น
คือให้สิทธิ คนพักอาศัยในอาคาร ตามพื้นทีเดิม เช่นเช่าพื้นที่ แต่ต่ำกว่า  80 ตรม จอดรถได้ 1 คัน แต่เกินกว่ามีสิทธิจอดได้ 2 คัน
และคิดค่าจอดรถโดยระบุว่า คิดค่าจอดรถ ต่อคันเป็นรายเดือน แต่มีรายละเอียดสำคัญว่า
ค่าจอดรถจะคิด เดือนละ 500 บาทต่อคันต่อเดือน แต่อย่างน้อยต้องมีการรถเข้าออกจากอาคารอย่างน้อย 1 ครั้ง
แต่จะคิดค่าจอด เดือนละ 2,000 บาทต่อเดือนกรณีจอดแล้วไม่ได้นำรถออกจากอาคารเลยเป็นต้น

ตัวเลขที่นี้เป็นแค่ ตัวอย่าง แต่หลักๆคือมีการแยกเก็บค่าจอดรถต่างหาก แต่มีการระบุว่าต้องมีการนำรถเข้าออกอาคารด้วย ถ้ามาจอดแช่ไม่นำรถออกจากอาคารเลย  จะมีการคิดอีกอัตราที่สูงกว่าเดิม 3-4 เท่าเพื่อ เพื่อไม่ให้เอารถมาจอดเป็นสุสานนะครับ หรือ ถ้ามีกรณีต้องเดินทางไปตปทนาน 3-6 เดือนก็สามารถมาทำเรื่องขอผ่อนผันไว้ก่อนได้ แต่ต้องมีการแจ้งล่วงหน้า อะไรแบบนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2018, 11:32:16 โดย Mr. RO »

ออฟไลน์ ped

• Newbie
  • *
ก็แค่ไม่ต่ออายุค่าเช่าที่จอด ง่ายๆเลยครับ

เหตุผล เพราะมันคือซากรถ

ออฟไลน์ Smith686

ถ้าเขายังจ่ายค่าที่จอดรถทุกเดือนเขาก็มีสิทธิที่จะจอดสิครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ก็แค่ไม่ต่ออายุค่าเช่าที่จอด ง่ายๆเลยครับ

เหตุผล เพราะมันคือซากรถ

ประมาณนี้ครับ

หรือไม่ก็ออกกฏไปเลยว่ากี่เดือนต้องมีการขยับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ค้นจากเว็บต้องห้าม เขียนในกระทู้นึงว่า ผิด พ.ร.บ.รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ.2535
ทิ้ง วาง หรือกองซากรถยนต์บนถนน หรือสถานสาธารณะ ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท

เพราะฉะนั้น ถ้ารถจอดตาย ไม่ได้ต่อทะเบียน น่าจะถือเป็นซากได้ครับ ก็ให้ปรับไปจนเบื่อนั่นแหละ
แต่ถ้ายังต่อทะเบียนอยู่ (ไม่น่านะ?) ก็ต้องหามาตรการแบบท่านข้างบนว่า เปลี่ยนวิธีคิดใหม่ ระบุเหตุผล
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ถ้าจ่ายค่าเช่าที่จอดก็มีสิทธ์์จอด  ไม่ให้จอดแช่ เราก็ Fixที่จอดแต่ล่ะเดือนแล้วเปลี่ยนขยับหมุนเวียนไปทุกเดือนอ้างว่าให้เป็นธรรมกับทุกคน บังคับให้ต้องขยับรถ

ออฟไลน์ nutvas

เท่าที่รู้ ถ้าเขายังจ่ายค่าจอด ก็เป็นสิทธิ์ของเขาที่จอดได้นะครับ ถ้าเขาไม่ได้ขาดจ่ายค่าเช่า หรือมีกฎว่าต้องขยับทุกกี่วัน

อย่างรถผมจอดที่คอนโด ก็จอดช่องเดิมทุกวัน (เป็นช่องหมุนเวียน) จอดช่องนี้มา 3 ปีกว่าๆ ละ จนหลายๆ คนที่มาอยู่ใหม่ นึกว่าเป็นช่องประจำของผมไปแล้ว แต่ก็มีบ้างที่ขยับไปจอดช่องอื่น ตามแต่อารมณ์และความรีบ เช่นปวดห้องน้ำหนัก แล้วผมจ่ายค่าส่วนกลางตามปกติ ไม่เคยเจอนิติบุคลลมาไล่นะครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

เท่าที่รู้ ถ้าเขายังจ่ายค่าจอด ก็เป็นสิทธิ์ของเขาที่จอดได้นะครับ ถ้าเขาไม่ได้ขาดจ่ายค่าเช่า หรือมีกฎว่าต้องขยับทุกกี่วัน

อย่างรถผมจอดที่คอนโด ก็จอดช่องเดิมทุกวัน (เป็นช่องหมุนเวียน) จอดช่องนี้มา 3 ปีกว่าๆ ละ จนหลายๆ คนที่มาอยู่ใหม่ นึกว่าเป็นช่องประจำของผมไปแล้ว แต่ก็มีบ้างที่ขยับไปจอดช่องอื่น ตามแต่อารมณ์และความรีบ เช่นปวดห้องน้ำหนัก แล้วผมจ่ายค่าส่วนกลางตามปกติ ไม่เคยเจอนิติบุคลลมาไล่นะครับ

แต่ถ้าตีความว่าเป็นซากรถตามความเห็นข้างบน ผมว่าจอดไม่ได้นะครับ เหมือนเราจ่ายค่าส่วนกลางแต่เอาขยะไปวางที่จอดรถไม่ย้ายไปไหน

ลองวิธีง่ายๆเช่น เอาพวงมาลัยไปวาง เอาน้ำแดงไปวางดูก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ Auto

อ่านหัวข้อกระทู้นึกว่าอะไร    ถ้าสถานที่นั้นเป็นที่ที่มีการเก็บค่าจอดรถ   แล้วเขาเอารถมาจอดแล้วจ่ายค่าจอดรถตามปกติทุกอย่าง     มันเป็นสิทธิ์ของเขานะครับ จะจอดหรือเอาไปวิ่งคงไปทำอะไรไม่ได้
ถ้าเป็นที่สาธารณะหรือห้ามจอด ไม่เก็บค่าจอดรถ  สถานที่แบบนั้นคงต้องดูเป็นกรณีไป

ออฟไลน์ kiwiwi

ค้นจากเว็บต้องห้าม เขียนในกระทู้นึงว่า ผิด พ.ร.บ.รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ.2535
ทิ้ง วาง หรือกองซากรถยนต์บนถนน หรือสถานสาธารณะ ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท

เพราะฉะนั้น ถ้ารถจอดตาย ไม่ได้ต่อทะเบียน น่าจะถือเป็นซากได้ครับ ก็ให้ปรับไปจนเบื่อนั่นแหละ
แต่ถ้ายังต่อทะเบียนอยู่ (ไม่น่านะ?) ก็ต้องหามาตรการแบบท่านข้างบนว่า เปลี่ยนวิธีคิดใหม่ ระบุเหตุผล

หมู่บ้านผมก็มีอยู่คันนึงครับ

แต่ทำอะไรไม่ได้ตามพรบ.นี้เพราะมันอยู่ในส่วนของหมู่บ้าน ที่ไม่ใช้พื้นที่สาธารณะของประเทศอะครับ

แล้วกฏในหมู่บ้านก็ดันไม่เคยเขียนไว้ซะด้วย

ผมเลยไม่แน่ใจว่าจะเอาพรบ.นี้มาบังคับใช้ในพื้นที่ของนิติฯได้หรือไม่...

ยังไงรบกวนขอลิ้งค์นี้เป็นการส่วนตัวได้มั๊ยครับ ตอนนี้ผมเป็นกรรมการหมู่บ้าน จะลองหาทางไป apply ใช้ดูครับ

ออฟไลน์ FyGI

เห็นด้วยตามนี้

อาจจะติดต่อเจ้าของรถให้มาเช็คสภาพรถบ้าง สูบลมยาง เคลื่อนที่มันสักหน่อยก็ยังดี

ออฟไลน์ bossa26

ถ้าเป็นเจ้าของอพาร์ทเมนต์เองนี่ง่ายเลย เป็นที่ของเราเอง เราไม่อยากให้เค้ามาจอดก็แจ้งยกเลิกไปเลย หรือถ้ามันผูกกับสัญญาเช่าห้อง ก็รอให้ห้องเช่าครบสัญญาก็ไม่ต้องต่อให้เค้าก็ต้องย้ายออก

ออฟไลน์ No Trespassing

เห็นด้วยครับ เป็นเพื่อนกัน อย่าใช้อะไรที่รุนแรงเลย จะเสียมิตรเปล่าๆ

อีกทั้งเค้าก็จ่ายค่าที่จอดมาตลอด ถึงแม้จะไม่ขยับรถเลยก็ตาม

ลองคุยกันก่อนครับ เผื่อมีทางออกร่วมกัน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ

หมู่บ้านผมก็มีอยู่คันนึงครับ

แต่ทำอะไรไม่ได้ตามพรบ.นี้เพราะมันอยู่ในส่วนของหมู่บ้าน ที่ไม่ใช้พื้นที่สาธารณะของประเทศอะครับ

แล้วกฏในหมู่บ้านก็ดันไม่เคยเขียนไว้ซะด้วย

ผมเลยไม่แน่ใจว่าจะเอาพรบ.นี้มาบังคับใช้ในพื้นที่ของนิติฯได้หรือไม่...

ยังไงรบกวนขอลิ้งค์นี้เป็นการส่วนตัวได้มั๊ยครับ ตอนนี้ผมเป็นกรรมการหมู่บ้าน จะลองหาทางไป apply ใช้ดูครับ

เอาลิงค์ พ.ร.บ. ฉบับ 1 (2535) กับ 2 (2560) ไปดูละกันครับ เผื่อใช้ได้
http://laws.anamai.moph.go.th/more_news.php?cid=233&filename=index
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

อยากรู้เหมือนกัน ถ้าไม่ใช้ ทำไมไม่ขายทิ้งไป

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมยกตัวอย่าง ครับ วัดแห่งนึง ในเมือง แถวสามย่าน มีบริการให้เช่าที่จอดรถรายเดือน

เดือนละ 1500 แต่มีประกาศครับว่า ถ้าไม่มีการขยับรถเลย ทางวัดขอเรียกเก็บ เดือนละ 3000 มีป้ายไวนิลประกาศไว้ชัดเจนครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Ruksadindan

your house, your rules.

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่คอนโดผมก็มี 3-4 คัน ตอนนี้ นิติ ให้เคลื่อนรถออกแต่ก็จอดเหมือนเดิม แต่จะปรับวันละ 30 บาทไปเรื่อยๆจนกว่าจะเอาออก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ veronic

ผมไม่เข้าใจกับความต้องการครับ เมื่อจ่ายค่าที่จอดรถ นั้นย่อมแสดงว่าได้เช่าพื้นที่จอดตรงจุดนั้นแล้ว ซึ่งผู้ให้เช่าย่อมต้องให้เช่าตามข้อตกลง หากไม่ต้องการให้เช่าต่อ ก็แจ้งให้คนจอดทราบ เพื่อขยับรถออกไปและหยุดการเรียบเก็บค่าจอดต่อสิครับ แต่ระหว่างที่จ่ายเงินไปแล้ว ย่อมต้องได้จอด และที่ตรงนั้นไม่ใช่ของส่วนรวมนะครับ พื้นที่ของส่วนรวมคือพื้นที่ๆไม่มีการเรียบเก็บเฉพาะจุด อย่างเช่นสระว่ายน้ำในคอนโด เครื่องออกกำลังกายในฟิตเนส เราจ่ายค่าบริการแต่ไม่ได้จ่ายเป็นค่าใช้เครื่องนั้นๆนะครับ
ยกตัวอย่างที่คอนโดจอดรถ ถ้าเป็นแบบไม่ได้กำหนดช่อง แต่ได้ที่จอดรถ 1 คัน เจ้าของห้องย่อมมีสิทธิ์จอดรถ 1 คัน ในช่องที่ไม่ได้กำหนดได้ครับ ไม่เกี่ยวว่าจะจอดนานหรือสั้น แต่ในช่วงเวลาเดียวกันจอดได้แค่คันเดียวเท่านั้นต่างหากที่สำคัญ

และพื้นที่สาธารณะที่กฏหมายกำหนดนั้นคือพื้นที่ที่ไม่การเรียกเก็บเงินนะครับ อย่างเช่นข้างถนน ในซอย ไม่ใช่เรียกเก็บเงินจากเจ้าตัวแต่ดันมาใช้คำว่าของส่วนรวมกับคนอื่นด้วย เพื่อจะบังคับอย่างนี้มันเป็นการปล้นนะครับ

ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไมเจ้าของอพาตเมนท์ถึงอยากให้รถขยับออกไปทั้งที่ก็ไปเรียกเก็บค่าที่จอดจากเค้าแล้ว หรือหากบอกว่ารถไม่ใช่ของคนเช่า ก็ไม่ควรไปเก็บเงินค่าที่จอดแล้วแจ้งให้นำรถออกไปก็จบครับ

อ้ออีกอย่าง ถ้าเก็บค่าที่จอดแล้วรถเค้าเสียหายหรือหายไป ทางคนเก็บเงินต้องรับผิดชอบนะครับ เพราะถือว่าเป็นการฝากสินค้ากับเราแล้ว ไม่เกี่ยวว่าจะแจ้งว่าไม่รับผิดชอบใดๆก็ตาม ทางศาลจะขอดูหลักฐานว่าเราดูแลปลอดภัยเพียงพอมั้ย หากไม่เพียงพอ ทางเราต้องรับผิดชอบจ่ายเงินทดแทนให้ครับ lotus แต่ก่อนนี่โดนบ่อยมาก

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมเข้าใจนะ เรื่องจอดแช่ ผมอยู่คอนโดก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน บางคันจอดแช่ไว้เลย พวกที่เอารถเข้า-ออกตลอดเวลาแบบผมนี่ วนแล้ววนอีก กว่าจะได้ที่จอด ยิ่งบางห้องเอารถมาจอดเกินกำหนดนี่ เบื่อหน่ายสุดๆ

ถ้าเขาจ่ายค่าจอด ผมว่าคงต้องลองคุยกันดีๆก่อนเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2018, 14:26:40 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SRY

แต่ อพาร์ทเม้น มันน่าจะเป็นที่ส่วนบุคคลนะครับ
สาธารณน่าจะเป็นพวกข้างทาง ข้างถนนมากกว่า

ออฟไลน์ Symphonic

ผมไม่เข้าใจกับความต้องการครับ เมื่อจ่ายค่าที่จอดรถ นั้นย่อมแสดงว่าได้เช่าพื้นที่จอดตรงจุดนั้นแล้ว ซึ่งผู้ให้เช่าย่อมต้องให้เช่าตามข้อตกลง หากไม่ต้องการให้เช่าต่อ ก็แจ้งให้คนจอดทราบ เพื่อขยับรถออกไปและหยุดการเรียบเก็บค่าจอดต่อสิครับ แต่ระหว่างที่จ่ายเงินไปแล้ว ย่อมต้องได้จอด และที่ตรงนั้นไม่ใช่ของส่วนรวมนะครับ พื้นที่ของส่วนรวมคือพื้นที่ๆไม่มีการเรียบเก็บเฉพาะจุด อย่างเช่นสระว่ายน้ำในคอนโด เครื่องออกกำลังกายในฟิตเนส เราจ่ายค่าบริการแต่ไม่ได้จ่ายเป็นค่าใช้เครื่องนั้นๆนะครับ
ยกตัวอย่างที่คอนโดจอดรถ ถ้าเป็นแบบไม่ได้กำหนดช่อง แต่ได้ที่จอดรถ 1 คัน เจ้าของห้องย่อมมีสิทธิ์จอดรถ 1 คัน ในช่องที่ไม่ได้กำหนดได้ครับ ไม่เกี่ยวว่าจะจอดนานหรือสั้น แต่ในช่วงเวลาเดียวกันจอดได้แค่คันเดียวเท่านั้นต่างหากที่สำคัญ

และพื้นที่สาธารณะที่กฏหมายกำหนดนั้นคือพื้นที่ที่ไม่การเรียกเก็บเงินนะครับ อย่างเช่นข้างถนน ในซอย ไม่ใช่เรียกเก็บเงินจากเจ้าตัวแต่ดันมาใช้คำว่าของส่วนรวมกับคนอื่นด้วย เพื่อจะบังคับอย่างนี้มันเป็นการปล้นนะครับ

ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไมเจ้าของอพาตเมนท์ถึงอยากให้รถขยับออกไปทั้งที่ก็ไปเรียกเก็บค่าที่จอดจากเค้าแล้ว หรือหากบอกว่ารถไม่ใช่ของคนเช่า ก็ไม่ควรไปเก็บเงินค่าที่จอดแล้วแจ้งให้นำรถออกไปก็จบครับ

อ้ออีกอย่าง ถ้าเก็บค่าที่จอดแล้วรถเค้าเสียหายหรือหายไป ทางคนเก็บเงินต้องรับผิดชอบนะครับ เพราะถือว่าเป็นการฝากสินค้ากับเราแล้ว ไม่เกี่ยวว่าจะแจ้งว่าไม่รับผิดชอบใดๆก็ตาม ทางศาลจะขอดูหลักฐานว่าเราดูแลปลอดภัยเพียงพอมั้ย หากไม่เพียงพอ ทางเราต้องรับผิดชอบจ่ายเงินทดแทนให้ครับ lotus แต่ก่อนนี่โดนบ่อยมาก

คือถ้าผมเป็นเจ้าของอพาร์ทเม้นนะพี่ เป้าหมายหลักของที่จอดรถคงไม่ใช่รายได้ค่าเช่าที่จอดนะฮะ   
ผมคงมองว่าเป็นเรื่องอำนวยความสะดวก เพิ่มความน่าพักอาศัยให้ผู้เช่านะครับ  ดังนั้นถ้าช่องจอดกลายเป็น
ที่เก็บรถตายไป แล้วคนพักอาศัยคนอื่นจะมีความสะดวกสบายได้อย่างไรล่ะครับ  อีกอย่างคือรถที่จอดตายคาช่อง
อย่างนั้น ทั้งฝุ่น ทั้งขยะทับถม มันทั้งดูไม่สะอาดสวยงามเรียบร้อย ทั้งยังอันตรายด้วย ถ้าวันดีคืนดีลมพัดขึ้บุหรี่
เศษธูปอะไรมาติดทำให้ไฟไหม้นี่งานงอกนะครับ

ผมว่าพี่ จขกท อาจต้องแจ้งเจ้าของรถให้ขยับรถบ้าง เพื่อเหตุผลบิ๊กคลีนนิ่งหรือ ซ่อมบำรุงสถานที่ ลานจอดรถอะไร
ทำนองนี้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2018, 21:09:01 โดย Symphonic »