ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆท่านใดให้ภรรยาขับรถรับส่งลูกบ้างครับ  (อ่าน 7782 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ผมมีแผนจะซื้อรถใหม่ปลายปีนี้แล้วครับจะให้ภรรยารับส่งลูกต้นปีหน้า แต่ยังมีกังวลหลายอย่างมากๆทั้งเรื่อง

- การขับรถ (จะส่งไปเรียนที่โรงเรียนสอนขับรถ)
   - อายุก็ 37 ในเวลานั้นจะมีผลเรื่องการขับขี่รึเปล่า แค่มอเตอร์ไซด์ยังไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไหร่
   - รถรารอบๆตัวที่เป็นรถรับส่งพนักงาน รถสิบล้อ รถเทรลเลอร์ รถตู้
   - เรื่องเฉี่ยวชนไม่กังวลมากเพราะทำประกันชั้น 1 ไว้อยู่แล้ว
   - ห่วงเรื่่องชนหนักเพราะกลายเป็นในรถมีทั้งภรรยาและลูกอีกสองคน ดูคลิปอุบัติเหตุเยอะแล้วจิตตก ไม่ได้แช่งตัวเองนะครับแต่คิดว่าถ้าตายขอตายคนเดียวถ้าตายหลายคนก็ให้ยกครัวไปเลยอย่าให้ผมอยู่คนเดียว
   - ห่วงเรื่องมิจฉาชีพเพราะทั้งรถมีแต่เด็กกับผู้หญิง

มาดูข้อดีที่ผมอยากให้แฟนขับรถครับ
   - ดูแลลูกอย่างใกล้ชิดมากขึ้น
   - ถ้ามีปัญหาก็สามารถคุยกับคุณครูหรือทางโรงเรียนได้สะดวก รวดเร็ว ตรงประเด็น
   - ฝึกทักษะการขับรถเผื่อผมป่วยหรือไม่สามารถขับรถได้จะได้ขับฉุกเฉิน
   - เดินทางไกลจะได้เปลี่ยนขับลดภาระผมลงบ้าง
   - วันหยุดส่งลูกไปเรียนพิเศษอย่างที่ต้องการได้

เลยอยากสอบถามเพื่อนๆที่ให้ภรรยาขับรถส่งลูกไปโรงเรียนว่าเป็นอย่างไร ติดปัญหาอะไรบ้างไหม แล้วแก้ปัญหาอย่างไร รถที่ใช้คืออะไร (ตั้งใจออก Jazz เป็นคันเดียวในบ้าน) หรือที่ผมคิดนั้นคิดมากไปเอง

ป.ล. เส้นทางไปโรงเรียนประมาณ 2 กิโล ผ่าน2 ไฟแดง 1 ยูเทิร์น ส่วนขากลับ 3 ไปแดง 1 ยูเทิร์น รถราขวักไขว่เพราะอยู่แถวบ่อวินแหล่งอุตสาหกรรมมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นประจำ

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
Re: เพื่อนๆท่านใดให้ภรรยาขับรถรับส่งลูกบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 12:14:40 »
เรื่องอุบัติเหตุบางทีเราก็ไม่ได้เป็นคนทำให้มันเกิดขึ้น เพราะฉะนั้นต่อให้ขับเก่งแค่ไหน แต่โชคร้ายก็อาจจะโดนคันอื่นชนได้อยู่ดี

ส่วนเรื่องทักษะการขับรถ ถ้าคุณไม่แน่ใจช่วงแรกอาจจะนั่งรถไปด้วยกันก่อนครับ 

ออฟไลน์ NoName__???

Re: เพื่อนๆท่านใดให้ภรรยาขับรถรับส่งลูกบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 12:17:35 »
Jazz ตัวใหม่ ไม่แน่ใจ มี Auto lock รึเปล่า ถ้าห่วงความปลอดภัยอย่าลืมไปทำด้วยค่ะ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 12:25:47 »
คิดมากจิตตกเปล่าๆดวงล้วนๆครับ ผมคงนึงไม่เคยรับส่งเลย ส่วนรถคันเดียวในบ้านไม่ได้เน้นซิ่งไปไหน ซีเซกเมนต์หรืออีโค่คาร์ขยายร่างอัลเมร่า เซียสน่าใช้กว่าครับ นั่งก็สบายกว่า รถท้ายยาวนั่งแล้วรู้สึกปลอดภัยกว่ารถท้ายสั้นๆ ผมไม่กล้านั่งเลยเสียวสันหลังยังไงไม่รู้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 12:45:01 »
เรื่องอุบัติเหตุบางทีเราก็ไม่ได้เป็นคนทำให้มันเกิดขึ้น เพราะฉะนั้นต่อให้ขับเก่งแค่ไหน แต่โชคร้ายก็อาจจะโดนคันอื่นชนได้อยู่ดี

ส่วนเรื่องทักษะการขับรถ ถ้าคุณไม่แน่ใจช่วงแรกอาจจะนั่งรถไปด้วยกันก่อนครับ

ถ้ามีทักษะและประสบการณ์ก็ช่วยให้หลบรอดจากเหตุฉุกเฉินได้ดีกว่าและหลีกเลี่ยงจุดเสี่ยงได้ดีกว่าครับ ที่อยากให้รับส่งลูกส่วนหนึ่งผมอยากให้เลิกรับเลี้ยงเด็กแล้วมาดูแลลูกให้ดีส่วนแฟนไม่อยากอยู่ว่างๆมาเกินไปครับ

Jazz ตัวใหม่ ไม่แน่ใจ มี Auto lock รึเปล่า ถ้าห่วงความปลอดภัยอย่าลืมไปทำด้วยค่ะ

มีในตัว V ขึ้นไปครับ ลังเลระหว่าง S, V, V+ ครับ อุปกรณ์ที่เพิ่มขึ้นก็หมายถึงเงินที่ต้องจ่ายมากขึ้น อีกตัวที่มองก็ Yaris E เพราะมีถุงลม 7 ใบและนี่คือโตโยต้าเสียแต่เครื่อง 1200

คิดมากจิตตกเปล่าๆดวงล้วนๆครับ ผมคงนึงไม่เคยรับส่งเลย ส่วนรถคันเดียวในบ้านไม่ได้เน้นซิ่งไปไหน ซีเซกเมนต์หรืออีโค่คาร์ขยายร่างอัลเมร่า เซียสน่าใช้กว่าครับ นั่งก็สบายกว่า รถท้ายยาวนั่งแล้วรู้สึกปลอดภัยกว่ารถท้ายสั้นๆ ผมไม่กล้านั่งเลยเสียวสันหลังยังไงไม่รู้

อยากได้ 5 ประตูเพราะอเนกประสงค์มากกว่าและไม่เคยใช้รถแนวนี้เลยครับ ถ้าตัดใจไม่ให้แฟนขับรถก็อาจขยับไปเป็น BRV ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 13:05:37 »
อุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิด เราทำได้แค่เตรียมรับมือมันให้ดีที่สุดแค่นั้น
เลือกรถที่มีผลทดสอบว่าปลอดภัยที่สุดในงบที่เราจ่ายได้ อย่าติดกับ
รถตลาดมากนัก แต่ผมไม่ได้บอกว่ารถตลาดไม่ดี เห็นกลัวขนาดนั้น
ใจจริงอยากให้ขับกระบะ Ranger WT ไปเลย ความปลอดภัยมาเต็ม
แต่คงไม่สะดวกสำหรับแม่บ้านแน่ มันใหญ่มากไป

ถ้างั้น Subaru XV ดีไหมครับ ผมว่าท่านคงไม่มองยี่ห้อนี้แน่ แต่มันได้
Best in class ในเรื่องความปลอดภัย ไปหาดูผลทดสอบการชนได้เลย
ไม่รู้นะ ถ้ารถสัญชาติญี่ปุ่นผมให้ดีที่สุด แต่ปัญหาคือคุณจะเปิดใจไหมแค่นั้น   
สุดท้ายไม่ว่าคุณเลือกรถอะไร อย่าลืมหาคาร์ซีทยี่ห้อดีๆให้ลูกด้วยถ้าเขายังไม่โต
พอที่จะนั่ง Booster seat ได้หรือนั่งแบบผู้ใหญ่ได้
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 13:10:38 »
ของผม ผบ. ขับส่งเอง อยู่คนละโรงเรียน มีไปเชี่ยวๆ บ้าง
รถเป็นรอยรอบคัน แต่นางก้อไปได้ ช่วงแรกอาจจะลำบาก
เพราะเพิ่งหัดขับ แต่ถ้าชินแล้วก้อจะรู้แนวทางว่าควรขับ
อย่างไร ทางไหนปลอดภัย
แต่เห็นใจ จขกท ครับผมเคยทำงานที่บ่อวิน (อีสเทรินซีบอร์ด) มาเกือบ 10 ปี
รถใหญ่เยอะพวก milkrun รถบัส รถส่งของ มันเป็นการจราจรที่อันตรายครับ
โดยเฉพาะช่วงก่อนเข้างาน และหลังเลิกงาน

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 13:14:40 »
ผม ให้ ภรรยา ฝึกขับรถให้เป็น เมื่อ 7 ปีที่แล้ว เพื่อข่วยกันรับส่งลูก และเผื่อเหตุการณ์จำเป็นหลายๆอย่าง ที่ ควรจะต้องมีคนขับรถเป็นมากกว่า 1 คนในบ้าน ครับ 

ควรให้ ไปเรียน กับ โรงเรียนฝึกครับ คนใกล้ชิดกัน ไม่ควร สอนกัน จะทะเลาะกันเปล่าๆ
  อยากจะบอกว่า ถ้าเราคิดรอบคอบแล้ว ลุยไปเลยครับ อย่ากลัว ผมมีความเชื่อและข้อสังเกตอย่างนึง สำหรับ ทักษะในเรื่องต่างๆของผู้หญืง ที่ แม้ว่า  โดยทั่วไป ทักษะการควบคุม และการตัดสินใจ จะสู้ผู้ชายไม่ได้ แต่เมื่อไหร่ ที่สิ่งนั้น เธอได้ทำซ้ำๆจนชำนาญแล้ว เธอจะทำได้ดีกว่าผู้ชายมาก โดยเฉพาะเความสม่ำเสอ และความปลอดภัย
 ถ้า เธอได้ขับ เฉพาะ บ้าน โรงเรียน ที่ทำงาน อย่างนี้ เป็นประจำ ขอบอกเลยว่า มีความปลอดภัยสูงกว่า ผู้ชายเราขับอีกครับ

แต่อย่าขอให้เธอ ขับไปที่ๆ เธอไม่เคยไป  เธอจะ จิตตกมาก

ปล. รถที่ ภรรยาผมขับ ก็ แค่ march กระป๋องๆ ธรรมดา ใช้มาตั้งแต่ ออกรถ 7 ปีแล้ว  ยังใช้ได้ อุ่นใจอยู่มากครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 13:17:27 »
เอาคันใหญ่สุดเท่าที่กำลังทรัพยํจะอำนวยครับ
เช็ค euroncap ก็ช่วยได้ครับ ว่ารถปลอดภัยแค่ไหน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 13:29:52 »
เผื่อเวลาเยอะๆนะครับ
อย่าให้เธออยู่ในสถานการณ์เพิ่งขับเป็นแล้วต้องไปส่งเลย

รถอะไรก็ไปได้ครับ ระยะทางไม่ไกล
ขอให้คนขับพร้อม เริ่มจากไปด้วยกันให้เธอขับ
ไปจนชำนาญก็บินเดี่ยวพร้อมลูก

แนะนำให้ใช้ car seat ตามจำนวนเด็ก
เวลาเด็กนั่งแล้วโดนคาดเข็มขัด ใน car seat จะช่วยให้แม่กังวลน้อยลงเยอะ
และเพืื่อความปลอดภัยของเด็ก ถ้ามีลูก 2 คนฝึกคนโดก่อนให้ล๊อคและปลดเองได้
แม่(หรือเรา) จะได้ช่วยคนเล็กเท่านั้น

ผมมักจะเอาคนโตนั่งซ้าย คนเล็กนั่งขวา
เวลาเราเปิดประตูคนขับ เราจะจับประตูหลังขวาเปิดเจอคนเล็กก่อน
ระหว่างนั้นคนโตที่อยู่ไกลปลดเข็มขัดเอง เดินมาหาฝั่งเราเองได้แล้วเราอุ้มคนเล็กเลย
ซึ่งควรจอดเข้าซองเท่านั้นจะดี

ถ้าต้องจอดเทียบข้างถนนหรือข้างทางให้วางเด็กสลับที่กัน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 14:11:57 »
ตอนคุณให้เค้าหัดขับ คุณอย่าไปใส่สมองเค้านะครับว่านี่รถใหญ่ นี่รถเล็ก

เพราะมันจะเป็นจุดเริ่มต้นแห่งความกลัว ป้อนข้อมูลไปเลยว่ารถขนาดไหนก็แล้วแต่ มีการขับขี่ที่เหมือนกัน

... พอดีตรงนี้ผมเคยเห็นอากู๋ผมสอนลูกสาวเค้าน่ะครับ
เหตุเกิดจากอากู๋ผมอีกคน ลูกชายเค้าไม่กล้าขับรถที่คันใหญ่กว่าแจ๊สเลย

หลังจากภรรยาคุณขับรถเป็นแล้ว จัดรถถังเอ้ย ppv ให้เค้าซักคันเลยครับ

ถ้ามอไซค์คือเนื้อหุ้มเหล็ก รถเก๋งคือเหล็กหุ้มเนื้อ ppv ก็เป็นเหล็กเบอร์ใหญ่กว่านิดนึงที่หุ้มเนื้อเราอยู่นี่แหละครับ ^^

ส่วนภรรยาผมเค้าขับรถเป็น โดยอายุการขับ 20 กว่าปีพอๆกับผม ผมเลยไม่ได้ห่วงอะไรเลย แค่ลูกยอมนั่งคาร์ซีท ผมก็ดีใจแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2018, 14:13:36 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 14:50:40 »
แรกๆต้องนั่งไปด้วยซักเดือนครับไปกันทั้งบ้าน :-*
สำคัญกว่ารถคือคาดเข็มขัดทุกที่นั่ง เรื่องนี้ต้องทำให้ได้ :o

ถ้าเป็นผมจะเอา Ative ถุงลม7ใบ 8)

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 16:01:11 »
แฟนผมก็ขับไปรับส่งลูกทุกวันครับ ตอนนี้นางใช้ Sienta อยู่ครับ ชอบมากเพราะประตู slide เนี่ยแหละ เอาลูกขึ้นลงสะดวก ขนาดก็กำลังดี ขนของได้เยอะ ค่าบำรุงรักษาถูกดีครับ มี ABS, VSC, BA, EBD, Hill assist, airbag 3 ลูก ก็ไม่ขี้เหร่สำหรับรถราคานี้ (แต่ถ้ากำลังทรัพย์ถึง ก็จัด Volvo มือสองเลยครับ ปลอดภัยหายห่วง:))

แต่อย่ากังวลมากไปครับ ขับรถขับรา เราต้องระวังตัวเอง ขับช้าๆ ใจเย็นไว้ก่อน ก็ปลอดภัยขึ้นเยอะครับ ที่สำคัญมากๆคือ car seat ครับ เลือกของดีหน่อยครับ เพราะต้องใช้อีกหลายปี จ่ายแพงหน่อยแต่ได้มาตรฐานความปลอดภัยที่ดีครับ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 17:51:19 »
ผมให้แฟนหัดขับรถหลายปีมากแล้ว สอบใบขับขี่ได้เรียบร้อย แต่ไม่ได้ขับจริงจังอะไร
จนเมื่อปี 2011 ตัดสินใจซื้อรถให้แฟนอีกคัน เพื่อให้เขาสะดวกตอนไปทำงาน(ตอนนั้นนั่งรถบัสรับส่ง) กับเผื่อกรณีฉุกเฉินเพราะพ่อตาผมแกไม่ค่อยสบาย
ช่วงแรกก็ห่วง คิดโน่นนี่นั่น แต่พอเขาขับจนชิน ก็โอเคนะ แต่คุณระวังไว้อย่างว่า คุณขับรถยังไง แฟนคุณก็จะขับรถเหมือนที่คุณขับนั่นล่ะครับ  ดังนั้นตอนสอนหรือขับให้เขานั่ง พยายามทำขับให้เรียบร้อยที่สุด 555
รถแฟนผมก็ริ้วรอยรอบคัน เคลมปุ๊บก็ชนอีก สุดท้ายก็เลยปล่อยๆไป มีรอยก็ช่างมัน คิดว่าคนขับไม่เป็นอะไรก็ดีแล้ว

เด็กพยายามให้นั่งคาร์ซีทไว้นะครับ อย่างน้อยเผื่อมีเหตุฉุกเฉินจะได้ผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ครับ
รถคันที่ผมใช้นี่ติดคาร์ซีทยาวไว้เลยครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 17:53:15 »
ควรทำจะได้เแบ่งภาระกันครับ ฝึกขับให้คล่องก่อนซักระยะแล้วค่อยให้ออกคนเดียวไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 19:15:19 »
ผมก็ให้ภรรยาไปส่งเพราะ รร อยู่ใกล้ที่ทำงานคุณเธอครับ แต่ถ้าติดจริงๆ ผมก็ต้องไปรับส่งเองบ้างบางครั้ง ผมก็ให้ใช้รถคันใหญ่ขึ้น แต่ เรื่องอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ ปัญหามันไม่ไดอยู่บนท้องถนนหรอกครับ มันอยู่ตอนไปรับไปส่งหน้า รร ถ้าเจอมนุษย์ไร้น้ำใจ ต้องใจเย็น มันมีคนอวด แสดงพลังเยอะ พวกนี้น่ากลัวกว่าครับเพราะจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายมากๆ อย่ากังวลมากครับ  แต่ภรรยาผมเขาขับรถเป็นตั้งแต่ยังไม่แต่งงานกัน และผมก็จะแนะนำเรื่องความปลอดภัยให้เสมอ ถ้าไปด้วยกัน ว่าเจอแบบนี้ต้องทำยังไง ต้องเลี่ยงยังไง และสำคัญคือมีน้ำใจ เคารพคนอื่น และเคารพกฎหมายครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 20:13:54 »
ค่อยๆ ขับไป เดี๋ยวก็เป็นครับ .. ตอนแรกๆ นั่งไปด้วย ตอนหลังก็ปล่อยได้ครับ

ที่ผมต้องเตือนบ่อย ๆ คือมารยาทขับรถมากกว่า .. ผญ ขับรถ ชอบไม่ยอม  ชอบจะจี้ ปาด แทรก ...  ผมว่าอันตรายกว่าขับปกติอีก

ยิ่งมนุษย์แม่ เจอมนุษย์ป้า ... .. บางทีก็เซ็งครับ

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 20:16:35 »
      บ้านผมคุณภรรยาขับรถไปลูกๆที่ รร. ครับช่วงเรียนอนุบาล  พอขึ้นประถมก็นั่งรถตู้รับส่งของทาง รร. ไปเองครับ แต่ผมไม่ห่วงนะเพราะภรรยาขับรถเองมาตั้งสมัยเรียนมหาลัยแล้ว ปลอดภัยและใจเย็นครับ
      แต่มาแชร์เรื่องขับรถของคุณแม่ครับ ท่านเพิ่งจะมาหัดขับจริงจังและได้ใบขับขี่รถยนต์ตอนอายุ 57 ปีแล้วครับ ก่อนหน้านั้นคือพยายามหัดหลายครั้งแต่ไม่สำเร็จสักที จึงให้ไปเรียนที่โรงเรียนสอนขับรถครับ กอปรกับให้ขับเองในซอยหมู่บ้านทุกวัน เป็นการฝึกทุกเช้าเย็น ปรากฎคือขับได้ครับ คงเพราะครูเค้าคงมีวิธีการสอนที่ดีกว่าเราสอนกันเองด้วย (พ่อสอนแม่ทีไร ทะเลาะกันทุกที) 555+เป็นห่วงช่วงแรกๆที่ปล่อยให้ขับไปคนเดียว ทุกวันนี้สบายครับ เกษียณอายุราชการแล้วก็ไปทำบุญที่วัดนู้นนี้ พบปะเพื่อนฝูง เยี่ยมญาติ ตามที่ท่านอยากไปเลยครับ
     นอกเรื่องไปนาน สรุปคือถ้าตัดสินใจดีแล้ว ก็ให้กำลังใจภรรยาเลยครับ เชื่อมั่นในตัวเค้า แม่ผม 57 แล้วยังทำได้เลยครับ สู้ๆ ส่วนเด็กๆ ถ้ายังเล็กแนะนำนั่ง car seat ด้วยนะครับ เพราะมันช่วยเซฟเด็กๆในกรณีฉุกเฉินได้ดีเลยครับ

:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2018, 20:19:43 โดย Jay s.bradshaw »
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 20:38:24 »
สิ่งสำคัญก็คือ

1. ภรรยาคุณ ถ้าขับคล่องแล้ว พาไปลงคอร์สขับขี่ปลอดภัยสักคอร์ส แล้วจะมั่นใจในการขับ สามารถหลบเลี่ยงอุบัติเหตุได้ดีขึ้นเยอะ

2. เข็มขัดนิรภัย บังคับใช้ทั้งคนขับ (ภรรยาคุณ) และ คนนั่ง (ลูกคุณ) ถ้าอายุยังน้อย ลงทุนกับ Car Seat ให้เค้าหน่อย

อุปกรณ์ความปลอดภัยเต็มคันรถ ตัวรถแข็งแรงสุดๆ แต่จะไม่มีประโยชน์อะไรเลย ถ้า คนในรถไม่คาดเข็มขัดนิรภัย

แม่ผม หัดขับรถตอนอายุ 50 กว่านะ ขับรถรับส่งพวกน้องๆผม ระยะทางจากบ้านไปโรงเรียน 7 กม. ไปกลับก็ 14 กม.นะ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 21:15:14 »
ขอบคุณครับ ความคิดเห็นหลากหลายมากเลย คงต้องลองให้ขับและส่งไปเรียนดูก่อนแหละครับตอนนี้ได้แต่สอนให้ขับเองโดยนั่งไปด้วยคนที่บ่นเรื่องการขับรถเป็นลูกทั้งสองผมไม่ได้พูดอะไรเลย 555

เรื่องรถเต็มที่คือ Jazz ครับเทียบกับยาริสด้วยซ้ำเป็นรถคันเดียวในบ้านเลยต้องการความอเนกประสงค์ด้วย ส่วนนั่งไปด้วยเต็มที่ก็วันสองวันและผมไม่สามารถรับส่งได้เพราะจะเข้างานไม่ทันและรับไม่ทันโรงเรียนเลิก 4 โมง อีกอย่างต้องทำโอเกือบทุกวันไม่งั้นเงินไม่พอใช้

แนะนำหรือเล่าประสบการณ์กันมาเยอะๆครับ ยอมรับว่าคิดเยอะกับการจ่ายเงินเพื่อการณ์นี้  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 22:25:32 »
ลูกสองแล้ว แจ๊สไม่น่าจะพอนะครับ ^^

โมบิลีโอ น่าจะไหวอยู่นะครับ

จากประสบการณ์คนมีลูกสองตอนใช้แจ๊ส
และตอนนี้ลูกสามแล้ว >< อยากเปลี่ยนจากฟรีดเป็นรถที่ใหญ่ขึ้นอีก

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 23:40:08 »
แม่ผม อายุ 57 ไม่เคยขับรถเลย แต่จำเป็นต้องใช้รถจริงๆ  ขับรถไปกลับจาก ชลบุรี-เขาไม้แก้ว วันละ 120 กม  เลือก City V ให้แกขับ
ผ่านมาปีนึงพอดีครับ แกขับเก่งขึ้น กล้าขับไปไกลขึ้น เช่น จันทบุรี ระยอง  ไปชนเค้า สองรอบ โทรมาหาผมผมบอก โทรหาประกันเลยเบอร์อยู่ตรงกระจกครับ 
เส้นทางคล้ายๆกันครับ ผจญทั้ง รถทุกชนิด เคยไปปาดรถรับส่งพนักงาน จนชนมาแล้วครั้งนึง
อย่าไปกลัวครับ เด่วเค้าจะคุ้นเคยเอง ทุกนี้ผมสบายใจแล้วว่าแม่ขับได้ มีกล้องก็ติดเพิ่มครับ

Jazz  +ระยะเวลาใช้รถ 6-7 ปี   ผมว่าไม่พอนะในอนาคต ขยับไป โมบิ v ได้อยู่ครับ

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 07:15:40 »
ลองดู BRV  ใกล้เคียง jazz   ใหญ่กว่า สูงกว่า  ทัศนวิศัยดีกว่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 07:30:01 »
ผมว่าขับรถมันอยู่ที่ใจ ใจสู้ก็ฝึกได้

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 06:28:34 »
Nissan note ตัวtop น่าจะดีครับ อย่างน้อยก็ปลอดภัยกับคนอื่นที่โรงเรียนด้วย
ผมว่าระบบเตือนมันเยอะดีครับ แล้วด้วยอัดตราเร่งที่ช้าทำให้ปลอดภัยในเมือง  แต่มันไม่ปลอดภัยถ้าจะแซงถนน2 lane
แต่ถ้าเอา Honda jazz ตัวtopไม่ก็Yaris เพราะมีAirbagมากกว่า
เวลาติดกล้องบันทึกหน้ารถสามารถ เอาตัวทีมีฟังก์ชั่น พวกเตือนการเบรคหรือพวกLane keeping assistance เพิ่มเติมได้ก็ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 06:41:34 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 07:59:39 »
ให้กำลังใจกันไปครับ สำหรับการหัดขับรถ อย่าไปทำให้เค้าเสียกำลังใจ ขาดความมั่นใจ ไปเรื่อยๆ ซัก 1 เดือนก็น่าจะคล่องขึ้นมากแล้วครับ