ผู้เขียน หัวข้อ: miracast ใน CHR กับ กล่อง Mirror Link  (อ่าน 9325 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUKI

• Newbie
  • *
miracast ใน CHR กับ กล่อง Mirror Link
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 14:26:49 »
ผมออกรถ CHR มาครับ มีความสนใจอยากเอาภาพจากโทรศัพท์ ทั้ง เอนดรอย และ IOS ขึ้นจอ ซึ่งผมไปปลดล็อคหน้าจอมาแล้ว
โดยใน CHR มีระบบ  Miracast ซึ่งสามารถนำภาพจากเอนดรอยขึ้นได้อยู่แล้ว  แต่เหมือนภาพและเสียงมันสะดุด และเสียงช้ากว่าภาพ
แต่ยังไม่สามารถหาวิธีเอาภาพจาก IOS ขึ้นได้

ตอนนี้ก็เลยชั่งใจอยู่ไปในร้านประดับยนต์ต่างๆ สามารถติดกล่อง Mirror Link เพิ่มขึ้นได้  แต่ไม่รู้ว่ามันจะเสถียรมากไปกว่า Miracast
ที่ติดมาหรือเปล่า  กลัวติดมาแล้วมันไม่ดีไปกว่าเดิม แล้วมันจะเสียตังค์เปล่าครับ

รบกวนท่านสมาชิกที่เคยไปติด Mirror Link มาครับ ว่าดีหรือไม่ดีอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WALKMAN

• Newbie
  • *
  • The Pursuit of Perfection
Re: miracast ใน CHR กับ กล่อง Mirror Link
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 20:40:08 »
ผมติดของ Asuka Acast ก็รับสัญญาณได้ดีครับ
แต่ว่ายังไม่มีปลั๊ก support hdmi input ด้านหลังของตัวfront
ต้องมาเสียบด้านหน้าชั่วคราวเป็น Micro HDMI ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: miracast ใน CHR กับ กล่อง Mirror Link
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 22:37:43 »
รถผมติดกล่อง Mirror Link อยู่ กล่องสีทองๆ จำยี่ห้อไม่ได้ ใช้กับ มือถือ iPhone 7+ และ Galaxy TabS2 แนะนำดังนี้ครับ

ใช้กับ Andriod

ถ้ามี Function Smart View แบบ TabS2 ใช้งานง่ายครับ กดปุ่มเดียวจบ แต่ถ้าเล่นไปสัก 10 นาที เริ่มมึ ภาพกับเสียงไม่ตรงกันบ้าง  Pause แล้ว Play ใหม่ก็หาย ส่วนภาพนั้นออกไม่เต็มจอ รู้สึกจะเป็นเพราะความละเอียดจอมันไม่สอดคล้องกัน ตัวนี้เลยไม่ค่อยได้ใช้

ใช้กับ iOS

บอกตรงๆไม่ค่อยWork ครับ การเชื่อมต่อ เหมือนต่อ Wifi แล้วต้องมากด AirPlay ทีหลัง พอใช้งานแป๊ปเดียว ภาพกับเสียงเริ่มไม่ตรงกันแล้ว แล้วถ้า Update iOS ใน iPhone บางทีก็ต่อกล่องไม่ได้ ต้องเอา กล่อง ไป Update Version ตาม ซึ่งบางทีก็ต้องรอสักพักถึงจะได้ Update ได้ ดังนั้นควรจะซื้อกับร้านที่มีบริการหลังการขายรองรับครับ ตอนนี้ไม่ได้ใช้ตัวนี้กับ iPhone แล้ว เอาไว้เสียบ Thumbdrive โหลดหนังแทน

ถ้าจะใช้กับ iOS จริงๆ

ผมแนะนำให้ไปซื้อ Lighting HDMI Adapter ของแท้ Apple อันละ 2,100 บาท (บางทีลดเหลือ 1,890 บาท) และก็ซื้อสาย HDMI มา 1 เส้น (ผมซื้อจาก ร้าน Miniso 109 บาท) แล้วต่อสายเข้าจอรถกับ iPhone เลยครับ

ปัจจุบันผมใช้วิธีนี้อยู่ ไม่เจอปัญหาอะไรเลยนะครับ FB Live, YouTube, LineTV, Nexflix, Viu, True Id, Google Maps ดูได้หมด มีแค่ iFlix อันเดียวที่มีปัญหา (เหมือนจะไม่รองรับการต่อ HDMI) แล้วภาพและเสียงก็ไม่ Delay ครับ จะมีก็แค่กินแบต iPhone มาก แต่มีช่องให้เสียบสายชาร์จที่ตัว Adapter (ใช้สายแบบเดียวกับ iPhone) ผใก็เลยเสียบคาไว้ตลอดครับ

ตามนี้เลยครับ  :) :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง