ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้ นำ้มันเครื่อง mobil ถังใหญ่ ของที่ B-เร็ว มั้งครับ  (อ่าน 9051 ครั้ง)

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
พอดีเห็น ราคา นำ้มันเครื่องถังใหญ่ ของ ยี่ห้อ B-เร็ว มันราคาถูกน่ะครับ รวมกรองแล้วด้วย
แล้วก็เห็นเใช้ของ mobil ด้วย

ปกติผมใช่ mobil แต่เป้นกระป๋องปกติ อยู่กับรถเก๋งน่ะครับ
ก็เลย สนใจนะครับเห็นราคา 1200 เอง แล้วเติมกี่ลิตรก็ได้จนกว่าจะเต็ม
ก็เลยว่าจะเอารถกะบะ ดีเซลไปลอง แต่ไม่รู้ว่าเป้นยังไงบ้าง

มีพี่ๆคนไหน เคยมีประสบการณ์เคยเปลี่ยน ใช้ นำมันเครื่อง ถังใหญ่ 200 ลิตร ของที่นี้มั้งครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
อาจจะตอบไม่ตรงคำถาม แต่ปกติไม่เคยคิดไปร้านนี้เลยครับ
ปกติเข้าแต่ศูนย์ หรือถ้าอยากประหยัดมากก็คงอู่ไปเลยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เหมือนกันครับ จะกระป๋อง ถัง เพล ปี๊ป น้ำมันตัวเดียวกัน ถ้ามั่นใจ ชอบใจ Mobil อยู่แล้วก็จัดไปได้ครับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
จากชื่อเสียง บีเร็ว ก็น่าจะไว้ใจได้นะครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถังใหญ่แบบนี้ บ.รถแท๊กซี่ชอบใช้ ตกเฉลี่ยลิตรละ 200 บาท โดยประมาณ
เป็นเกรดกึ่งสังเคราะห์ มาเป็นถังใหญ่เลยราคาถูก

ถ้าขับรถไม่เร็ว ไม่ลากรอบ ขับเฉื่อยๆ ใช้ได้หมด
ขอแค่ไม่ใช้น้ำมันปลอมก็พอ

ออฟไลน์ bingoman

ผมเพิ่งไปเปลียนมาเดือนก่อนครับ

มี 2 ราคาคือกึ่ง กับสังเคราะห์แท้

ผมเลือกสังเคราะห์แท้  เปลี่ยนให้ Fortuner 3.0 พร้อมไส้กรอง(ยี่ห้อ Bquik เอง)  เบ็ดเสร็จราคา 9xx บาท   ผมว่าคุ้ม  และไม่ห่วงว่าจะเป็นของปลอมอะไร

แต่นมค.สังเคราะห์แท้ที่ร่วมโปร  มันเบอร์ W30 นะครับ  จะใสหน่อย  แต่ผมว่าไม่ใช่ปัญหาอะไร

คุ้มนะ สำหรับผม

ออฟไลน์ Barracuda

น้ำมันจัดไปเถอะครับ แต่กรองใช้ของแท้น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ lexus

แบบถังใหญ่ กับแบบแกลลอน คุณภาพน้ำมันเหมือนกันไหมครับ
เข้าใจว่าน้ำมันเบอร์เดียวกัน แต่การเก็บรักษา ระยะเวลาการสัมผัสoxigenอะไรพวกนี้มีผลไหม
สนใจอยู่เหมือนกันราคาดีมาก

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
ถ้าเป็นถังใหม่ เทียบกระป๋องใหม่ คุณภาพเดียวกันทั้งกึ่งสังเคราะห์ และสังเคราะห์แท้ 100%
แต่หลังจากเปิดฝา อันนี้เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่า ถังใหญ่เปิดมานานแค่ไหน พอเปิดฝาถัง
ก็จะเสียบปั๊มมือหมุนดูดน้ำมันขึ้นมา คาไว้ตลอด ในขณะที่กระป๋องเราจะเห็นซีลฝาในไม่ฉีกขาด
ตามจริงอาจไม่ได้แตกต่างกันมาก เพราะถังใหญ่อาจจะไม่ถึงเดือนก็หมด แต่เราไม่มีทางรู้ได้เลย
ความเห็นส่วนตัว: ถ้าวิตกตรงนี้ ก็ใช้แบบกระป๋องน่าจะ OK กว่าครับ
(ALTIS หน้าหมู 03 หลังหมดระยะประกัน ก็ใช้แบบกระป๋องฝาทอง 0W-40 มาตลอด ได้ลด 25% ไปหลายรอบละครับ)

ออฟไลน์ No Trespassing

เคยเอาอัลติสหน้าหมูไปเปลื่ยนเมื่อสามปีก่อน
รู้สึกจะเกรด 10W-40 กระมั้ง แต่คุณภาพใช้ได้ ถังสะอาด แกลลอนเติมก็สะอาดดี และมั่นใจได้ว่าไม่ปลอมแน่นอน

แต่ไส้กรองไม่รู้ว่าเกรดไหน  ;D

เห็นช่วงนี้มีโปร รวมไส้กรอง แหวน ค่าแรง อยู่พันต้นๆ คุ้มดีครับ

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
เค้าจัดโปรต่อ เลยไปใช้บริการเมื่อวาน สังเคราะห์แท้ 5-w40 พร้อมกรอง lancer ex เสียไป 790 เอง ลื่นๆ

ปล. ซื้อลิควิก กปเขียว มาว่าจะเปลี่ยนเอง เลยต้องเก็บไว้ก่อน

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
มันมี 0w-40 ถังใหญ่ไหมครับ :-\

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
สมัยนี้มันยังมีศูนย์ ขโมยน้ำมันเครื่องของลูกค้าอยู่อีกมั้ยครับ

แบบลูกค้าเอานมค. ไปเข้าเช็คระยะตามปกติ

ช่างมีการสับเปลี่ยน/เติมให้ไม่หมด แอบตวงไปขาย

ผมละหวั่นๆ ปกติ จะหิ้วนมค. ไปเติมข้างนอกพวก ACT อันนี้เราเห็นชัดเจนว่าช่างทำอะไร

แต่ศูนย์นี่ นั่งห้องรับรองอย่างเดียวไม่สามารถรู้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
เป็น Mobil ตัวรองของ Mobil1

ผมเปลี่ยนมาเดือนที่แล้ว สังเคราะห์แท้ เบนซิน จะเป็นตัว Mobil super 3000 X2 5w-40 ครับ

ผลิตจากเกาหลี

แล้วก็ผมซื้อกรองแท้เพิ่มครับ