ผู้เขียน หัวข้อ: เช็คระยะ swift แก้ปัญหาหลังจากเคลมเกียร์ใหม่  (อ่าน 5223 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
เนื่องจากครบระยะที่ 70000 km พอดี เลยให้ช่างช่วยดูปัญหาหลังจากเคลมเกียร์
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=64471.msg1133895#msg1133895

ปัญหาที่เจอคือ
1 เขาเกียร์ R D ตอนเหยียบเบรคเครื่องจะสั่นขึ้นมานิดนึง
2 บางจังหวะออกตัวมีกระตุก
3 ปล่อยคันเร่งมีกระตุกบางครั้ง
4 รถศูนย์ไม่ค่อยตรง ขับไปเรื่อยๆเริ่มปกติ
5 โช๊คตาย

ได้รับการแก้ไข
- calibrate เกียร์ใหม่ ปัญหาที่ 1,2,3 หายหมดเลย ขับสนุกขึ้นเยอะ เหยียบแล้วรู้สึกว่ารถมีแรง
- โช๊คตาย ขับไปเรื่อยๆก็หายเพราะตรวจสอบแล้วไม่มีอาการรั่วของน้ำมัน
** รถศูนย์ไม่ค่อยตรง อันนี้ปัญหาที่งงมาก อยากสอบถามเลยว่าเคยเจอกันบางไหมครับ
   ล้อขวาแก้มยางด้านใน มีรอยถูกขูดยาวรอบวง ลึกประมาณ 2 mm
   ลองเลี้ยวซ้ายสุด ขวาสุดก็ไม่ขูดกับอะไร
     ตอนนี้เลยลองสลับยางดูหนึ่งอาทิตย์ว่าจะเป็นอีกบ้างไหม
   ลองปล่อยมือที่ความเร็ว 100-120 ก็ไม่มีปัญหาซัก 1-2วิจึงเริ่มค่อยๆกินซ้าย
   ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ กำลังจะเปลี่ยนยางใหม่ กลัวว่าจะเป็นอีก

มีแอบโดนค่าน้ำยาล้างทำความสะอาดผ้าเบรค  ::) ค่าแรงช่วงล่างน่าจะให้ผมด้วยซัก 200 hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2018, 12:56:15 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: เช็คระยะ swift แก้ปัญหาหลังจากเคลมเกียร์ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 13:48:35 »
เรื่องศูนย์ไม่ตรงผมไม่แน่ใจ

แต่อาการของยางแบบนั้น
ผมเคยขับรถตอนยางแบนแล้วได้บดยางไปซักระยะนึง
ผลที่เกิดเป็นแบบยางในรูป จขกท. นั่นแหล่ะครับ
แบนในที่นี้คือแบนแบบไม่มีลมเลยนะครับ
ไม่ทราบว่าเคยยางแบนแล้ววิ่งบดมาหรือเปล่า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
Re: เช็คระยะ swift แก้ปัญหาหลังจากเคลมเกียร์ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 21:34:18 »
เกียร์เป็นแบบนี้แล้วตัวใหม่ยังน่าซื้อไหมครับ รถมันสวยมาก

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 08:41:06 »

ผมเคยขับรถตอนยางแบนแล้วได้บดยางไปซักระยะนึง
ผลที่เกิดเป็นแบบยางในรูป จขกท. นั่นแหล่ะครับ
แบนในที่นี้คือแบนแบบไม่มีลมเลยนะครับ
ไม่ทราบว่าเคยยางแบนแล้ววิ่งบดมาหรือเปล่า

ใช่เลยครับ เคยยางแบน ปะไปตั้งแต่ตอน 30000 km
ตอนนี้ 70000 แล้ว อันตรายมากเลยน้ะเนี่ย  :-X ต้องรีบเปลี่ยนแล้ว

เกียร์เป็นแบบนี้แล้วตัวใหม่ยังน่าซื้อไหมครับ รถมันสวยมาก

ในความคิดผม ผมคิดว่ามันไม่มีปัญหาอะไรน้ะครับ
ถ้าศูนย์แก้แล้วจบ ในกรณีของผมก็สามารถแก้ปัญหาได้
มองดูแล้ว suzuki มีความรับผิดชอบอยู่พอตัว ตั้งแต่ปัญหาเรื่องแรคดังตอนแรกๆ มีส่งจดหมายให้ไปเปลี่ยน (ผมลอตหลังๆไม่เป็น)
ในรุ่นของ ertiga ก็มีทั้งแรค โช๊ค ก็ได้รับการแก้ไขหมด เคลมไม่ยาก ซ่อมไม่นาน

ถ้าชอบซื้อเลยครับ ไม่ผิดหวัง ผมรอเทียบ Expander กับ Ertiga ใหม่ อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 13:58:16 »

ใช่เลยครับ เคยยางแบน ปะไปตั้งแต่ตอน 30000 km
ตอนนี้ 70000 แล้ว อันตรายมากเลยน้ะเนี่ย  :-X ต้องรีบเปลี่ยนแล้ว

ในความคิดผม ผมคิดว่ามันไม่มีปัญหาอะไรน้ะครับ
ถ้าศูนย์แก้แล้วจบ ในกรณีของผมก็สามารถแก้ปัญหาได้
มองดูแล้ว suzuki มีความรับผิดชอบอยู่พอตัว ตั้งแต่ปัญหาเรื่องแรคดังตอนแรกๆ มีส่งจดหมายให้ไปเปลี่ยน (ผมลอตหลังๆไม่เป็น)
ในรุ่นของ ertiga ก็มีทั้งแรค โช๊ค ก็ได้รับการแก้ไขหมด เคลมไม่ยาก ซ่อมไม่นาน

ถ้าชอบซื้อเลยครับ ไม่ผิดหวัง ผมรอเทียบ Expander กับ Ertiga ใหม่ อยู่เหมือนกัน

xpander กับ ertiga ก็น่าสนใจครับ แต่ถ้าดูจากรุปนะ eritga ใหม่ดูยังไม่ค่อยลงตัวเท่าไร อาจจะต้องรอดูรถจริงครับ