ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo XC60 Inscription: สอบถามความแตกต่างของ option เทียบกับ R-Design  (อ่าน 7058 ครั้ง)

ออฟไลน์ dispong

• Newbie
  • *
พอดีเห็นข่าวจากหลายสื่อแจ้งว่า Volvo Car Thailand นำเอา XC60 Inscription มาทำตลาดในไทยแล้วโดยตั้งค่าตัวไว้ที่ 3.69 ล้าน แพงกว่า R-Design อยู่1แสน เลยเกิดข้อสงสัยว่ามี option ต่างจาก R-Design ยังไงบ้าง

สอบถามไปยัง official page ของ Volvo Car Thailand ก็ได้รับคำตอบที่ทำให้สับสนมากขึ้นว่า Volvo Thailand ยังไม่มีแผนนำ Inscription เข้ามาจำหน่าย สรุปว่ามันคือข่าวลวงหรือ page admin ไม่ทราบเรื่องครับเนี่ย ดูแล้ว marketing น่าจะมีปัญหาเพราะสอบถามไปยังผู้แทนจำหน่ายบางเจ้าก็ได้รับคำตอบที่แปลกๆเช่น ในรุ่น R-Design ชุดเครื่องเสียงเป็น Harman ทั้งๆที่ตามสเปคทางการมันเป็น B&W

ถ้าท่านใดพอทราบข้อมูลชัดเจน รบกวนช่วยแบ่งปันจะขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

• Newbie
  • *
Re: Volvo XC60 Inscription: สอบถามความแตกต่างของ option เทียบกับ R-Design
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:49:21 »
เพิ่มเติมบทสนทนากับ dealer เจ้าหนึ่ง  :-\

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: Volvo XC60 Inscription: สอบถามความแตกต่างของ option เทียบกับ R-Design
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:19:54 »
ตายแล้ว อึ้งกับคำตอบว่าลำโพง Harman นี่รถขายมาปีกว่าแล้วนะตั้งแต่รหัส 90
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ pidtapong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:43:42 »
เหมือนว่าก่อนหน้านี้ตัว R design ให้ลำโพง B&W แต่พอตัว Inscriptionมา เค้าเลยตัดลำโพงของ R-design ออกให้เฉพาะตัวท็อปเท่านั้น

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 00:21:36 »
เท่าที่ผมได้ยินมา Inscription กับ Rdesign มีจุดต่างกันคร่าวๆประมาณนี้ครับ
1. กล้องรอบคัน ตัว Rdesign โดนตัดออกเหลือแค่กล้องหลัง
2. เครื่องเสียง B&W ตัว Rdesign เปลี่ยนเป็น Harman
3. เบาะนั่ง
4. พวงมาลัย
และอื่นๆปลีกย่อยอีกบ้างครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 01:47:58 »
โดนลด option หรือนี่ แล้วราคาลดตาม option มั้ยครับ
ส่วนที่ผมรู้คือ r design มี paddle shift แต่ inscription ไม่มีครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 04:30:22 »
ตายแล้ว อึ้งกับคำตอบว่าลำโพง Harman นี่รถขายมาปีกว่าแล้วนะตั้งแต่รหัส 90

สงสัยว่าทำไมต้องอึ้งกับคำตอบว่าลำโพง Harman ด้วยครับ ถึงกับต้องตายเลยเหรอ เมืองนอกตัวลำโพง Harman ยังเป็น option ให้เลือกรองจาก Bowers&Wikins เลย แล้วมันไปเกี่ยวไรกับรหัส 90 นี่เค้าถาม XC60 อ่ะครับ

หรือว่ากะจะดูถูกเซลล์ว่าแยกไม่ออกระหว่างลำโพงสองยี่หัอ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2018, 05:21:40 โดย AuNaraKa »

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 04:38:37 »
ข้อมูลประมาณที่ คุณ Puppu  เลยครับ ตัว R-Design ปรับลำโพง harman กับอุปกรณ์บางอย่าง เซลล์ที่คุยบอกว่าเน้นไปแนว sport จับตลาดคนละแบบกัน แต่รายละเอียดเค้ายังไม่ทราบ ลุ้นให้มีตัวดีเซล inscription แต่คงไม่มีแน่ๆ เซลล์รอรายละเอียดจากสนง ใหญ่อยู่ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 07:48:35 »
เพิ่มเติมบทสนทนากับ dealer เจ้าหนึ่ง  :-\
มีสนทนาต่อทางโทรศัพท์ไหมครับ ดูที่แคปมาแล้ว ตอบได้สั้นมากๆ เลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Chuck

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 08:36:43 »
ผมเคยคุยกับเซลส์ก่อนที่หน้านี้ ตัว R-Design จะถูกปรับลดราคาลง โดยการตัดบาง Option ออก แล้ววางตำแหน่งให้รุ่น Inscription เป็นรุ่น Top ครับ

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 08:55:13 »
เอาเท่าที่ทราบนะครับ

ตัว inscription ดูดีกว่า ได้เบาะหนังNappaทั้งเบาะ พร้อมระบบพัดลมใต้เบาะ และอุ่นใต้เบาะ คูู่หน้า พร้อมหน่วยความจำเบาะทั้งคู่ จากแต่เดิมของR desingมีแค่ด้านหน่วยความจำด้านคนขับ
เบาะหนังมีสีน้ำตาลให้เลือกแล้ว จากแต่เดิมมีแต่สีดำ และเบาะเป็น Nappa ทั้งหมด ของเดิมมีเฉพาะด้านข้างเบาะ ส่วนกลางเป็นหนังไม่ใช่nappaและไม่มีะบบระบายอากาศใต้เบาะ
Dash board คอนโซลหน้า มีบุหนังให้นุ่ม ของR-designล็อตเก่าเป็นพลาสติกแข็ง
ส่วนตัวรถหากเลือกสีขาว จะได้สีแบบ Premium Metallic ของเดิมเป็นสีขายปรกติ

ตัวพวงมาลัยที่ไม่มี Paddle shift เคยถามในกระทู้ของ S90 มีคนเคยบอกว่าเปลี่ยนพวงมาลัยที่มาพร้อม paddle shiftได้ ฉะนั้นตัว xc60 inscription ก็น่าเปลี่ยนได้เหมือนกันครับ

สรุปซื้อ insctiption ดีกว่า ได้ลำโพง B&W กล้องรอบคัน ออฟชั่นครบ ได้ภายในสมราคารถ 3ล้านขึ้น ต่างจากตัว R-desing ล็อตเก่าก่อนหน้านี้ภายในเหมือนรถ 2 ล้าน(dash board พลาสติก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2018, 09:05:15 โดย O_O »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 13:07:07 »
มีสนทนาต่อทางโทรศัพท์ไหมครับ ดูที่แคปมาแล้ว ตอบได้สั้นมากๆ เลย

จบแค่นั้นเลยครับ ไม่ได้มีการอธิบายหรือให้ข้อมูลเพิ่มเติม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 13:08:36 »

สงสัยว่าทำไมต้องอึ้งกับคำตอบว่าลำโพง Harman ด้วยครับ ถึงกับต้องตายเลยเหรอ เมืองนอกตัวลำโพง Harman ยังเป็น option ให้เลือกรองจาก Bowers&Wikins เลย แล้วมันไปเกี่ยวไรกับรหัส 90 นี่เค้าถาม XC60 อ่ะครับ

หรือว่ากะจะดูถูกเซลล์ว่าแยกไม่ออกระหว่างลำโพงสองยี่หัอ?

ขอบคุณมากเลยครับ เพิ่งทราบว่า Volvo มี option ชุดเครื่องเสียงเป็นของ Harman ด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 13:46:33 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับการแบ่งปันข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 13:48:41 »
โดนลด option หรือนี่ แล้วราคาลดตาม option มั้ยครับ
ส่วนที่ผมรู้คือ r design มี paddle shift แต่ inscription ไม่มีครับ

R-Design ราคาไม่ลดครับ ส่วน Inscription บวกเพิ่ม 100,000 ครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8