ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูราคาที่ประกันให้กับaudi R8เบี้ยปีแสนให้งบทำสีกระจกมองข้าง300กระโปรงหน้า1800  (อ่าน 6943 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
จากน้าที่เชื่อถือได้
เปิดyoutube  ใส่ในช่องค้นหาว่า   ต่อๆหาบทสรุปเรื่องประกัน
ลองดูนะครับ

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 12:45:15 »
อีกคลิปสรุปเลยนะครับ ต่อลองกับผจกสำนักงานใหญ่แล้วได้เพิ่มเป็น
ทำสีกระจกมองข้าง800 พวกชิ้นใหญ่ๆฝากระโปรง แก้ม 2500-3000
ก็นะ ได้เรทราคาพอๆกับรถผมเลย

ออฟไลน์ เต๋า AV

ก็ถูกแล้วนะคับ

ทำสีอู่ ราคาจะเรทเดียวกัน ไม่ได้แยกยี่ห้อ หรือรุ่น
รถราคา 10 ล้าน ทำสีเฉพาะจุด ก็ได้ในราคาเดียวกับรถ Eco Car
นอกจากจะต้องเปลี่ยนชิ้นส่วน ค่อยมาดูราคาเบิกตามยี่ห้อ รุ่นอีกที

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 16:18:19 »
แต่ประกันจะไปเรียกกับคู่กรณีที่ผิดกี่หมื่นกี่แสนครับ
ถ้าชนกับซุปเปอร์คาร์คงไม่มีหลักพันแน่
บางเคสประกันมาเรียกเก็บราคาเปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่ แต่จริงๆแล้วซ่อมของเดิม

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เบี้ยซ่อมศูนย์หรือซ่อมอู่ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Tien.W

ราคานี้ น่าจะเบี้ยซ่อมอู่

ค่าทำสี ประกันตีราคาตามพื้นที่ของชิ้นงาน มีราคากลางอยู่แล้ว ของพวกนี้ต้องมีมาตรฐาน ไม่ใช่ว่า เป็นฝ่ายถูก แล้วจะเรียกอะไรก็ได้ เพราะถ้าวันนึง บริษัทนี้เป็นฝ่ายผิด ก็โดน ประกันคู่กรณีขูดมหาโหด อย่างนั้นหรือ ?

พื้นที่กระจกมองข้าง Audi หรือ March มันก็แทบไม่ต่างกัน แล้วถามว่า ทำไมต้องคุมค่าทำสีให้ Audi แพงกว่า March ล่ะ ? (คนละเรื่องกับราคาอะไหล่นะ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 19:21:07 »

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
Re: ส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 22:03:41 »

ชอบครับ ขอบคุณที่นำมาแชร์  พวกประกันส่วนใหญ่ก็จัญไรแบบนี้แหล่ะครับ พวกเสือนอนกิน ทุจริตกินนอก-กินใน ล่าสุดไปทำสีที่ศูนย์ กันชนหน้ามันคิด 5000  บอกประกันออกให้ 60% จ่ายส่วนต่าง 40 นี่ขนาดวิริยะกับสยามนิสสันบอดี้ งานก็ไม่ได้เรื่อง จัญไรจริงๆ

ออฟไลน์ YenChar

มันอาจจะถูกที่งานสีครับ

แต่ชนหนัก เข้าถึงเครื่อง เกียร ช่วงล่าง หรืออะไหล่อิเล็กทรอนิคอื่นๆ ราคาน่าจะต่างกันโขอยู่ครับ

ออฟไลน์ localgame

ผมเคยปล่อยไหลไปชนcrvคันหน้า แล้วตอนนั้นประกันรถผมขาดพอดี กันชนcrvบุบไปไม่ได้แตกอะไรประกันฝ่ายตรงข้ามบอกต้องเปลี่ยนเท่านั้น แต่ตอนซ่อมเอาจริงผมว่าอู่ก็ดันออกมาได้อยู่ดี ผมเลยบอกว่าให้อู่อื่นตีราคากลางประเมิณสภาพก่อน ประกันฝ่ายตรงข้ามไม่ยอมอย่างเดียว ถ้าเจอเคสแบบนี้กับลัมโบกินี่ผมคงโดนค่ากันชนหลายแสน ค่าสีคงไม่เท่าไหร่

ออฟไลน์ the kit

การซ่อมสี ที่อู่ทั่วไป ที่ตีราคาตามสี ตามความยากง่าย ตามพื้นที่ โดยไม่สนใจราคารถ
ก็ไม่แปลก เพราะเป็นการซ่อมที่เน้นงานซ่อม พอเสร๊จแล้วใกล้เคียง หรือเหมือนกับสีเดิม แค่นั้น
แต่ในระยะยาวจะเป็นไง ช่างมัน!!

ในรถแพงๆ ชั้นสูง การพ่นสี ชั้นสี และอื่นๆ ไม่เหมือนกับสีที่พ่นตามรถบ้านๆ

ลองไป search ดู กรรมวิธีในการทำสีของรถ RR, Ferrari, Lambo ฯลฯ
ต่างกับสีในรถ Dmax Camry Accord

แม้ว่า ดูๆ แล้วสีที่ออกมาก็เหมือนๆ กัน  แต่ในความเหมือนมันมีความต่างอยู่!!

ดังนั้น อู่สีทั่วไป กับ อู่สีที่มีความเชี่ยวชาญเฉพาะ ราคาต่างกันลิบ ชิ้นงานในระยะยาว ก็ต่างกันลิบ
การซ่อมแบบขอไปที กับการซ่อมแบบอย่างดีมันมีความต่าง

สาดสี กับ ลอกขัดจนถึงเนื้อเหล็ก รวมไปถึงการเตรียมพื้นผิว การรองพื้น ชั้นสีต่างๆ การพ่นเคลือบเงา ฯลฯ มันยังต่างกัน!!
ในราคา ในชื่อชั้นของอู่สี มันต้องมีอะไรที่แตกต่าง ไม่งั้นอู่สีเฉพาะ ราคาแพง คงไม่สามารถอยู่ได้แน่นอน

"Make It Count"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:25:31 »
ใช่ครับ คุมราคามาแบบนี้อู่ไม่อยากทำแน่ๆ ไปทำรถตลาดงานง่ายได้เงินเท่ากันดีกว่า
รถซุปเปอร์คาร์เกิดแกะทำสีแล้วมีชิ้นส่วนควบ กิ๊กล๊อคอะไรหักแตก อู่งานงอกอีกไม่รู้จะเบิกได้ไหม

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
เบี้ยก็เก็บแพงกว่า จะบอกว่าแพงแต่ชิ้นส่วนอย่างเดียวก็ไม่น่าใช่มั้งครับ

สี Supercar บางยี่ห้อ หลายชั้นมาก จะมาใช้ราคาเดียวกันก็คงไม่ถูก

ออฟไลน์ paulmoderndog

อีกประเด็นที่ผมเข้าใจคือ ต่อให้เป็น Eco car ราคานี้ก็ถูกไปอยู่ดีครับ (ถ้าต้องการให้สีสวยตามเดิมครับ)