ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง Shell เทียบกับ Mobil1 คุณคิดว่าของเจ้าไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 13385 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
รถผม Jazz GK หิ้วไปเปลี่ยนที่ศูนย์ 6 เดือนครั้ง วิ่งไปรอบละประมาณ 5-6 พันโล

1. Mobil1 ป๋องทอง 0w40 ใช้ไป 2 แกลลอน เสียงเครื่องเงียบดีครับ จะเริ่มดังตอนราวๆ 3-4 เดือน
2. Shell Helix HX8 5w40 ใช้ไป 2 แกลลอน เสียงเครื่องเงียบดีครับ เริ่มดังช่วงเวลาพอๆกับ Mobil1
3. Shell Helix Ultra 0w40 ใช้ไป 1 แกลลอน เสียงเครื่องเงียบดีครับ เพิ่งจะเริ่มดังช่วงเดือน 5 แต่ก็เงียบกว่า 2 ตัวบนพอสมควรเลย

เรื่องความลื่นผมไม่ทราบนะ ความรู้สึกคงหยาบไป 55 ที่ใช้มารู้สึกผิดหวังกับ Mobil1 เพราะราคาแพงสุด ส่วน HX8 ก็สมราคา และ Ultra ดูดีเกินราคาไปมาก
นี่ยังคิดเลยว่าศูนย์แอบเอา Mobil1 ของผมไปแล้วน้ำมันเครื่องศูนย์มาใส่แทนรึเปล่า เพราะช่วงที่ใช้ Ultra เปลี่ยนศูนย์พอดี
ทุกท่านคิดเห็นอย่างไร มาแสดงกันครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

น้ำมันเครื่องสังเคราห์  มันดีเกินความต้องการของรถบ้านๆ  ไปเยอะ   

คุณภาพมันไม่ต่างกันมากหรอก

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าเบอร์ 40 ผมได้ลองกับ มอไซค์ จ่ายกับข้าว ที่ขี่ไปทำงานทุกวันนี่แหละ ทั้ง 3 ตัวเลย

1. Shell จะนิสัยเหมือนกัน ทั้ง Ultra และ HX8 คือ เสียงเครื่องดังกว่า

HX8 เกียร์เข้ายากกว่าสักหน่อย หมดสภาพเร็วกว่ามาก ราวๆ 4 - 5 เดือน มาละ วิ่งไม่ออก เกียร์เข้ายาก

Ultra ออกจะลื่นกว่า Mobil1 หน่อยๆด้วยซ้ำ แต่เสียงเครื่องดังกว่า ความทนทาน ผมให้ไม่หนี Mobil1

2. Mobil1 สำหรับผม มันคือ เกรดมาตรฐาน (มาตรฐานผมนะ) เสียงเงียบกว่า ลื่นใช้ได้ ความทนทาน ผมก็ลาก 6 - 9 เดือนเปลี่ยนนะ ช่วงเลย 6 เดือน จะเริ่มหนืด เกียร์เริ่มเข้ายาก แต่ถือว่า ออกอาการช้าสุด ใน 3 ตัวนี้

รอบหน้าจะสั่ง WAKO'S มาลองสักหน่อย เพราะใส่ใน Pulsar ผ่าน 6 เดือนแล้ว ยังลื่นปรื๊ดดด อยู่เลย

ออฟไลน์ Barracuda

ใช้แต่ mobil1 มาตลอด คิดว่าน่าจะดีสุดแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมเคยใช้ultra สมัย 8-9 ปีที่แล้วผมว่าพอๆกันนะกับกระป๋องทอง แต่ใช้mobil 1 แล้วรู้สึกว่ามันลื่นนานกว่า เลยเอาmobil1 ไว้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2018, 01:34:05 โดย AkE »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Fully Sync ของศูนย์ จบๆ ครับ ไม่ต้องวิ่งหาหิ้วมาเองด้วย คุณภาพ ตามที่ใช้งาน เหลือๆ อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Darkart

ด้วยราคา Mobil1 แพงกว่ายี่ห้อในท้องตลาด แต่ Shell ยังถูกกว่าหน่อยๆ
ตัว Shell Helix ตัว HX8 กับ Ultra ประสิทธิภาพ แตกต่างกัน
ขับตามปกติ กดเร่งแซง ตัว Shell Helix HX8 เพียงพอแล้ว
ตัวท๊อปทั้งคู่ Shell Helix Ultra กับ Mobil1 สูสีกันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ bingoman

ผมว่า Mobil1 ดีกว่านะครับ แต่ไม่เยอะ

Shell ใช้แล้วรู้สึกตื้อๆ  ไม่ลื่นเท่า Mobil1   แต่ผมไม่ได้จับอาการเรื่องการเสื่อมสภาพเท่าไร  เพราะปกติก็ 1 หมื่นโล เปลี่ยนอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tom46

ช่วงก่อนผมชอบลองใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อแปลกๆ ที่เขาว่าดีกันอย่างเช่น Motul 300V , 8100 x cess , 8100 x clean+ / Sunoco Brill / Torco sr1 ถ้าเอาความรู้สึกผมที่ว่าดีจริงๆก็คงเป็น Motul 300V แต่ราคาก็โหดร้ายเกินไป

จนมาอยู่ครั้งผมลองเรื่องรถมีปัญหา รอบนั้นจิตตกเปลี่ยนน้ำมันเครื่องติดๆกันไป 3 ยี่ห้อ เป็น Motul 8100 xcess / Torco SR1 / Mobil 1 ในความรู้สึกผม ผมว่าทั้งสามรุ่นสามยี่ห้อ ผมใช้แล้วไม่รู้สึกแตกต่างอะไร

ในตอนนี้ผมเลยมาใช้แต่ Mobil 1 สีทองเบอร์ 40 อย่างเดียวครับ อาศัยว่าพอมีที่ซื้อที่พอเชื่อถือได้ กับ คอยดูตามบีควิกเขาจะมีลดราคาอยู่เรื่อยๆ เอาครับ

ส่วนเชลล์ ผมว่าก็คงใช้ได้อยู่ละครับ เพียงแต่ราคาที่ผมซื้อได้ Mobil 1 ผมซื้อได้ราคาถูกกว่าราคาของเชลล์ตามปั๊ม ผมเลยมาใช้ Mobil 1 ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดว่า Shell ดีกว่า

ความเห็นส่วนตัวนะครับ บริษัทโม้บิลไม่ต้องมาฟ้องผม ผมคิดเอง เออเอง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
เคยใช้แต่ดีเซลทั้งคู่ ผมว่าต่างไม่มาก แต่มาตรฐานที่แปะอยู่เซลเหมือนจะสูงกว่า

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
แปลกจัง ทำไมผมรู้สึกว่าของ Shell เสียงเครื่องเงียบกว่า Mobil1 ล่ะนี่ ต่างกับคนอื่น

ออฟไลน์ mongolias

เคยใช้เชลส์นานมากละก็ลื่นดีครับ
โมบิลวันนี่ เป็นตัวที่ผมมองว่าดีสุดสำหรับผมนะ แต่หลังๆราคากระโดดไปไกล
เลยเลือก เอเนอออสแทน ราคาถูกกว่ากันพอสมควร เสื่อมเร็วกว่านิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Newhang

คนเราความรู้สึก ภาพพจน์ มันต่างกัน เวลาเทียบกันของแต่ละคนมันมีความbiasอยู่ในนั้น จะมีสักกี่คนที่ตัดมันได้เวลาเทียบ
แต่ผมว่าน้ำมันเครื่องก็ชัดเจนกว่าน้ำมันเบนซิลหรือดีเซลต่างชนิดพอควร  แต่รอบเทียบมันห่างกว่าน้ำมันเชื้อเพลิง

เวลาผมเทียบเอาง่ายๆ อันไหนลากได้น้อย ผมถือว่าน้ำมันเครื่องไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เสื่อมสภาพเร็ว
จริงๆผมว่าใช้ของศูนย์ก็ได้ แต่ราคาศูนย์ขายก็ใกล้เคียงสังเคราะห์เราซื้อนอกแล้ว

เชื่อความรู้สึกตัวเองดีสุดครับ อะไรที่เราไม่รู้สึก ก็คือของไร้ค่าครับ ผมคิดแบบนี้นะหลังๆ
ส่วนตัวผมไม่ได้ใช้ทั้ง shell และ mobil1 เลยตอบลอยๆได้แค่นี้ เพราะเสียเวลาทดลองกับบางยี่ห้อมากไปหน่อย ผมจะไม่เปลี่ยนยี่ห้อจนกว่าจะมั่นใจ

ออฟไลน์ CarameLon

ไม่เห็นความต่าง เพราะท่านไม่ได้ใช้รถสมถรรณสูง
เกรดนมค.ที่กล่าวมา เกินความต้องการของรถคันนี้เดิมๆครับ ใช้ได้เหมือนกันหมด  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เป็นอีกครั้งที่สัมผัสผมกะพี่ Tien.s ค่อนข้างจะตรงกันมากครับ

ผมเคยใช้ Mobil1 กับ Shell Helix Ultra สิ่งที่ผมสัมผัสได้คือ
- M = เสียงเครื่องเงียบ เครื่องแน่น ความลื่นกลางๆ แต่คงระยะความลื่นได้นานถึงราว 8-9 พัน กม ถึงเริ่มดรอบลง
- S = เสียงเครื่องดังมันส์ เครื่องไม่แน่นแบบ M แต่ลื่นกว่ามาก ลื่นได้เพียง 2-3 พัน กม. ก็ดรอบลงมาเหลือเพียงลื่นกว่า M เล็กน้อย ยาวไปถึงหมื่นครับ

หลังๆรับราคา M ไม่ได้ คล้ายๆคุณ mongolis เลย เลยเลือกใช้ eneos มาตลอดครับ ลื่นเหมือน shell เสียงเครื่องแต๋วๆหน่อย และลื่นมากแค่พันกว่าโล ก็ดรอบแล้ว แต่ยังมั่นใจในน้ำมันยุ่น เรื่องการปกป้องและความระบายความร้อนได้ดีครับ และราคาที่ถูกกว่าคุณภาพ

แต่ละคนมีสัมผัสละเอียดมากน้อยไม่เท่ากันครับ เหมือนกินอาหาร เหมือนฟังเพลง แต่ละคนมีความละเอียดและเรื่องมากไม่เท่ากัน คนที่ชอบใช้น้ำมันเครื่องที่ตอบสนองความรู้สึกตัวเองได้ดี ก็เหมือนกับคนที่ยอมจ่ายตังค์แพงเพื่อกินอาหารอร่อยกว่า หรือทำชุดเครื่องเสียงให้ดีขึ้น ทั้งๆที่กินอาหารราคาถูก หรือฟังเพลงไม่เพราะ มันก็ปลอดภัย ไม่ทำให้หูเสีย ไม่ทำให้ท้องเสีย ก็ตามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2018, 11:44:07 โดย ใช้ในราษฎรเท่านั้น »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky