ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 3-3.5 สำหรับรถยุโรป ใช้งาน 10 ปี  (อ่าน 9413 ครั้ง)

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
Re: งบ 3-3.5 สำหรับรถยุโรป ใช้งาน 10 ปี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 11:25:44 »
ควรตั้งกระทู้ถามว่า มีใครใช้รถยุโรป 10ปี แล้วไม่เคยต้องทิ้งรถไว้ที่อู่บ้าง?
แต่อาจไม่มีใครมาตอบ เพราะไม่มีใครโชคดีขนาดนั้น(เศร้า)

ซื้อรถยุโรปก็ต้องเตรียมขายทิ้ง(ประมาณ 5ปี +/-)  แต่ดูเหมือนรุ่นใหม่ๆราคาก็ถูกลง คุ้มค่ามากขึ้น
สวนทางกับ lexus ที่มีแนวโน้มแพงขึ้น ไม่คุ้มราคาเลย
ผ่านไป 10ปี ก็มีคุณค่าพอๆกับ camry ในอนาคต 10ปีข้างหน้า

ออฟไลน์ diamond4me

Re: งบ 3-3.5 สำหรับรถยุโรป ใช้งาน 10 ปี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 11:28:50 »
LS400 ขับไม่ดีไปกว่า Camry สมัยนี้

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 15:37:51 »
520D ครับ glc อย่าไปเอาเชียวนะ
รถยุโรป 10 ปี แล้วจะไม่เสียค่าซ่อมบำรุงแพงนี่ บอกเลยไม่มีครับ
ถ้าไม่เกิน 5 ปี นี่โอเคครับ
1. ไม่ต้องห่วงเรื่องหาอะไหล่ครับ ศูนย์มีอะไหล่แน่นอนครับ แค่ต้องจ่ายราคาแพงแบบสุดๆ

2. ต้องรอซ่อมนานนั้นไม่ต้องกังวล ทั้ง bm volvo และ benz แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องธรรมดายังต้องจองกันเป็น อาทิตย์ถึงเดือน แถมเข้าทีตั้งแต่เช้าจบเย็น ตอนนั้นผมเอา f10 ไปเคลมเปลี่ยนแบต มันใช้เวลาเปลี่ยน 2 วันเต็ม ส่วนเบนซ์เคลมสีประตูข้างคนขับประตูเดียว นัดรอ 10 วัน เอารถเข้าไปอีก 14 วัน เสร็จแล้วเอากลับมามันทำประตูผมที่จับหลุดออกไป

3. เรื่องอะไหล่เสื่อมนั้น สบายใจได้ มีแน่นอน โช็คถุงลมมือหนึ่งผมเปลี่ยนกับ Series 7 ไป ลูกนึงบวกค่าแรงคิดผมไปเป็นแสน ยังไม่นับวัสดุข้างในเริ่มเหนียวละลายตอนเข้าปีที่ 8 เป็นทั้ง benz กับ bm แต่ volvo ไม่เป็นตลกดี ของ s class 2 รุ่นที่แล้ว อยู่ดีๆเครื่องยนต์เตือน เอาเข้าศูนย์บอกท่ออะไรไม่รู้รั่ว อากาศเลยไหลเข้าไป ตัวปัจจุบันใช้ได้ เกือบ 3 ปี ยังแก้อาการเบรคสั่นไม่หายเลย

ผมใช้รถยุโรปมาตั้งแต่เด็กยันโตจนแก่ (เด็กคงนับไม่ได้ ตอนนั้นนั่งเป็นอย่างเดียว ชอบเอาหลังคารถมาเป็นสไลเดอร์ด้วย) รถยุโรปถ้าใช้ 5 ปีนั้นคือดีครับ ระบบใช้ประโยชน์ได้เยอะ ขายราคาตกแต่ยังมีราคาอยู่บ้าง แต่ถ้าเลยปีที่6-7 ขึ้นไป มันจะพังนู่นนี่นั้น เตรียมเลยครับค่าซ่อมปีละแสนถึงสองแสน และไม่ควรใช้แบบเป็นเพียงคันเดียวอย่างยิ่ง แค่ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง คุณก็หงุดหงิดแล้ว เพื่อนผมมันไม่เคยขับรถยุโรป ปรกติใช้โตโยต้า ตอนมันตัดสินใจซื้อ bm x1 ผมบอกไปแล้วว่ารถมันดีนะ (แล้วอันที่จริงผมว่า camry มันดีกว่า x1 ชัดเจน) แต่อย่าคาดหวังการบริการแบบเดียวกันกับฝั่งญี่ปุ่น แล้วมีคันเก่าเก็บไว้ใช้สำรองก็ดีนะ เพียงแค่ตอนเอาเข้าศูนย์ครั้งแรกเท่านั้น มันบอกผมต่อไปมันจะไม่ซื้อรถยุโรปอีกแล้ว กว่าจะเข้าได้ นานมาก แต่รอก็นานอีก ไม่ต้องทำอะไรกันพอดี แล้วพนักงานยังพูดจาเหมือนกับว่ามันใหญ่กว่าเรา ราวกับเรานั้นต้องง้อซื้อรถมัน หลายคนที่ใช้รถญี่ปุ่นมาตลอดโดยเฉพาะโตโยต้า ยังไม่ค่อยเข้าใจว่า benz กับ bm ราคาที่แพงกว่านั้นไม่ได้หมายถึงการบริการที่ดีกว่า เวลาเห็นคนใช้บ่นเรื่องการบริการหลังการขาย ก็เข้าใจไปเองว่าคนใช่รถหรูรถแพง เลยเรื่องมาก ทั้งที่ความจริงมันไม่ใช่เลย ผมใช้ toyota กับ subaru ด้วย การบริการดีกว่ากันเยอะ ซ่อมก็ง่าย ราคาอะไหล่ก็ไม่แพง หิ้วไปเองก็ยังได้ ยิ่ง toyota นี่ซื้อรถหลักล้าน แต่บริการดีซะยังกับสิบล้าน

สรุป ไปซื้อ lexus เถอะครับ แพงแต่ ทน นิ่มสุด เงียบสุด แถมบริการหลังการขายดีที่สุด ประกันหมดแล้ว แต่ยังเคลมได้ ไม่เหมือน benz กับ bm ที่เคลมยากซะยิ่งกว่ายาก อะไรก็ปัดเป็นความผิดของคนขับหมด แถมพอหมดปุ๊ป ทุกอย่างเป็นอันจบ (อ้อซื้อเพิ่มได้ ประมาณเกือบแสนต่อปี)

เห็นด้วยอย่างรนแรง

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 15:38:20 »
ตขอบคุณกระทู้นี้มากเลย
 ได้คำตอบแน่นอน แล้วว่าไม่ซื้อแล้วแน่นอน รถยุโรป
ขอขับ โตต้า. ฮอนด้านี่แหละ. สบายใจกว่าเยอะ
เหลือเงินในกระเป๋าตุงๆ ไม่ต่ำกว่า 1-2ล้าน

ออฟไลน์ onbit40

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 16:24:21 »
ทำไมรถมันประกันแค่ 3 - 5 ปี นั่นแหละคับคำตอบมันก็อยุ่ตรงนี้

รถมันมีการเคลือนไหว พังได้ตลอด ไม่ว่ายี่ห้อไหน เหลือแค่ตอนพังจะจ่ายเท่าไร คุณเลือกได้ ถูกแพง

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 07:09:49 »
เพราะเหตุผลนี้ถึงมีคำพูดว่า ถ้าจะใช้รถยุโรป ต้องมีเงิน 30-50-100 ล้าน
เพราะอายุการใช้งานที่ไม่จุกจิกก็ประมาณ 5 ปี
ถ้ามีงบเท่ากับราคารถพอดีหรือ 3-5 ล้าน ก็จะได้ใช้แค่คันเดียว ต้องกลับมาใช้รถญี่ปุ่นตามเดิม

แต่ถ้าอยากทำตามฝัน หรือแค่ทำความฝันให้เป็นจริงโดยการขับรถยุโรปสักครั้งในชีวิตก็คงไม่เป็นไรครับ
และต้องยอมรับว่าอาจจะได้ใช้แค่คันเดียว ไม่สามารถเปลี่ยนรถทุกๆ 5-6 ปีได้

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 07:45:52 »
ถ้านะตอนนี้ก็ 520D หรือ GLC ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ HappyCar

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 15:09:59 »
ถ้าจะใช้รถยุโรปยาวถึง 10 ปี มันต้องมีจุกจิกบ้างอยู่แล้วล่ะครับ

ยกเว้นว่าขับ 5 ปี แล้วยอมขายเอาทุนที่ได้คืนมาไปดาวน์รถยุโรปคันใหม่ครับ

ถ้าต้องการใช้ 10 ปีจริงๆ ผมก็แนะนำ Lexus ตามที่พี่ๆหลายคนได้แนะนำไปครับ