ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัย เกี่ยวกับเซลล์กับการจองรถ  (อ่าน 4080 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wangleehom

• Jr. Member
  • **
ข้อสงสัย เกี่ยวกับเซลล์กับการจองรถ
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 16:27:48 »
พอดีจองรถเบนซ์ รุ่นนึงไว้

อยู่ๆเซลล์โทรมา พูดประมาณว่า

อยากใช้รถเร็วไหม เอาอีกรุ่นสิ บลาๆๆ พูดไปในทางดี

เขาทำเพื่ออะไรครับ ทั้งที่ผมจองรุ่นที่ราคาสูงกว่ารุ่นนี้นะ -''- งงเหมือนกัน แต่ผมตอบเขาว่าไม่รีบ

เอารุ่นเดิมแหละครับ ผมรอได้

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
Re: ข้อสงสัย เกี่ยวกับเซลล์กับการจองรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 16:58:31 »
มีรถรุ่นนั้นอยู่ในสต็อค ต้องการระบายออก หรือ

ต้องการปิดการขายประจำเดือนนี้ เพื่อจะได้ค่าคอมตามเป้า

นึกไม่ออกแหละครับ น่าจะประมาณนี้

ออฟไลน์ ลุง

• Jr. Member
  • **
Re: ข้อสงสัย เกี่ยวกับเซลล์กับการจองรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 17:25:14 »
มีลูกค้าต้องการรถที่คุณจอง ส่วนลดหรือของแถมก็ไม่ได้เรียกร้องมากเท่าคุณ ถ้าเขาจองตอนนี้ก็ต้องรอคิวทีหลังคุณ หรืออาจจะมีการให้ค่าขนมแก่เซลส์ว่าน้อง พี่ต้องการใช้รถ ถ้าน้องหาให้พี่ได้มีสินน้ำใจให้ พี่ไม่เลือกสีหรอก

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 20:57:15 »
มีลูกค้าต้องการรถที่คุณจอง ส่วนลดหรือของแถมก็ไม่ได้เรียกร้องมากเท่าคุณ ถ้าเขาจองตอนนี้ก็ต้องรอคิวทีหลังคุณ หรืออาจจะมีการให้ค่าขนมแก่เซลส์ว่าน้อง พี่ต้องการใช้รถ ถ้าน้องหาให้พี่ได้มีสินน้ำใจให้ พี่ไม่เลือกสีหรอก

คิดลบมากไปป่าวครับ ...

จากที่เคยคลุกคลีกับเซลมาเยอะ เคสแบบนี้ผมยังไม่เคยเจอว่ามีใครเคยทำครับ ....

เซลน่าจะต้องการยอดเลยเสนอรถที่พร้อมรับให้มากกว่าครับ ซึ่งเป็นเรื่องปรกติของเซลครับไม่ว่าจะขายแบรนด์ไหน ไม่ได้จัดว่ามีเล่ห์เหลี่ยนอะไรครับ

เพราะบางครั้ง การเสนอรูปแบบนี้ลูกค้าบางรายก็แฮ็ปปี้ เพราะได้รถเลย บางทีเซลไม่แจ้งลูกค้า แล้วมาโวยเซลทีหลังว่ามีรุ่นอื่นที่พร้อมรับแล้วไม่บอกก็มีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 22:05:40 »
น่าจะเป็นเรื่องการเร่งยอดของตัวเองมากกว่าครับ รวมทั้งเรื่องการรับค่าคอม เพราะเซลส์ส่วนมากก็จะได้เงิน เมื่อส่งมอบรถ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 22:58:39 »
ส่วนตัวไม่ชอบเซลขี้ตามตื๊อคอยโทรจุกจิก ถ้าเขาโทรมาแนะนำพอเป็นพิธี อันนี้ยอมรับได้ เขาอาจจะเสนอตัวเลือกเพื่อให้เราได้ใช้รถเร็วขึ้น และเขาเองก็ปิดยอดได้เร็วด้วย

แต่ถ้าเซ้าซี้จู้จี้มากเหมือนอยากจะเร่งให้เราเปลี่ยนรุ่น/สีให้ได้ตามที่เขาเสนอ ถ้าแนวนี้ผมไม่โอเค ผมอาจเปลี่ยนเซลหรือเปลี่ยนศูนย์ไปเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 11:01:27 »
คิดว่าเซลล์ทำไปเพื่อประโยชน์ของตัวเองล้วนๆครับ ไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง เราต้องหนักแน่นครับ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 22:16:56 »
คงเป็นรุ่นที่มี stock อยู่  ...  ตอนผมจองรถก็มีเคสแบบนี้   คือถ้าไม่ชอบก็ปล่อยผ่าน ไม่ต้องคิดมากครับ   แต่จากประสบการณ์ผม  sale benz  หรือ bm  ผมว่าคุยดี ไม่ตุกติกเหมือนค่ายรถญี่ปุ่น     

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 20:43:17 »
ต้องการปิดยอดเดือนนี้ ยอดขาดนิดหน่อย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 17:03:26 »
มองในแง่ดี

รุ่นที่เสนอมีรถเลย ได้รถไว เสนอไว้ เผื่อลูกค้าเปลี่ยนใจ แล้วรุ่นที่จองรถน้อย รถนาน หรืออาจจะไม่มีรถในช่วงเวลาอันไกล้

ผมเคยเจอกรณีแบบนี้กับรถรุ่นหนึ่ง จองไว้นานพอสมควร สุดท้ายก็ไม่ได้รถ ไปเอาเงินจองคืน เพราะรอนานเกินไป และไม่มีกำหนดว่าจะได้รถเมื่อไหร่

มองในแง่ลบ

เอายอด ขายเดือนนี้ ดีกว่าได้ยอดเดือนหน้า