ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแอร์ออโต้ (ไม่มี heater) กับการใช้งาน  (อ่าน 13323 ครั้ง)

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
ตั้งคำถามอย่างนี้ เพราะกำลังดูรถ C-segment (Civic Altis Mazda3) ปรากฏว่าเดี๊ยวนี้มีแค่ Mazda3 ที่ให้แอร์ออโต้แบบมี Heater ในขณะที่ Civic FC ในรุ่น EL ลงมาดูเหมือนจะไม่มี heater ให้แล้ว ... ส่วน Altis นั่นไม่ให้แต่ไหนแต่ไร

รถ Civic FC ขายเดือนละสองพันกว่าคัน ส่วนใหญ่คงเป็นรุ่น EL ลงมา ส่วน Altis ก็ขายเดือนละพันกว่าคัน โดยไม่มีเสียงบ่นจากผู้ใช้ หมายความว่าแอร์ที่ไม่มี heater นี่ ไม่ได้สร้างปัญหาในการใช้รถโดยทัวไป คือ มีหรือไม่มีก็ไม่ต่างกันหรือเปล่าครับ ... ถ้าใช่ ผมจะได้ยอมซื้อรถเจ้าตลาด

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ถามเรื่องแอร์ออโต้ (ไม่มี heater) กับการใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 00:10:17 »
สำหรับผมไม่มีผลอะไรเลยครับ เป็นคนขี้ร้อนด้วย

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่องแอร์ออโต้ (ไม่มี heater) กับการใช้งาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 00:19:21 »
สำหรับผมไม่มีผลอะไรเลยครับ เป็นคนขี้ร้อนด้วย
อย่างที่เค้าบ่นกัน เช่น ฝ้าขึ้นกระจกทั้งคัน ตอนฝนตก หรือ แอร์หนาวมากกกกกก ปรับอย่างไรก็หนาว นี่..... ไม่เคยเกิด หรือสามารถแก้ปัญหาได้อย่างไรหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 01:47:43 »
อากาศหนาวจัดๆจนอยากใช้ heater ส่วนใหญ่คงเป็นตามภาคเหนือหรือไม่ก็อีสานตอนบนช่วงหน้าหนาวครับ คนส่วนใหญ่ที่ไม่ได้เจออากาศหนาวขนาดนั้นคงมองว่าไม่จำเป็น

อย่างรถผมเอง (C-Secment ยกสูง รุ่นหนึ่ง) ตอนแรกก็ไม่รู้นะว่ามี Heater ให้มาด้วย
มารู้ตอนขับไปเที่ยวอ่างขาง ตอนเช้าข้างนอกหนาวมากเลยเปิดแอร์เกิน 25 c' แล้วมันดันอุ่นให้เฉยเลย

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 02:27:00 »
ใช้อยู่ทั้ง2แบบปัญหาหลักของรถไม่มีฮีทเตอร์คือหน้าหนาวเลยครับ
คือพอวิ่งขึ้นเหนือ สมมุติตั้งอุณหภูมิไว้ 25 พอข้างนอกต่ำกว่า 25 คอมจะตัดกลิ่นตู้แอร์นี่จะมาและ
(เป็นตั้งแต่ตอนออกรถใหม่ๆเดือนแรกจนตอนนี้)
ต้องเปิดหน้าต่างไล่ลมซักแปปถึงจะหาย (ขนาดไล่ลมแอร์ก่อนดับเครื่องบ่อยก็ยังเป็น)
ส่วนรถที่มีฮีทเตอร์บอกเลยว่าสบายมาก รถจะจัดการให้ทุกอย่างได้อากาศเย็นกำลังดี พออากาศข้างนอกหนาวจัดก็จะมีลมอุ่นๆมาแทน

ส่วนความแตกต่างตอนอากาศร้อนคือรถไม่มีฮีทเตอร์ อากาศจะหนาวฉ่ำคล้ายๆแอร์บ้าน ส่วนรถมีฮีทเตอร์จะเย็นแบบสบายๆกำลังดี
ถ้าต้องใช้รถอยู่ภาคเหนือหรืออีสานตอบเลยว่าเอารถมีฮีทเตอร์ดีกว่า หน้าหนาวสบายกว่าเยอะ ถ้าใช้รถแต่ภาคกลาง/ใต้ มีหรือไม่มีก็ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นคนชอบขับรถเที่ยวเองบ่อยๆมีไว้ก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2018, 02:31:10 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 05:45:08 »
ฮีทเตอร์ ในระบบ แอร์ออโต้ ไม่ได้หมายถึงการทำความร้อนให้คนนั่งอย่างเดียวนะครับ

แต่มันจะทำให้ ระบบแอร์มันควบคุม อุณหภูมิได้ตามที่เราตั้งไว้จริงๆ

ถ้าไม่มีฮีทเตอร์ มันก็แค่เย็นมาก เย็นน้อย อุณหภูมิลงตามที่เราตั้ง มันก็ตัดคอมแอร์ออก เหลือแต่ลมป่าวๆ

ที่ขับมา ชอบแบบมีฮีทเตอร์มากกว่า

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 06:56:31 »
ขับกลางคืนไม่ต้องหน้าหนาวก็ได้ใช้ฮีตเตอร์ตลอด ผสมลมร้อนออกมา เย็นคงที่ ได้ความเย็นตามที่ต้องการเป็นตัวเลขจริงๆ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 07:04:42 »
ผมใช้ hrv อยู่ อฺปากช่องช่วงหน้าหนาวนี่ก็เย็นใช้ได้เลย หน้าหนาวเปิด28องศา ก็ไม่หนาวเท่าไหร่
 ออกแบบอุ่นๆนิดๆ ด้วยซ้ำ ผมก็ไม่รู้ว่ามันมี ฮีตเตอร์ป่าว เพราะรถคันนี้คุณภรรยาใช้เป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 07:25:00 »
เอาแค่เรื่องฮีตเตอร์ เลือกที่คิดว่าจะได้ใช้ และจำเป็นหรือเปล่า อย่าไปดูแค่ภาพรวมเลยครับ ตอนผมไปเหนือ+ตัวเองขี้หนาว คิดว่าถ้าอากาศในพื้นที่ใช้งานเย็นหรือหนาว ผมเลือดฮีตเตอร์เลย เคยใช้คันก่อนแล้วคันนี้ไม่มี มันหงุดหงิดถ้าต้องการใช้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 08:25:14 »
มันไม่ได้แค่ใช้ตอนอากาศหนาวเอาแค่เวลาฝนตกก็ช่วยให้กระจกไม่เป็นฝ้าได้แล้วครับ เพราะฮีตเตอร์มันช่วยไล่ความชื้นในอากาศออกไปด้วย เอาง่ายๆถ้าตั้ง 25 องศาเท่ากันตอนเวลาฝนตกคันมีฮีตเตอร์กระจกใสปิ๊ง ส่วนคันไม่มีฝ้าขึ้นบานครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 08:41:57 »
สำหรับผมปัญหาไม่ใช่เรื่องฝ้าขึ้นกระจกหรืออะไรนะครับ แต่ผมไม่ชอบแอร์แบบไม่มีฮีตเตอร์ตรงที่ ลมเย็นที่ออกมา มันเย็นแบบไม่สบายตัว คือหนาวก็หนาวจัดไปเลย ยิ่งตอนขับกลางคืนนี่เห็นผลอย่างชัดเจนเลยครับ

แต่ถ้าเป็นแอร์แบบมีฮีตเตอร์ ถ้าขับกลางคืน ตั้งอุณหภูมิ 26 นี่กำลังเย็นสบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ mellifluous

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 08:58:51 »
ถ้าไม่มีฮีตเตอร์ ลมแอร์ที่ออกมา ก็ตามน้ำยาแอร์ที่ปรับครับ แล้วคอมแอร์ก็ตัดยามที่อุณหภูมิต่ำกว่าที่กำหนด แปลว่าลมที่ออกมานั้นต่ำกว่าอุณหภูมิที่ตั้งไว้ครับ (จะเกิดอาการ เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว เหมือนจะเป็นไข้) อันนี้ประสบการณ์จากคัน altis ของภรรยา

ส่วนถ้ามีฮีตเตอร์ มันจะปรับอุณหภูมิลม ให้ใกล้เคียงกับที่ตั้งก่อนพ่นออกมาเลย อุณหภูมิจะนิ่งกว่าครับ สบายตัวกว่า ไม่รู้สึกเหมือนจะมีไข้ อันนี้ประสบการณ์จาก CX-5 ของผมที่ใช้อยู่ทุกวัน

ถามว่าจำเป็นต้องใช้แบบมีฮีตเตอร์ไหม ก็ไม่ได้ถึงขนาดว่าไม่มีแล้วขับไม่ได้ แต่ถ้าของมันเคยมีแล้วมันก็ต้องมีเลยครับ 5555

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 09:00:04 »
หลายคนยังไม่เข้าใจประโยชน์ของHeater จริงๆ นึกว่ามันคือการเป่าลมร้อนอย่างเดียว ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2018, 10:14:52 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 09:35:31 »
ผมใช้​ Mazda3. มีฮีตเตอร์
กลางวันก็เย็น​เร็วนะครับ​ เร็วกว่า​ VIGO​ กับ​ Altis​ ที่บ้านที่ไม่มีฮีตเตอร์​อีก

Vigo นี่รำคาญ​มาก​ เดี๋ยว​เย็น​เดี๋ยว​ไม่เย็น​ พอหน้าหนาว​ ปิดแอร์​วิ่งยังหนาว

ส่วน​ mazda3​ เปิดคาไว้​ 25​ นั่นแหละครับ​ แต่ถ้าหนาวกดมาสัก​ 30​ อุ่นกำลัง​ดี​ คือมันเย็นคล้ายแอร์​อินเวอร์เตอร์​ครับ​ คอมตัดต่อไม่รู้สึก​เลยครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:05:27 »
ผมใช้ Mazda3. มีฮีตเตอร์
กลางวันก็เย็นเร็วนะครับ เร็วกว่า VIGO กับ Altis ที่บ้านที่ไม่มีฮีตเตอร์อีก

Vigo นี่รำคาญมาก เดี๋ยวเย็นเดี๋ยวไม่เย็น พอหน้าหนาว ปิดแอร์วิ่งยังหนาว

ส่วน mazda3 เปิดคาไว้ 25 นั่นแหละครับ แต่ถ้าหนาวกดมาสัก 30 อุ่นกำลังดี คือมันเย็นคล้ายแอร์อินเวอร์เตอร์ครับ คอมตัดต่อไม่รู้สึกเลยครับ

ใช้ Mazda3 รุ่นปีอะไรครับ ... กำลังว่าจะเอาตัว 2017 มีคำแนะนำหรือคำเตือนมั้ยครับ ... หลังไมค์ก็ได้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:15:59 »
ตัวผมเฉยๆแฮะ
ปกติแถวบ้าน แทบจะนับวันอากาศหนาวได้ ปีนึงได้เปิดฮีทเตอร์ไม่เกิน 5 วัน
รถคันไม่มีฮีทเตอร์ รู้สึกจะเย็นเร็วกว่าคันที่มีฮีทเตอร์ด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:18:18 »
ชอบแบบไม่มี กลัวระยะยาวจุกจิก

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:20:18 »
เวลาช่วงหน้าหนาว นี่คือ ดีมากครับ แทบไม่อยากออกจากรถ
ที่จริง civic ก็มีแต่พอมาไทยโดนตัด

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:25:38 »
สำหรับผมคือต้องมีครับ คันต่อๆไปต้องมี เพราะเคยรอดเพราะฮีตเตอร์มา ครั้งหนึ่งเคยไปเที่ยวภูทับเบิก จำไมไ่ด้ว่าปีไหน หนาวจนหายใจไม่ดอก เพราะดันไปดื่มเบียรแล้วใส่น้ำแข็งน่าจะช่วงเที่ยงคืน
แล้วไปนอนในกระต๊อป หนาวจนหายใจไม่ออก เลยให้แฟนลากไปที่รถ เปิดฮีตเตอร์ ตอนนั้นใช้มาสด้า 2 ตัวแรก รอดตาย
ถึงแม้จะได้ใช้แค่ปีละไม่กี่ครั้ง แต่มันรุ้สึกคุ้มตอนที่ได้ใช้แค่นานๆใช้ทีนี่แหละครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:28:56 »
รถคันแรก ผมมี heater เป็นแอร์แมนน่วลธรรมดา ได้ใช้ครั้งแรก ตอนขึ้นทับเบิก ข้างนอกหนาวๆ พอเข้ารถ บิดไปตรงขีดแดง โหยยย มีความสุข

อีกครั้งนึง ขณะขับรถไข้ขึ้นสูงมาก ข้างนอกฝนตก รถติด ผมหนาวสั่นไปหมด จำได้ว่า บิดสวิทช์น้ำยาไปที่ขีดแดง เปิดร้อนเกือบสุด .. และนั่น ทำให้ผมรอดออกมาได้ครับ

พอมาคันปัจจุบัน CRV G3 2.0S ที่ไม่มีฮีทเตอร์ (แอร์แมนน่วล) ขึ้นเหนือครั้งแรก ข้างนอก 15 องศา แต่ในรถหนาวกว่า ต้องใส่เสื้อกันหนาวแบบจัดเต็มมาก พอปิดแอร์ฝ้าก็ขึ้น ทรมานมาก

ทุกวันนี้ เจ้า pulsar มี heater แถมแอร์ออโต้ ก็สบาย จิ้มอุณหภูมิทีเดียว แล้วก็ขับยาว ข้างนอก จะหนาว จะร้อน ยังไง รถมันจัดการให้หมด

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:32:49 »
มันขึ้นกับว่าคุณใช้รถยังไง   ให้ความสำคัญกับการเลือกซื้อด้วยหรือไม่สำหรับแอร์     แต่ผมว่ามันไม่น่าจะใช้ปัจจัยแรกในการเลือกรถนะครับ  น่ามองปัจจัยอื่นมากกว่า    แต่ถ้าถามว่าควรมีเป้นอุปกรณ์มาตรฐานไหม  ก็ควรมีครับ ไม่งั้นจะติดตั้งแอร์ออโตมาทำซากแมวอะไร เหมือนแหกตาหลอกกันชัดชัด       เพราะรถที่ส่งออกไปต่างประเทศทุกคันมีหมด ไม่ว่าจะเป็นแอร์ออโตหรือปรับธรรมดา Heater คืออุปกรณ์มาตรฐานไม่ว่าจะส่งไปประเทศร้อนหรือหนาว    การที่ในประเทศไทยไม่ได้มีแอร์ที่มี Heater ติดมาด้วย  ไม่ได้แปลว่าประเทศเราดีกว่าเพื่อนบ้านเลยตัดออก แต่เป็นเพราะลดต้นทุน Cost down ของโรงงาน ไม่ได้มีเหตุผลหลักอื่น ๆ แต่อย่างใด 
 อย่างบางคนใช้รถ ทั่วทุกพื้นที่ในประเทศไทย หรือใช้รถท่องเที่ยวตามดอยหรือทางภาคอีสานตอนบนบ่อย  ๆ   การไม่มี Heater  คงไม่เหมาะละครับ เพราะฝ้าขึ้นกระจกเวลาตอนเช้าหรือหมอกลงจัด 
เพราะหน้าหนาวบางพื้นที่ เช่น นครพนม  หนาวเอาการ หมอกลงหนักบางวัน ขับโดยไม่มี heater เสี่ยงอันตรายเปล่า ๆ กับฝ้าขึ้นกระจก     จะใช้ความรู้สึกของคนในกทมมาตัดสินคนทุกพื้นที่ในประเทศไทยคงไม่ได้เพราะไม่ใช่ทุกคนที่ต้องการ Heater และไม่ใช่ทุกคนที่อยากตัด Heater ออก          แล้วแอร์ ที่มี Heater มันจะทำงานตลอดเวลา คุมอุณหภูมิได้ดีกว่ารถที่ไม่มี      เพราะผมมี Fortuner 2 คัน ระหว่างรุ่นแรกกับรุ่นใหม่ที่มี Heater     ผลลัพธ์คือ  แอร์ที่มี Heater  สบายกว่าชัดเจนในการคุมอุณหภูมิและความเย็น      ดีไม่ดีลองเปรียบเทียบรถที่แอร์มี Heater  อย่าง Camry  หรือ Landcruiser  ก็ได้ว่าแอร์เย็นสบายกว่ารถที่ไม่มี Heater อย่างอัลติสใช่หรือไม่
แล้วทำไมรถอย่าง Camry Ladcruiser  จึงไม่ตัด Heater  ออก  เพราะรถ 2 รุ่นนี้ไม่ใช่รถที่ต้องมาลดต้นทุนไงละครับ  เนื่องจากลูกค้ากลุ่มนี้มีกำลังจ่ายมากกว่าและ ลักชัวรี่กว่า    คงไม่มีต้องการแอร์เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวหนาว เดี๋ยวเย็นเกินไปจนปรับอะไรไม่ได้หรอกจริงไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2018, 10:37:34 โดย Auto »

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:39:28 »
สำหรับผมถือว่ามีปัญหาครับ เพราะ แอร์ Auto แบบไม่มี Heater การทำงานของมันไม่แม่นยำ
ตัวอย่างเช่น

1 เวลาเราจอดรถตากแดด แอร์ Auto มี Heater ลมจะออกแรงมากกว่า และทำงานได้รวดเร็วกว่า
ส่วนแอร์ Auto แบบไม่มี Heater กว่าลมจะแรงได้ ต้องรอสักพัก แถมลมไม่แรงเท่าไหร่

2 เวลาขับรถไปเจอแสงแดดจัดๆ แอร์ Auto มี Heater จะปรับลมแรงขึ้นให้ทันที เมื่อเทียบกับ แอร์ Auto แบบไม่มี Heater เจอแดดจัด เจอที่ร่ม ฉันก็ทำงานในแบบของฉันเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:40:58 »
หลายคนยังไม่เข้าใจประโยชน์ของHeater จริงๆ นึกว่ามันคือการเป่าลมร้อนอย่างเดียว ;D ;D ;D
  ผมก็คิดแบบนั้นละ   คิดว่าคนส่วนใหญ่คงเข้าใจว่ามันแค่เป่าลมร้อนอย่างเดียว

ให้สังเกตุเวลาเปิดแอร์  AUTO  ระหว่างมีกับไม่มี Heater  การประมวลผลต่างกันมาก

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 11:45:24 »
เข็ดกับการตัดฮีตเตอร์ออกแล้วครับ ไม่คุ้มกันถ้ากระจกเป็นฝ้าแล้วมองทางไม่เห็น

วันนั้นใช้ BMW E36 ฝนตกหนักแล้วฝ้าขึ้นเต็มรถ เกือบสอยแบริเออร์
กับอีกครั้งตอนเช่า Vios ขับที่เชียงราย จะลดกระจกก็หนาว จะปิดกระจกก็ฝ้าขึ้น ต้องเอาผ้าเช็ดไปขับไป

อย่างไรเสีย มันช่วยเรื่องความปลอดภัยตอนผมขับรถได้ครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 12:02:15 »
ถ้าเคยใช้อยู่ประจำ ก็จะขาดไม่ได้ครับ auto + heater

อย่างที่กล่าวกันมาแล้วทั้งหมด สำหรับผม

1. อุณหภูมิคงที่ ไม่หนาวๆ ร้อนๆ เวลาแอร์ทำงาน หรือ ตัดการทำงาน  โดยสารสบายกว่ากันเห็นๆ และ มี heater ก็ไม่ได้เย็นช้ากว่าไม่มีนะครับ  (เพราะมีใช้ทั้งสองแบบ)

2. อาการภายนอกเย็น ภายในอุ่น เช่นฝนตก และอากาศภายนอกเย็นมากๆ รถมี heater จะไม่มีฝ้า ซึ่งตรงนี้คือ ความปลอดภัยในการขับขี่โดยตรงครับ

สำหรับผมต้องมี ถ้าไม่มีก็คือ บ.รถ ลดต้นทุนในความคิดผมครับ
เรื่องระบบ heater เสียหาย ผมรับได้ camry ผมก็ระบบเสียรั่ว ที่อายุ 17 ปี สามแสนกว่า กม. ถ้าจะเสียก็เสียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2018, 12:07:27 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ nutvas

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 12:07:53 »
เวลาช่วงหน้าหนาว นี่คือ ดีมากครับ แทบไม่อยากออกจากรถ
ที่จริง civic ก็มีแต่พอมาไทยโดนตัด

รุ่น 1.5 Turbo / RS / Hatchback มีครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 12:14:22 »
เคยใช้ครั้งเดียวเลยครับในชีวิต ตอนไปเชียงใหม่เมื่อปลายปีที่แล้ว

สำหรับผมคิดว่าถ้าตัดออกแล้วรถราคารถได้ผมโอเค อยากพวก Heated Seat หรือพวกลมเป่าคอ ตัดออกแล้วลดราคาได้

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 12:27:03 »
ผมขับหน้าหมูแอร์ออโต้ไม่มีฮีทเตอร์ตั้งแต่ปี 2545
ถึงปรับ 28 จะหนาวก็จริง แต่ช่วงฝนตกก็ไม่เคยเจอฝ้าขึ้นกระจก ไม่รู้เพราะอะไร

พอสมัยมาร์ชมีฮีทเตอร์ก็แทบไม่เคยได้ใช้งาน ยกเว้นหน้าหนาวปี 56 ที่อุณหภูมิลงไป 15 องศา ถึงจะมีโอกาสใช้
จนกระทั่งขายรถ ก็ไม่เคยสนใจ

เจ้าโน้ตก็มีฮีทเตอร์ แต่ก็แทบไม่เคยใช้เหมือนกัน นอกซะจากไล่กลิ่นอับในรถถึงจะเปิดครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 14:08:50 »
ถ้ามีจะดีกว่า มันคือการควาบคุมอากาศภายในรถครับ ควบคุมอากาศในรถไม่ให้เย็นไปหรือร้อนไป  ส่วนตัวชอบรถที่มีฮีตเตอร์ครับ แต่ถ้าไม่มีจริงๆไม่มีก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร  ถ้าไม่มีตัวนี้แล้วราคาขายถูกลงห้าหมื่นก็ไม่เอาก็ได้ แต่ถ้าราคาห่างกันไม่กี่หมื่นก็เลือกที่จะมีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 14:56:24 »
ถ้าในตลาดตอนนี้
toyota ที่มี heater
revo รุ่นไหนมีแอร์ออโต้น่าจะใส่ฮีตเตอร์มาให้เลย
new fortuner โฉมก่อนตัดหมด โฉมปัจจุบัน ใส่มาครบให้ทุกรุ่น
camry ทุกรุ่น
CHR น่าจะมีทุกรุ่นหรือเปล่าไม่แน่ใจ

Honda
jazz  city ไม่มีเลย
civic มีในรุ่นตัว top
accord มีทุกรุ่น
CRV G5 มีในรุ่นตัว top  เบนซิน และ top  ดีเซล
HRV  มีอยู่ในตัว top

mazda
mazda 2 มีทุกรุ่น
mazda3 มีทุกรุ่น
cx5 มีทุกรุ่น