ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแอร์ออโต้ (ไม่มี heater) กับการใช้งาน  (อ่าน 13192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ถามเรื่องแอร์ออโต้ (ไม่มี heater) กับการใช้งาน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 14:57:19 »
ถ้ามีจะดีกว่า มันคือการควาบคุมอากาศภายในรถครับ ควบคุมอากาศในรถไม่ให้เย็นไปหรือร้อนไป  ส่วนตัวชอบรถที่มีฮีตเตอร์ครับ แต่ถ้าไม่มีจริงๆไม่มีก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร  ถ้าไม่มีตัวนี้แล้วราคาขายถูกลงห้าหมื่นก็ไม่เอาก็ได้ แต่ถ้าราคาห่างกันไม่กี่หมื่นก็เลือกที่จะมีดีกว่าครับ
   55  การ Cost down ไม่ได้แปลว่าจะลดราคารถยนต์ให้ผู้ใช้นะครับ      แต่หมายถึงลดต้นทุนในส่วนของโรงงานให้มีกำไรต่อหน่วยเพิ่มขึ้น     เพราะฉะนั้นที่เขาตัด Heater ไปไม่ได้ทำให้ราคารถยนต์ลดลงนะครับ แล้วบริษัทรถยนต์ก็ + ราคารถยนต์ขึ้นไปทุกปี

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องแอร์ออโต้ (ไม่มี heater) กับการใช้งาน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 15:23:12 »
หากวันใหนที่อุณหภูมิต่ำกว่า 20 องศา ได้ใช้งานทุกครั้งครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 17:23:49 »
มีแล้วใช้ได้จริงครับ มันไม่ได้แค่มีลมร้อนนะ มันผสมออกมาเป่าสบายตลอดทางเลย

ขับทางไกลๆแล้วไม่ต้องหันแอร์ไปทางอื่นเพราะเย็นไป ปรับลงมาให้พอดีมือสบายซะอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 17:46:44 »
ของ NPJS มี Heater มั้ยคับ

ตั้งแต่ออกรถมา อากาศร้อนจัดเปิด 26c
อากาศร้อนปกติเปิด 27c
อากาศเย็น หรือฝนตกเปิด 28c

ไม่เคยเจอฝ้าขึ้นซักครั้งเลยนะครับ แต่งงกับอุณหภูมิรถมากๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 18:25:23 »

ตั้งแต่ออกรถมา อากาศร้อนจัดเปิด 26c

ไม่เคยเจอฝ้าขึ้นซักครั้งเลยนะครับ แต่งงกับอุณหภูมิรถมากๆ
มีครับผม

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 19:02:20 »
ผมใช้ hrv อยู่ อฺปากช่องช่วงหน้าหนาวนี่ก็เย็นใช้ได้เลย หน้าหนาวเปิด28องศา ก็ไม่หนาวเท่าไหร่
 ออกแบบอุ่นๆนิดๆ ด้วยซ้ำ ผมก็ไม่รู้ว่ามันมี ฮีตเตอร์ป่าว เพราะรถคันนี้คุณภรรยาใช้เป็นส่วนใหญ่

- เคยนั่ง hrv ของเพื่อนรุ่นที่มีแอร์ออโต้ ลองกดดู อุณหภูมิสูงสุดได้แค28 องศา ไม่มีฮีตเตอร์ครับ (แปลกใจรถราคาเป็นล้านไม่มีฮีตเตอร์ ผมขับมาร์ช แอร์ออโต้มีฮีตเตอร์ให้เลย(จริงๆมาร์ชมีฮีตเตอร์ตั้งแต่รุ่นล่างสุดเลยครับ))

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 19:10:50 »
คิดว่าจำเป็นครับ โดยเฉพาะขับทางยาวๆ กลางคืน
หากเป็นแอร์ธรรมดานี่ หนาวไร้สาระเลยล่ะครับ
แต่เป็นแอร์ที่มี Heater จะนั่งสบาย ไม่ต้องไปปรับอะไรมันเลย

เมื่อก่อนก็เฉยๆ แต่มาตอนนี้มีให้เทียบกัน ก็ชัดครับว่าติดนิสัยชอบแอร์มีฮีตเตอร์ไปเรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 19:41:01 »
สำหรับผมไม่มีผลอะไรเลยครับ เป็นคนขี้ร้อนด้วย
อย่างที่เค้าบ่นกัน เช่น ฝ้าขึ้นกระจกทั้งคัน ตอนฝนตก หรือ แอร์หนาวมากกกกกก ปรับอย่างไรก็หนาว นี่..... ไม่เคยเกิด หรือสามารถแก้ปัญหาได้อย่างไรหรือไม่ครับ

ตอนฝนตกผมไม่เคยเจอ เคยเจอแต่ตอนขึ้บนดอย(หน้าหนาว)เช้ามากๆมีครับ หนาวด้วย เปิดกระจกรับลมยิ่งหนาว อันนี้ทรมานจริงแต่น๊านๆทีจะเกิดถ้าไม่ได้เที่ยวบ่อยมากมาย
ถ้าขี้หนาว อยู่ภาคเหนือมีไว้ก็ดีครับ แล้วช่วงหนาวๆเย็นๆมากๆขับรถตอนกลางคืนข้ามจังหวัดก็มือแทบแข็งก็เจอมาแล้วแต่ก็น๊านๆจะเกิดทีถ้าไม่ได้เดินทางไกลบ่อย

สรุปมีไว้ก็ดีครับ แต่ชีวิตประจำวันของผมส่วนใหญ่มันไม่เคยได้ใช้

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 19:56:05 »

มีครับผม

มีครับ ผมลองเปิดแล้ว ร้อนไวมากด้วย
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 22:00:17 »
heater ลมมันนัวดี เหมือนการปรับน้ำร้อน ของก๊อกผสม

ไม่มี heater หนาวๆ หยุดๆ เหมือนแอร์บ้าน แต่สัมผัสได้เร็วกว่า แต่ก็ไม่รู้สึกอะไรมาก สลับลองขับ FC ตัว E รู้ว่าไม่มีก็ตอนลองเปิด max 32 แล้วมันเป็นลมเปล่าๆ

แต่แอร์ไม่ว่ามีหรือไม่มี มือหมุนหรืออโต้ ก็ไม่มีอะไรเลวร้ายเท่า auto ปลอมๆของตระกูล vios/altis อันนั้นขอประนามเลย

ตั้ง 28 max สุดยังเป็นลมเย็นตลอดเลย หึหึ ต้องคอยกดเปิดปิด ac เอง เอาแบบลูกบิดมายังดีซะกว่า
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 23:16:12 »
heater ลมมันนัวดี เหมือนการปรับน้ำร้อน ของก๊อกผสม

ไม่มี heater หนาวๆ หยุดๆ เหมือนแอร์บ้าน แต่สัมผัสได้เร็วกว่า แต่ก็ไม่รู้สึกอะไรมาก สลับลองขับ FC ตัว E รู้ว่าไม่มีก็ตอนลองเปิด max 32 แล้วมันเป็นลมเปล่าๆ

แต่แอร์ไม่ว่ามีหรือไม่มี มือหมุนหรืออโต้ ก็ไม่มีอะไรเลวร้ายเท่า auto ปลอมๆของตระกูล vios/altis อันนั้นขอประนามเลย

ตั้ง 28 max สุดยังเป็นลมเย็นตลอดเลย หึหึ ต้องคอยกดเปิดปิด ac เอง เอาแบบลูกบิดมายังดีซะกว่า

เพิ่งรู้ว่า แอร์ออโต้ของ Civic ถึงจะไม่มี heater  เหมือน Altis  แต่ทำงานไม่เหมือน ...ที่ว่า เปิด max 32 พ่นลมเปล่าๆ นี่คือมันปิด AC ให้หรือเปล่าครับ? ตอนฝนตก มีฝ้าขึ้นมั้ยครับ?

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 23:59:53 »
ถ้ารุ่นที่ option มาไม่ครบ ให้ผมเลือกถุงลมเยอะๆ กับรถที่มี Heater
ผมขอเอาฮีตเตอร์คับ ขับรถมา 20 กว่าปีไม่เคยใช้ถุงลมเลย แต่แอร์ที่มีฮีตเตอร์ ผมใช้แทบทุกวัน
แต่ข้อดีแอร์ไม่มีฮีตเตอร์ คือ อัตรากการกินน้ำมันจะประหยัดกว่านิดหน่อยนะ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 16:18:07 »

มีครับผม

มีครับ ผมลองเปิดแล้ว ร้อนไวมากด้วย

เห็นด้วยตรงที่ไม่เคยตั้งต่ำกว่า25เลย แอร์พี่แกหนาวมาก 555

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 06:13:15 »
All new Swift ตัวท็อปกะรองท็อปที่เป็นแอร์ออโต้ก็มีฮีตเตอร์มาให้ครับ

แต่เจ้าตลาดตัดออก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 09:09:11 »
Heater มันไม่ได้เป่าแต่ลมร้อนอย่างเดียวครับ มันทำให้ลมที่ออกมาสบายๆ โดยการปรับให้ใกล้เคียงอุณหภูมิที่เราปรับจริง
อย่าง Altis พอฝนตกอากาศเริ่มเย็น คุณปรับ25ยังหนาวเลย บางทีปรับ26-27ก็คอมแอร์ตัดอีก ร้อนอีก
ให้เลือกอีกกี่คันผมก็เลือกที่มี Heater ครับ