ผู้เขียน หัวข้อ: w204 มือสอง ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษมั๊ยครับ  (อ่าน 28403 ครั้ง)

ออฟไลน์ McTO

• Newbie
  • *
ตอนแรกกะว่าจะเอา volvo มือสอง
แต่เปลี่ยนใจอัพเงินไป w204 ครับ

ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษมั๊ยครับบบ

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
Re: w204 มือสอง ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 17:51:03 »
เฟือง advanced ครับ อาการเสียประจำรุ่น หากเปลี่ยนที่ศูนย์ก็ราว80K+ แต่เปลี่ยนข้างนอกผมเห็นที่40-50K+ ผมเองก็ลุ้นๆอยู่เพราะเจ้าของเดิมยังไม่เปลี่ยนในระยะประกันเพราะไม่มีอาการใดๆ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: w204 มือสอง ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 19:51:19 »
      w204 ควรซื้อรุ่นไมเนอร์เชนจ์แล้วนะ  สวยกว่ารุ่นก่อนไมเนอร์เยอะ  ก่อนซื้อควรให้ช่างเช็กทุกจุดโดยละเอียด  รถที่ใช้มาหลายๆปีถึงไม่เคยชนแต่จุดที่เสื่อมสภาพคงมีเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ tense

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 20:45:14 »
ที่บ้านผมก็เคยซื้อ c200cgi ตัวpre-facelift เกียร์5g มาตั้งแต่ป้ายแดง ใช้ไป3ปีกว่า วิ่งเกือบๆแสน ในระหว่างที่ใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ จะมีก็เรื่องเกียร์ตอนช่วงท้ายๆที่ใช้ เวลาวิ่งช้าๆในเมืองบางครั้งมีอาการกระตุกแรงมากเหมือนถูกชนท้าย ช่างบอกว่าเป็นที่วาล์วบอดี้ แต่ก็ไม่ได้ซ่อมขายไปเสียก่อนครับ
บางทีบางครั้งท่านไปดูรถเห็นสภาพดีดูไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่มันอาจจะมีปัญหาแฝงอยู่ครับ เหมือนคันของผมที่ขายไป ทั่วๆไปก็ขับปกติดี ไม่มีแมสเสจโชว์อะไรเลย นานๆเกียร์มันถึงจะกระตุกซักที
เพราะฉะนั้นท่านควรจะมีงบสำรองเผื่อซ่อมซักนิดนึงครับ จะได้ใช้ได้อย่างสบายใจ :)

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 21:08:34 »
โฉม 1 ตัว 200 Kompressor หล่อน้อยหน่อย แต่ทนสุดในบรรดาตราดาว 10 ปีที่ผ่านมา
พอเปลี่ยนเป็นตัว CGi ก็จะมีเฟือง timing ที่รูด พร้อมเกียร์ 7G ที่ไม่อึดเท่า 5G เดิมครับ

ออฟไลน์ CTP22

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 21:39:35 »
C200 CGI ของที่บ้านใช้มา7ปี 6xxxxโล ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ส่วนเฟืองแอดวานซ์ที่เค้าว่าเป็นปัญหาประจำรุ่น คันที่บ้านผมก็ยังไม่มีอาการนะ

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 21:52:46 »
ขออนุญาต จขกท อยากทราบตัวนี้พรมเหม็นเป็นทุกคันเปล่าครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 22:49:13 »
C200 CGI ของที่บ้านใช้มา7ปี 6xxxxโล ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ส่วนเฟืองแอดวานซ์ที่เค้าว่าเป็นปัญหาประจำรุ่น คันที่บ้านผมก็ยังไม่มีอาการนะ
  เฟืองแอดวานซ์จะสึกจนถึงขนาดต้องเปลี่ยนก็น่าจะประมาณ 150,000 กิโลแล้ว  เว้นแต่คนขับชอบขับแบบกระชากจริงๆอายุอาจจะสั้นกว่านั้น

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 23:06:36 »
ขออนุญาต จขกท อยากทราบตัวนี้พรมเหม็นเป็นทุกคันเปล่าครับ

เข้าใจว่าเป็นแค่lotเดียวนะครับ และทางศูนย์ให้กลับไปเคลมเปลี่ยนได้ซึ่งเจ้าของทุกคนน่าจะทำไปแล้ว
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 08:37:29 »
ตัว facelift แล้ว จะดีกว่า เยอะ เพราะเป็นเกียร์ 7 g ประหยัดกว่า เครื่องดีกว่า เป็น turbo แล้ว  อะไหล่ซ่อมง่าย ไม่มีอะไรน่าห่วง เฟือง advance ไม่ได้เป็นทุกคัน อย่าไปกังวลเกินเหตุ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 09:32:44 »
ซื้อมือสอง

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=61723.0

ก่อนไมเนอร์ ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องเกียร์มากนัก ถ้า 7speedน่าห่วงกว่า

นอกนั้นก็ตามกระทู้ที่เคยเขียนไว้ครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 10:29:27 »

ขออนุญาตตอบครับเนื่องจากผมมีประสบการณ์โดยตรงกับเรื่องนี้ ปัญหาที่หลายคนคิดว่าเป็นกลิ่นจากพรมหรือวัสดุโฟมที่บุด้านล่างจริงๆแล้วไม่ได้มาจากพรมครับแต่เป็นกลิ่นวัสดุที่ใช้เคลือบตัวถังสำหรับกันสนิม พอเจออากาศกับความร้อนนานๆตัวเคลือบนี้จะระเหยเป็นกลิ่นเข้ามาในห้องโดยสารโดยกลิ่นส่วนมากจะติดกับพรมพื้นรถและฉนวนโฟมด้านล่างเป็นส่วนมาก ผมเคยเจอปัญหานี้โดยได้เปลี่ยนพรม 2 รอบ รอบแรกเป็นพรม oem ซึ่งพอใช้ไปสักพักกลิ่นก็กลับมา รอบที่สองจึงไปสั่งตัดพรมใหม่หมดโดยไม่ใช้วัสดุโฟมแบบพรมของศูนย์ ใช้ไปได้ครึ่งปีกลิ่นก็กลับมาครับแต่อ่อนกว่ากลิ่นตอนใช้พรม oem เพราะวัสดุโฟมของเบนซ์น่าจะเก็บกลิ่นมากกว่าของที่ไปสั่งตัด อาการนี้เป็นกับรถเบนซ์ที่ผลิตอยู่ช่วงนึงโดยส่วนมากจะเป็นกับ W204 C207 R171 กับ W212 แต่ละคันกลิ่นไม่เท่ากันครับ บางคันก็จางมากบางคันกลิ่นแรงจนติดเสื้อผ้าติดผมได้เลย วิธีแก้ผมเคยอ่านจากเว็บบอร์ดต่างประเทศว่าต้องเอาวัสดุนี้ออกเท่านั้นซึ่งส่วนมากจะเคลือบไว้แถวขอบแชสซีส์ด้านข้างและผนัง firewall ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ k1245689

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 15:29:57 »
ใช้ c200 kom โฉมแรก เกียร์ 5AT
กินน้ำมันกว่า หล่อน้อยกว่า ตัว facelift หน่อย
ใช้งานดี ทนดี
แต่ไม่มีอะไรเสียหนักๆเลยคับ เปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลืองปกติคับ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 16:25:39 »

ขออนุญาตตอบครับเนื่องจากผมมีประสบการณ์โดยตรงกับเรื่องนี้ ปัญหาที่หลายคนคิดว่าเป็นกลิ่นจากพรมหรือวัสดุโฟมที่บุด้านล่างจริงๆแล้วไม่ได้มาจากพรมครับแต่เป็นกลิ่นวัสดุที่ใช้เคลือบตัวถังสำหรับกันสนิม พอเจออากาศกับความร้อนนานๆตัวเคลือบนี้จะระเหยเป็นกลิ่นเข้ามาในห้องโดยสารโดยกลิ่นส่วนมากจะติดกับพรมพื้นรถและฉนวนโฟมด้านล่างเป็นส่วนมาก ผมเคยเจอปัญหานี้โดยได้เปลี่ยนพรม 2 รอบ รอบแรกเป็นพรม oem ซึ่งพอใช้ไปสักพักกลิ่นก็กลับมา รอบที่สองจึงไปสั่งตัดพรมใหม่หมดโดยไม่ใช้วัสดุโฟมแบบพรมของศูนย์ ใช้ไปได้ครึ่งปีกลิ่นก็กลับมาครับแต่อ่อนกว่ากลิ่นตอนใช้พรม oem เพราะวัสดุโฟมของเบนซ์น่าจะเก็บกลิ่นมากกว่าของที่ไปสั่งตัด อาการนี้เป็นกับรถเบนซ์ที่ผลิตอยู่ช่วงนึงโดยส่วนมากจะเป็นกับ W204 C207 R171 กับ W212 แต่ละคันกลิ่นไม่เท่ากันครับ บางคันก็จางมากบางคันกลิ่นแรงจนติดเสื้อผ้าติดผมได้เลย วิธีแก้ผมเคยอ่านจากเว็บบอร์ดต่างประเทศว่าต้องเอาวัสดุนี้ออกเท่านั้นซึ่งส่วนมากจะเคลือบไว้แถวขอบแชสซีส์ด้านข้างและผนัง firewall ครับ

เหม็นตั้งแต่ W203 แล้วครับ
คันที่บ้านใช้อยุ่ ออกรถมาปี 2008 เหม็นมาก เคลมรอบแรกตอนปี 2010
พอกำลังจะหมดวารันตี ตอนปี 2011 ขอเคลมอีกรอบไม่ยอม ให้จ่ายคนละครึ่ง พรมทั้งคัน 90,000 กว่าบาท เหม็นเปรี๊ยวมาก แต่ลองสั่งตัดพรมไทย ใส่เอง จบเลย ไม่มีกลิ่นยันตอนนี้

ส่วนเรื่อง W204 ที่เจอๆหลักๆที่น่ากลัว คือเรื่องเกียร์ ครับผม แต่ซ่อมได้ อู่เบนซ์ทำได้ทุกอู่ครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 16:44:31 »

เหม็นตั้งแต่ W203 แล้วครับ
คันที่บ้านใช้อยุ่ ออกรถมาปี 2008 เหม็นมาก เคลมรอบแรกตอนปี 2010
พอกำลังจะหมดวารันตี ตอนปี 2011 ขอเคลมอีกรอบไม่ยอม ให้จ่ายคนละครึ่ง พรมทั้งคัน 90,000 กว่าบาท เหม็นเปรี๊ยวมาก แต่ลองสั่งตัดพรมไทย ใส่เอง จบเลย ไม่มีกลิ่นยันตอนนี้

ส่วนเรื่อง W204 ที่เจอๆหลักๆที่น่ากลัว คือเรื่องเกียร์ ครับผม แต่ซ่อมได้ อู่เบนซ์ทำได้ทุกอู่ครับผม

W204 ผมสั่งตัดพรมมาก็ไม่หายครับแต่กลิ่นจางลงไปเยอะมากๆ  เวลารถร้อนนี่กลิ่นยิ่งชัดขนาดจอดปิดประตูไว้กลิ่นยังออกมาจากใต้ท้องรถ ตัว 4 สูบอาจจะไม่หนักเท่าเพราะความร้อนจากเครื่องกับท่อไอเสียน่าจะน้อยกว่าตัว 8 สูบเยอะ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ McTO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 00:57:45 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ

อ่านแล้วมั่นใจขึ้นเยอะเลยครับ
ต่อไปก็ตระเวนหาตามเต้นท์ละครับ