ผู้เขียน หัวข้อ: การเบิก โช็คจากศูนย์ มันนานขนาดนี้เลยหรอครับ  (อ่าน 4477 ครั้ง)

ออฟไลน์ npsplace

• Newbie
  • *
ผมซื้อ alphard จากเกร แถวพระราม 3 เจ้านึง ตรวจเซ็คว่าโช็คหลังซ้ายรั่วมีน้ำมันซึมออก ตั้งแต่ปลายเดือน กุมภาพันธุ์ 61 จน วันนี้วันที่ 2 มิถุนายนแล้ว ทางศูนย์ เกรยังไม่โทรมาให้ไปเปลี่ยนเลยโทรไปถามเมื่อสองอาทิตย์ ก่อนก็ยังไม่ได้ต้องรอ toyota ถามว่ามันนานขาดนั้นเลยหรอครับการเบิกเครมเนี่ย toyota เนี่ย เดือนนี้ปลายเดือนก็จะหมดประกันและมีใครนานแบบนี้ใหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: การเบิก โช็คจากศูนย์ มันนานขนาดนี้เลยหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 08:32:02 »
รถกลุ่มนี้ ยอดขายเทียบ % มันน้อยมาก   ดังนั้นการสต็อคอะไหล่ เขาไม่ทำ  จะใช้วิธีสั่งจากประเทศผู้ประกอบ ซึ่งก็คือญี่ปุ่น  กระบวนการเคลม หากได้รับอนุมัติแล้ว  กว่าจะสั่ง กว่าจะลงเรือ เข้ามา กว่าจะถึง 0 ผมว่า คุณ จขกท. ทำใจไว้เลยครับ อย่างเร็ว 1.5 - 2 เดือน  ระหว่าง โตโยต้าไทย กับ เกรย์ ผมไม่มั่นใจว่าใครจะทำได้เร็วกว่ากัน  แต่เรื่องนโยบายกีดกัน คงไม่เหมือนฝั่งยุโรป    จริงๆ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องใช้สิทธิ์การประกันคุณภาพรถ   จะเลือกช็อป โช๊คแต่งแบรนด์ดังๆ ในท้องตลาดก็ย่อมทำได้  แต่เป็นผมจะเลือกสิทธิ์เคลมเหมือนท่านนั่นแหละ รถราคาขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2018, 08:33:50 โดย SLuang »

ออฟไลน์ flybigbear

Re: การเบิก โช็คจากศูนย์ มันนานขนาดนี้เลยหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 09:08:53 »
ลองติดต่อช็อปจิ้งโจ้ดูครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 11:42:23 »
รถเกรย์ คงตำหนิโตต้าไม่ได้โดยตรงนะครับ
หรืออาจจะหมายถึงโตต้าที่ประเทศต้นทางที่เกรย์ไปซื้อรถมา อย่างนั้นน่าจะเคลมลำบากอยู่
ปกต เกรย์น่าจะสั่งของใหม่มาเปลี่ยนให้นะผมว่า...หรือสั่งแล้วไม่มีของอีก อันนี้ก็ต้องลองโทรสอบถามการสั่งซื้ออะหลั่ยจากโตต้าไทยแลนด์ดูดีมั้ยว่ามีของหรือเปล่าครับ

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 11:51:02 »
เกรย์คงไม่แฟร์แล้วละครับ   คงใช้วิธีทำเรื่องเคลมไปที่ดีเลอร์ที่ญี่ปุ่นที่ตัดรถมา   น่าจะใช้เวลานานกว่าจะทำเรื่องเคลมกับ TOYOTA JAPAN  อีกที อะไหล่กว่าจะมากว่าจะได้  คงนานดีไม่ดีเคสนี้อาจเคลมไม่ได้ด้วยเพราะรถส่งออกมานอกญี่ปุ่นแล้วและเป็นการซื้อมาโดยเกรย์   
ยังไงทำใจเผื่อไว้ดีกว่า  อาจต้องซื้อใหม่หรือทางเกรย์ดึงเรื่องไว้จนหมดประกัน       ต้องลองติดตามเกรย์เจ้านี้ดูว่าจะรับผิดชอบอะไรให้ไหม  แต่ดูทรงแล้วน่าจะยาก

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 13:36:52 »
ของผมรถเกรย์ 8หมื่นโล ไปเปลี่ยนโช๊คอัพสี่ตัวที่ศูนย์ Toyota   ก็ไม่นานนะครับ     ราคาสี่ตัวประมาน 16000  เอง   ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นโช๊คแต่งให้เสียความนุ่มนวลไป

เคสนี้ผมว่า ยอมจ่ายตังดีกว่ามั้งครับ  เคลมรอนานมาก

ออฟไลน์ npsplace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 16:32:40 »
ของผมรถเกรย์ 8หมื่นโล ไปเปลี่ยนโช๊คอัพสี่ตัวที่ศูนย์ Toyota   ก็ไม่นานนะครับ     ราคาสี่ตัวประมาน 16000  เอง   ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นโช๊คแต่งให้เสียความนุ่มนวลไป

เคสนี้ผมว่า ยอมจ่ายตังดีกว่ามั้งครับ  เคลมรอนานมาก

ท่านครับผมไปถามราคาศูนย์ toyota ซอยลาดพร้าว 15 มา ต้นละไม่เกิน 1800 บาทเองครับทำใมราคาไม่เท่ากันละครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 21:19:31 »
เปลี่ยนหัวข้อเป็นเคลมโช้คจากเกรย์น่าจะตรงกว่านะครับ