ผู้เขียน หัวข้อ: HRV เกียรพัง ซ่อมจบกันไหมครับ  (อ่าน 28927 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: HRV เกียรพัง ซ่อมจบกันไหมครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 09:17:37 »
เปราะกว่านิสสัน อีกเหรอ  อัลมีร่าผม 1.4 แสนก็ปกติ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: HRV เกียรพัง ซ่อมจบกันไหมครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 09:28:05 »
รุ่นนี้ใช้ชุดเกียร์เดียวกับ Jazz, City มั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 11:34:40 »
น้องผมกำลังจะเปลี่ยนรถ แนะนำ รุ่นนี้ไป ตัวไมเนอร์ไม่รู้ต้องเสียวไปด้วยรึเปล่า................  :'( :'(

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 11:40:16 »
เอชอาร์วีขายมาตั้งแต่ 2014 จนถึงปัจจุบัน 2018 ถ้ายอดเฉลี่ยเดือนละ 2 พันคัน ตอนนี้น่าจะวิ่งกันเกือบแสนคันเข้าไปแล้ว

ถ้ามันเป็นอาการประจำรุ่น มันก็ต้องมีเคสแบบนี้ออกมาเยอะๆ  (อย่างฟอร์ดเป็นตัวอย่าง) แต่นี้มีไม่กี่คัน อยู่ที่วิธีการขับใช้งานหรือเปล่า หรือ เป็นอาจจะเป็นเออร์เรอจากการผลิต

ไม่ได้เข้าข้าง เพราะผมก็ใช้ซีวิคอยู่ ซึ่งมันก็เกียร์เดียวกันนั่นแหละ ก็ระแวงเหมือนกัน เพราะค่าซ่อมแพงมาก ขอติดตามความคืบหน้าไปเรื่อยๆ นะครับ

ยังไม่น่าจะถึงแสนนะครับ ตอนนี้อาจจะเกือบๆ เจ็ดหมื่น แต่ฟอร์ดในคลับเองก็แทบไม่มีคนพูดถึงเกียร์มานานแล้ว (รุ่น Eco) ที่ดูเหมือนเกียร์จะมีปัญหามากกว่ากลับกลายเป็น Juke ซะอย่างนั้น

ขอบคุณเรื่องข้อมุลครับ แค่อยากจะสื่อว่า รถรุ่นนี้มันก็มีวิ่งกันเยอะมากแล้ว รถเสียไม่กี่คัน ยังไม่ถึง 0.1% (60 คัน) ด้วยซ้ำ นี่ยังไม่รวมนิวซีวิคอีก ซึ่งยอดก็น่าจะหลายหมื่น

อย่าเพิ่งเหมารวมว่าจะเป็นอาการประจำรุ่น เกียร์เป็นอุปกรณ์ที่จะพังไม่พังอยู่ที่วิธีการใช้งาน คิกดาวน์บ่อยๆ เกียร์ก็มีสิทธิไปไวด้วยเช่นกัน

ผมก็กลัวพัง เวลาออกตัวจะค่อยๆ กด รถมันจะหน่วงๆ หน่อย แต่พอลอยตัวแล้ว การเร่งความเร็ว ก็ทันใจปกติดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2018, 11:44:27 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 13:14:05 »
เรื่องนี้จบยังไงรบกวนคุณjae มาตั้งกระทู้สรุปการแก้ไขด้วยนะครับ
เป็นวิทยาทานให้กับชาวHLM

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 13:28:03 »
ใช้รถรุ่นเล็กกว่าแต่เกียร์ CVT เหมือนกัน ก็มีคนมาโพสว่าเกียร์เปราะ อยากรู้เหมือนกันว่า CVT นี่ปกติใช้กันกี่กิโลถึงพัง แล้ว HRV นี่เกียร์พังไปกี่คันกันแน่
แต่เรื่องแปลกคือเวลาคนมาบอกว่ารถไม่มีปัญหากลายเป็นว่าอวยค่ายรถไปอีกแปลกนะ

4AT ของ Xpander กระทู้อยู่ติดกันเลย คงขายดีน่าดูนะ -แซวเล่นนะอย่าซีเรียส- จริงๆอยากได้ Xpander แต่ดันเลื่อนเปิดตัว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 14:44:48 »
แต่ว่านะเท่าที่สังเกตุ ทำไมพวกที่เอาไปเซ็ตโบฯ แต่งแรงมันถึงพังยากจัง ถึงพังก็เป็นแสน KM ขึ้น

หรือว่ายิ่งถนอมยิ่งพัง อันนี้ก็ไม่ทราบนะครับ เทียบกับพวกที่อัดบ่อยๆ ใช่รอบสูงบ่อยๆมันรู้สึกเหมือนพังยากกว่า

เพื่อนๆผมใช้พวก Jazz CVT + โบฯ ไม่เห็นมันจะพังกันง่ายๆ หรือเฟียสต้าผมเองที่ไม่ได้ถนอมหรอก อัดซิ่งบ่อยๆมันก็จะ 120,000 ละ อยู่ดีอยู่เลย

อันนี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน หรือมันจะพังก็พังตามอารมณ์ไม่ว่าแบบไหน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 16:49:56 »
ผมคิดเหมือนท่าบน ผมไม่ทราบ สภาพแวดล้อม การดูแล และ การใช้งาน ผม no comment ละกัน

แต่เรื่องซ่อม เท่าที่ทราบ ราคายกเกียร์ใหม่ของศูนย์ฯ ทั้งลูก อยู่ประมาณ 6-8 หมื่น

แนะนำ เซียงกง ครับ เคยยกมาใส่ city เพื่อน ประมาณ 18,000 จบ ใช้ได้อีกนาน ตอนนี้ยังปกติดีอยู่เลย

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 17:51:48 »
ประเด็นคือ
- เป็น defect เกิดเฉพาะบางรายหรือไม่ หรือเป็นปกติ(ต้องหาสาเหตุต่อว่าพังจากอะไร จะป้องกันยังไง)
- ถ้าเป็น defect น่าจะเคลมได้ ไม่น่าให้ลูกค้าเสียเอง(เทียบจากค่ายอื่นนะ เพราะเพิ่งจะมีกระทู้เมื่อไม่นานนี้เกี่ยวกับสคบ. หรือฟ้องร้อง... เราก็อยากเห็นมาตรฐานความรับผิดชอบที่ดีกว่านี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2018, 17:55:12 โดย Jacob »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 18:26:01 »
ผมคิดเหมือนท่าบน ผมไม่ทราบ สภาพแวดล้อม การดูแล และ การใช้งาน ผม no comment ละกัน

แต่เรื่องซ่อม เท่าที่ทราบ ราคายกเกียร์ใหม่ของศูนย์ฯ ทั้งลูก อยู่ประมาณ 6-8 หมื่น

แนะนำ เซียงกง ครับ เคยยกมาใส่ city เพื่อน ประมาณ 18,000 จบ ใช้ได้อีกนาน ตอนนี้ยังปกติดีอยู่เลย

60000 - 80000 เองเหรอครับ นึกว่าเป็นแสน

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 19:06:24 »
แต่ว่านะเท่าที่สังเกตุ ทำไมพวกที่เอาไปเซ็ตโบฯ แต่งแรงมันถึงพังยากจัง ถึงพังก็เป็นแสน KM ขึ้น

หรือว่ายิ่งถนอมยิ่งพัง อันนี้ก็ไม่ทราบนะครับ เทียบกับพวกที่อัดบ่อยๆ ใช่รอบสูงบ่อยๆมันรู้สึกเหมือนพังยากกว่า

เพื่อนๆผมใช้พวก Jazz CVT + โบฯ ไม่เห็นมันจะพังกันง่ายๆ หรือเฟียสต้าผมเองที่ไม่ได้ถนอมหรอก อัดซิ่งบ่อยๆมันก็จะ 120,000 ละ อยู่ดีอยู่เลย

อันนี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน หรือมันจะพังก็พังตามอารมณ์ไม่ว่าแบบไหน

น่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 20:19:26 »
มีสาวก CVT  บอกใช้ทนกันเยอะแยะ ไม่เห็นพัง   :'(
ที่พึ่งไปอ่านมา คันนึง 24000 โล cvt จากค่ายทีี่ตั้งกระทู้ทีไรมีแต่คนมาแขวะ

อย่าไปแขวะค่ายๆรองๆครับ เห็นมาหลายที่ เพราะปัญหาเป็นได้หมดทุกค่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 07:37:25 »
เคยจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก่อนระยะ ศูนย์เหมือนไม่อยากทำให้ ต้องตั้งใจบอกเน้นๆไปว่า "จะเปลี่ยน" ถึงทำให้ ไม่รู้เพราะอะไร  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 12:17:27 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ตอนนี้เจ้าของรถบอกผมว่าเอาเกียร์จากซากรถใส่เรียบร้อยแล้ว อาทิตย์หน้าก็ไปอยู่เตนท์รถละครับ ตัดปัญหาเรืองไม่สบายใจพังกลางทางไป

อย่ามัวเถียงเรื่องทนไม่ทนเลยครับ
คิดแค่ว่าปัญหามาแล้วแ้กอย่างไรดีกว่า รถขายเป็นแสนๆคันทั่วโลกน่าจะมีทางออก ไม่ใช่รถขายหลักพันหลักหมื่นคันครับ ชอบอะไรก็ใช้แบบนั้นล่ะครับ ทนไม่ทนมันต้องเจอเองครับ ทนแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอีก

ออฟไลน์ tuuum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 16:22:52 »
ผมว่า 3 ปี พังมันแย่มากครับ ลองติดต่อ 0 ให้ทำเรื่องพิจารณา vip เคลมรึยังครับ เพื่อเป็นทางเลือกอีกทางครับ