ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2017 แอร์มีกลิ่น  (อ่าน 5230 ครั้ง)

ออฟไลน์ oxidized

• Newbie
  • *
Camry 2017 แอร์มีกลิ่น
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 21:56:11 »
ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ
1-2อาทิตย์ ที่ผ่านมา แอร์รถเริ่มมีกลิ่นอับ
- ตอน start รถ ตอนเช้า แล้วเปิด แอร์ ได้กลิ่นประมาณ 30 วิ
- ปิด A/C เปิด พัดลมแรงสุด กลิ่นแรงมาก ออกมาต่อเนื่อง

อายุรถ 1 ปี ทำความสะอาดพรมทุก 2อาทิตย์ กับจอดในที่ร่มตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2018, 21:59:46 โดย oxidized »

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
Re: Camry 2017 แอร์มีกลิ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 22:50:50 »
ลองเปลียนกรองแอร์ ยัง ครับ

เผื่อดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 23:57:22 »
ผมเคยมีกลิ่นเล็กๆ เปลี่ยนกรอง เป่าลมปิดคอมแอร์บ่อยๆหายครับ
ส่วนรถจอดตากแดดบ้างก็ได้ถ้ามีโอกาส

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 07:28:16 »
ลองเปลี่ยนกรองแอร์ดูก่อนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 07:37:21 »
ผมใช้ Camry HV2016 แอร์ก็มีกลิ่นอับๆนะครับ เหม็นเหมือนกลิ่นน้ำเน่านิดๆ

แต่แฟนบอกไม่ได้กลิ่น พอขับไปซักแป๊บก็หายล่ะ ไม่รู้ว่าชินกับกลิ่นหรือเปล่า เป็นตั้งแต่รับรถใหม่ๆแล้วล่ะ

ยังไม่รู้จะแก้ยังไง

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 09:13:05 »
เปิดกระจก จอดตากแดดแรงๆ สักเดือนละครั้งครับ ไล่ความชื้นบ้าง

ก่อนจอดรถแต่ละวัน ปิด AC เปิดลมแอร์แรงสุด ก่อนจอดรถสัก 1-2 นาทีครับ ไล่ความชื้นออกให้หมด

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 09:23:28 »
เอาตรงๆ ปัญหานี้ ไม่ค่อยจะหายหรอกครับ นอกจาก เปลี่ยน แอร์เกือบทั้งระบบ
เหมือนซื้อหวย
ผมทำมาหมดแล้ว ทั้งเปลี่ยนกรอง คาร์บอน ล้างแอร์
สรุป เปลี่ยน แอร์ยก ชุด หาย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:21:06 »
รถผมเคยแอร์มีกลิ่นอับเมื่อสัก 2 เดือนก่อน
ลองแก้ง่ายๆด้วยการเอาถ่านกับใบเตยใส่รถไว้ตอนกลางคืน ไม่หายแฮะ
ลองปิด A/C ก่อนถึงบ้านสัก 5 นาที เปิดพัดลมอย่างเดียว ก็ดีขึ้นนิดหน่อย ยังได้กลิ่นอยู่ดี
สุดท้าย เปลี่ยนกรองแอร์ ถึงหายครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:55:42 »
ใช้พวกน้ำหอม หรือ พวกพลิตภัณท์ดับกลิ่น ในรถไหมครับ

1. ถ้าใช้ เลิกใช้ โยนทิ้งให้หมด แล้วค่อยๆ ตามดูกลิ่นว่ามีไหม สัก 1-2 อาทิตย์ ก็รู้ละ

2. ถ้าไม่ได้ใช้ ลองถอดกรองแอร์ มาเบาๆ (ระวังฝุ่นด้วยน่ะ) ว่ามีกลิ่นไหม ถ้ามีกลิ่น เอามาเป่า แล้วผึ่งแดดไว้สักพักใหญ่ๆ เปิดประตูรถทุกบาน ระหว่างรอ เปิดแอร์ ปิด AC เปิดพัดลมแรงๆ ให้มันระบายกลิ่นในทางเดินลมแอร์

3. ถ้ากรองแอร์ ไม่มีกลิ่น(แต่ยังได้กลิ่นจากแอร์อยู่) ลองเปิดประตุรถทุกบาน จอดผึ่งแดด สักพัก ไม่ต้องนานมาก(กรณีผมเคยทำมาละ) แล้วพอเสร็จ ก็เอามาสตาร์ท เปิดแอร์ พร้อมเปิด AC ก็ได้ ทิ้งไว้สักพัก แล้วดูว่าหายไหม

4. ถ้าข้างต้น ยังไม่หาย ลองไปร้านแอร์ ให้เขาเอากล้องส่องดูว่าตู้แอร์ หรือ คอล์ยร้อน ว่ามีคราบเหนียวๆ หรือ สกปรกจนเป็นแฉะๆ หรือป่าว ถ้าใช่ก็ล้างแอร์ อบโอโซน และเปลี่ยนกรองแอร์ พร้อมไปเลย 

ปล. เคยมีครั้งนึง หลานทำนมหกในรถ วางไว้ตรงประตุหลัง แต่วางไว้ไม่รู้ มารู้ทีหลังตอนมีกลิ่น เลยต้องทำตามข้อ 3. นั้นละ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 12:06:41 »
คุณลองใช้นิ้วมือแตะที่ช่องแช่แข็งของตู้เย็นดู  แตะแล้วมันดูดหนึบ ๆ ไหม? 

ถ้าใช่  คอล์ยเย็นแอร์ เป็นแบบเดียวกัน

ลืมวิธีการก่อนถึงบ้าน  ปิดปุ่มac  แล้วเปิดพัดลมแรง ๆไล่น้ำให้หมดออกจากหัวทิ้งไป  (ผมทำวิธีนี้มานานพอควร แต่ทุกเช้า  มันจะต้องมีกลิ่นก่อนทุกวัน)

กลับมาใช้วิธี  ก่อนถึงบ้าน สัก1-2 กม. เปิดแอร์ให้เย็นกว่าปกติให้น้ำแข็งเกาะคอล์ยเย็น  พร้อมทั้งแบคทีเรียที่วิ่งผ่านช่องแอร์  มันจะติดอยู่ที่คอล์ยเย็น  พอจอดรถ  ทั้งน้ำ และแบคทีเรียมันจะหลุดออกมาทางท่อน้ำทิ้ง  ทำสักสัปดาห์  แบคทีเรียที่เกาะอยู่ในคอล์ยเย็น จะน้อยลงจนกลิ่นหายไปเอง 

ลองดูวิธีการนี้นะครับ  ผมใช้วิธีนี้กับรถทุกคัน  ไม่มีกลิ่นเหล่านี้มากวนใจอีกเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 17:12:00 »
รถผมยังไม่เป็นครับ ได้แต่ลุ้นว่าจะไม่เป็น ขอบคุณที่มาแชร์ครับ ผมจะได้หาวิธีรับมือแต่เนิ่นๆในกรณีที่เกิดปัญหาขึ้น

คัน Vios คันเก่าเคยใช้น้ำหอม กลิ่นมาเต็มเลย  :'(

ออฟไลน์ :P

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 20:34:33 »
รถผม2คันที่บ้านก็มีกลิ่นเหม็นอับออกมาจากช่องแอร์ครับ
คันแรก Yaris ตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยมีกลิ่นพึ่งมามีกลิ่นตอนน้องสาวเอาไปใช้ พอหาต้นเหตุไปมาไปเจอน้ำหอมครับ ผมเลยลองเอาออกจากรถ1วัน ปรากฎว่ากลิ่นเหม็นอับหายเลยครับ

คันที่สอง Vigo มีกลิ่นเหม็นอับจากช่องแอร์ตั้งแต่ออกรถใหม่ๆแก้โดยการเอาไปจอดตากแดดทุกอาทิตย์จนถึงตอนนี้กลิ่นจางลงแต่ยังไม่หาย เดี๋ยวว่าจะลองเอาน้ำหอมแบบเดียวกันนี้ออกดูครับ

ส่วนคันอื่นๆในบ้านที่ผมขับบ่อยๆผมไม่เคยใช้น้ำหอมเลยรถก็ไม่มีกลิ่นจากแอร์ครับ
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 00:28:02 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
- รถผมไม่มีการใช้น้ำหอม/สเปรย์ดับกลิ่น สักครั้งเลยครับ, ส่วนตัวก็ไม่ใช้น้ำหอมฉีดตัวครับ
- เดียวอาทิตย์นี้ลองตากแดดดูก่อนครับ ยังไงจะมาบอกผลลัพธ์อีกที
- ปิด A/C ก่อนจอด 5 นาที กำลังเริ่มทดลองทำครับ เพราะแต่ก่อน กด auto มาตลอด (เพิ่งเคยใช้รถแอร์  auto พัดลมระบบปรับแทบจะเบอร์ 1 ตลอด ไม่รู้ใช่สาเหตุหรือเปล่า)
- ตอนนี้รถวิ่ง มาจะครบ 30K km แล้วว่าจะเปลี่ยนกรองตอนเช็คระยะ 30K เนี่ยแหละครับ

ผมยังสงสัยตรงที่ว่า ถ้าเปิด A/C ตอนเช้าจะมีกลิ่นตอนเปิดแอร์สักประมาณ 15-30 วิแล้วกลิ่นจะหายไปเลย
แต่หาก ปิด A/C แล้วเปิดพัดลมสุด มีกลิ่นออกมาต่อเนื่อง เคยเปิด ประมาณ 5 นาที กลิ่นนี้คลุ้งทั้งรถเลย ตอนจอดต้องเปิดประตูทิ้งไว้สักพักเพื่อระบายกลิ่น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 08:40:11 »
คุณลองใช้นิ้วมือแตะที่ช่องแช่แข็งของตู้เย็นดู  แตะแล้วมันดูดหนึบ ๆ ไหม? 

ถ้าใช่  คอล์ยเย็นแอร์ เป็นแบบเดียวกัน

ลืมวิธีการก่อนถึงบ้าน  ปิดปุ่มac  แล้วเปิดพัดลมแรง ๆไล่น้ำให้หมดออกจากหัวทิ้งไป  (ผมทำวิธีนี้มานานพอควร แต่ทุกเช้า  มันจะต้องมีกลิ่นก่อนทุกวัน)

กลับมาใช้วิธี  ก่อนถึงบ้าน สัก1-2 กม. เปิดแอร์ให้เย็นกว่าปกติให้น้ำแข็งเกาะคอล์ยเย็น  พร้อมทั้งแบคทีเรียที่วิ่งผ่านช่องแอร์  มันจะติดอยู่ที่คอล์ยเย็น  พอจอดรถ  ทั้งน้ำ และแบคทีเรียมันจะหลุดออกมาทางท่อน้ำทิ้ง  ทำสักสัปดาห์  แบคทีเรียที่เกาะอยู่ในคอล์ยเย็น จะน้อยลงจนกลิ่นหายไปเอง 

ลองดูวิธีการนี้นะครับ  ผมใช้วิธีนี้กับรถทุกคัน  ไม่มีกลิ่นเหล่านี้มากวนใจอีกเลย

วิธีนี้ ผมอ่านเจออยู่แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ
- ปิด A/C <<<ลดปริมาณน้ำที่ค้างในระบบ
- เปิด A/C ลดอุณภูมิ <<< เพิ่มปริมาณน้ำที่ค้างในระบบ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 11:15:28 »

วิธีนี้ ผมอ่านเจออยู่แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ
- ปิด A/C <<<ลดปริมาณน้ำที่ค้างในระบบ
- เปิด A/C ลดอุณภูมิ <<< เพิ่มปริมาณน้ำที่ค้างในระบบ

คุณก็เข้าใจถูกนี่ครับ  เปิด  และลดอุณหภมิลง  ทำให้น้ำแข็งดักแบคทีเรียในห้องโดยสาร  และไหลลงไปที่ท่อน้ำทิ้งตอนดังเครื่องแล้ว  ไหลนองเลยแหละ...

ถ้าปิด ac ปล่อยลมเปล่าให้แรง  คอล์ยเย็นไม่มีน้ำแข็งเกาะอยู่  แบคทีเรียที่หมุนวนเข้าไป  จะเกาะติดที่คอล์ยเย็น  กลางคืนมันจะเจริญเติมโต ขยายตัวเพิ่มมากขึ้น  เช้าจึงเหม็น  พอเริ่มมีน้ำทิ้งจากแอร์ไหลออกไป  มันก็จะปะปนไปกับน้ำเหล่านั้น  กลิ่นก็จะค่อย ๆจางลง  ....

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 07:35:47 »
ล้างแอร์ อบโอโซน ซักรอบก็ดีนะครับ