ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาสมาชิก ที่มีประสบการณ์กระจการถร้าว เนื่องจากหินกระเด็นใส่.  (อ่าน 9138 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ขับรถไปธุระ. แล้วมีจังหวะนึงตามหลังสิบล้อ. แล้วมีหินกระเด็นใส่กระจก ตรงน้าเลย เสียงดีงพอสมควร
ยังดีที่กระจกไม่แตก แต่เป็นรอยตามรุป
ทั้งนี้ด้านนอกเป็นรอยนิดหน่อย. ด้านในไม่มีร้าว แต่เนื้อในมันร้าว เหมือนร้าวภายในเนื้อกระจก

ไม่แน่ใจอันตรายมั้ย หรือมันจะร้าว ลามเร้วหรือไม่ ไม่กล้าขับเร้วตอนนี้เลย.  รบกวนสมาชิกผุ้รุ้หรือมีประสบการณ์ครับ
  1มองจากด้านใน
  2,3มองจากด้านนอก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

มองจากด้านใน ไม่มีรอยร้าวผิวกระจกใน
แต่มองไป ในเนื้อกระจก เป็นรอยใหญ่ประมาน1เซน

กังวลว่าขับเร็วๆกระจกจะแตกมั้ย อันตรายมั้ย.  กำลังหาเวลาปเคลมกระจก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2018, 20:26:55 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ด้านนอก  เล็กๆเป้นจุดๆ เหมือนไม่มีอะไร

ออฟไลน์ Arado_kung

กระจกหน้าเป็นแบบลามิเนตอัดซ้อน2ชั้นมีฟิล์มพลาสติกตรงกลางแค่ร้าวแบบนี้ขับได้สบายครับ แต่ถ้าเอาสบายใจเคลมประกันเปลี่ยนกระจกบานใหม่ไปเลยจบเรื่องครับ

ออฟไลน์ kez

กระจกหน้าร้าว มันก็ไม่แตกออกมา  มันจะแตกเป็นเม็ดเล็กๆ  แล้วก็คาอยู่อย่างนั้น

ออฟไลน์ ลุง

• Jr. Member
  • **
ของผมเป็นรถกระบะราคากระจกเป็นหลักพัน เป็นรอยเล็กๆผมไม่เสี่ยง เลยไปเปลี่ยนที่ร้านแถวรามอินทรา โทรไป เช็คว่ามีของก็ขับไปเปลี่ยนเลยใช้เวลาไม่กี่ ชม.

ออฟไลน์ CJ.

เปลี่ยได้ก็ดีนะครับ เคยเป็นแบบนี้ของ G9 ใช้เวลาประมาณ 3 วันครับ
มีแก้งานปรับตั้งที่ปัดน้ำฝนรอบนึงเพราะเหมือนไม่ได้องศา นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไรครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
ไม่้น่าห่วงครับ .. แต่ถ้าเริ่มเป็นเส้น มันตะวิ่งตามการสั่นสะเทือนไปเรื่อย แต่ใช้เวลาสักพักครับ ... ขับได้สบาย ทำเรื่องเคลมไว้ครับ .. กระจกมันสองชั้นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Symphonic

กระจกหน้าร้าว มันก็ไม่แตกออกมา  มันจะแตกเป็นเม็ดเล็กๆ  แล้วก็คาอยู่อย่างนั้น

ดูที่มุมล่างของกระจกเลยครับ ถ้าพิมพ์ว่า "TEMPERED" อันนั้นจะเป็นอย่างที่พี่ว่าคือแตกเป็นเม็ดเล็ก ๆ

แต่ถ้าพิมพ์ว่า "LAMINATED" อันนี้จะแตกเป็นจุด, เป็นแฉก, เป็นรูปดาว หรือแตกร้าวยาวเป็นเส้น แต่มันจะแตกเฉพาะ
กระจกด้านนอก กระจกด้านในจะไม่เป็นอะไร เพราะกระจกประเภทนี้มันเป็นกระจกแผ่นบางอัดซ้อนกัน 2 ชั้นโดยมีฟิล์ม
ลามิเนตเหนียว ๆ ยืดหยุ่นสอดไส้ตรงกลางระหว่างกระจกทั้ง 2 แผ่น

รถคันสุดท้ายที่ประกอบในไทยที่กระจกหน้าเป็น TEMPERED น่าจะเป็นรถที่ประกอบก่อนปี ค.ศ.2000 ครับ

ดังน้นรถคันของพี่ จขกท ยังใช้งานต่อไปได้สบาย ๆ ไม่ต้องห่วงว่ามันจะแตกหลุดกลางทาง
รอยแตกแบบนี้สามารถใช้เคมีซ่อมที่จุดรอยแตกได้เลยครับ แผลนึงประมาณ 700 บาท รอยแตกจะหายไปเกือบ ๆ 95%
คือเราแทบจะมองไม่เห็นรอยกระเทาะเลยครับ ส่วนความแข็งแรงทนทานนั้น สบายมากเกือบ 100% เช่นกัน
อันนี้เป็นทางเลือกกรณีที่ไม่อยากเปลี่ยนกระจกทั้งบานนะครับ เพราะบางคนเห็นกรรมวิธีเปลี่ยนกระจกแล้วอาจทำใจไม่ได้

ส่วนช่างซ่อมกระจกนั้นเสิร์ชตามกูเกิ้ลได้เลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ไปซ่อมก็ได้ครับ แผลไม่เกิน พัน ครับ

ออฟไลน์ tense

• Jr. Member
  • **
ของผมก็เคยโดนแบบนี้แต่รอยใหญ่กว่าท่านนิดนึงครับ ตอนนั้นขี้เกียจเอาไปเคลม เลยเอาไปให้ร้านซ่อมกระจกรถแถวบ้านซ่อมให้ ออกมาก็เนียนดีเหมือนอย่างท่านข้างบนว่าครับ ไม่สังเกตดีๆก็แทบจะไม่เห็นรอย ใช้ต่อมาอีกปีนึงจนขายรถไปก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

รถผมเป็นแผลใหญ่กว่านี้นิดหน่อย ใช้มาประมาณ 4-5ปี แล้ว ก็ไม่มีปัญหาครับ
แต่รถแม่ผม โดนแล้วรอยยาวขึ้นเรื่อยๆ อันนั้นเปลี่ยนใหม่เลยครับ
สุดท้าย ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา เปลี่ยนเพื่อความสบายใจครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

โทรถามประกันหาร้านกระจกเข้า ชั่วโมงเดียวเค้าเปลี่ยนบานใหม่เสร็จสรรพครับ

ออฟไลน์ Devil13

กระจกหน้าผมเคยร้าว โดนหินดีดใส่ ตอนน้ันขับเร็ว 160-170 เป็นรอยยาวประมาณ 2 นิ้ว
ขับไปสภาพนั้นขี้เกียจไปเครม รอไปเครมพร้อมอย่างอื่นทีเดียว ขับไปนานเกือบๆปี รอยก็เท่าเดิมนะไม่ร้าวเพิ่ม
ถ้ามีประกันชั้น 1 ก็เครมกระจกแท้จากศูนย์เลย ส่วนตัวคิดว่ารอยร้าวท่านนิดเดียวไม่น่าห่วง ไม่ต้องวิตกครับ
ส่วนตัวเคยเปลี่ยนกระจกที่ศูนย์ไม่มีปัญหาอะไรนะ จะมีก็ตอนติดฟิมล์นี้แหละ TT

ออฟไลน์ SM.

เคยเจอเหมือนกันครับ FD คันเก่า มีหลายรอยด้วยสิ แต่ผมไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมัน ใช้งานตามปกติครับ

ออฟไลน์ DrDS

• Newbie
  • *
กระจกรถผมปัจจุบันเป็นรอยร้าวเล็กน้อยประมาณ 5 มม. แต่ไม่ถึงด้านใน ผมใช้มาประมาณครึ่งปียังไม่มีปัญหาใดๆ ยังไม่ลามเพิ่ม
ปัจจุบันยังคงใช้อยู่   เคยเจอแท๊กซี่บางคันโดนหินเป็นรอย 3 จุด เห็นได้ชัดเจน เขาบอกว่าเดี๋ยวก็โดนอีกเลยไม่อยากเปลี่ยนใช้ไปเรื่อยๆ
 มีครั้งหนึ่ง กระจกผมโดนหินร้าวประมาณ 10 มม. ลึกถึงด้านใน ก็เลยรีบไปให้ร้านซ่อม ใช้เวลาซ่อมประมาณ 30 นาที จ่ายไป 700 บาท
กระจกเนียนเหมือนปกติไม่เห็นรอยร้าวเลย  ทางร้านเขาบอกว่า ถ้าร้าวมากกว่า 20 มม. และลึกถึงด้านใน เขาไม่แนะนำให้ซ่อมควร
เปลี่ยนใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ Darkart

แผลไม่ใหญ่มาก ไปซ่อมได้
ถ้ามันร้าวบาว อันนี้ต้องเปลี่ยน
ถ้าเอาที่สบายใจ เปลี่ยนกระจกเลยก็ได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Krongbun

;) ของผมใหญ่กว่านี้ ใช้มาสามปีแล้วครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ mongolias

แผลแค่นี้ เป็นผมไม่ทำอะไรครับ
รถผมตอนนี้มีรอยร้าวยาวประมาณ 10 cm 2 รอย ยังไม่ได้เคลมเลย 5555

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
สบายครับรอยแค่นี้  ผมวิ่งเส้นบายพาสชลบุรี มีอยูเดือนนึงเคลมไป 2 รอบ โดนหินแตกแล้ววิ่งยาวเลยครับ เลยต้องเปลี่ยน เปลี่ยนปุ๊บโดนอีก ก็ไปเปลี่ยนอีก  พอโดนรอบใหม่เป็นรอยแบบนี้ ก็ปล่อยไว้อย่างนั้นครับ จนทุกวันนี้ไม่ไโดนหินเลยมาปีกว่าแล้ว  :) :) :)

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
มีประสบการณ์ตรงครับ

มีรอยสะเก็ดหินอยู่ตรงกระจก ขนาดพอๆกับของ จขกท แล้วปล่อยทิ้งไว้

สรุปอยู่ดีๆกระจกร้าวเป็นเส้นจากรอยหินเลย เพราะงั้นไม่ควรปล่อยไว้ครับ

แต่รอยแค่นี้ไม่รู้ประกันจ่ะเคลมมั้ย อาจจ่ะต้องรอให้ร้าวก่อน

ออฟไลน์ Buffy

ของผมใหญ่กว่าในภาพเท่านึง

ใช้มาสองปีไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมเคยโดนแบบนี้แหละ แต่เอาไปซ่อมร้านแถวๆเซ็นทรัล
รามอินทรา ไม่รู้ตอนนี้ร้านยังอยู่ไหม แผลหายเกือบจะมองไม่เห็น
ถามเจ้าของบอกว่า กระจกเปลี่ยนได้แต่ยังไงก็สู้ประกอบมาจากโรงงาน
ไม่ได้ อันนี้ไม่รู้จริงไหมนะ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ imvile

ผมว่าที่ห่วงคือ เส้นไล่ฝ้าด้านหน้ามากกว่า
น่าจะเป็น focus mark III ตัวก่อน mc
หลังล๊อตแรกมาก็ถอดออก ไม่รู้ศูนย์ยังจะซ่อมได้อยู่ไหม หรือต้องถอดเลย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021