ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 9 มิถุนายน 2018  (อ่าน 3280 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1571224086320136/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2018, 13:10:16 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
สวัสดีครับ พี่จิมมี่ พี่แพน พี่เมธี และทีมงานฯ

มีข่าววงในความคืบหน้าเรื่อง Mitsubishi Xpander สเปคไทยมั้ยครับ

สเปคไทยได้ เครื่องยนต์ เกียร์ และ ออฟชั่น แบบไหน ดีกว่า อินโดฯมั้ยครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2018, 13:39:09 โดย boyyyy »

ออฟไลน์ Ryusaki

• Newbie
  • *
รบกวนพี่แพนเปรียบเทียบ crv กับ cx5 เบนซิน ทั้งในเรื่องการขับขี่ ช่วงล่าง เบรค การเก็บเสียง และเบาะหลังให้ด้วยครับ แล้ว the clip cx5 จะมีให้ชมเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ สอบถามเป็นความรู้นิดนึงครับ รถขนาดเล็ก เครื่องยนต์เล็ก ประเภท ego car ทำไมถึงไม่ค่อยมีเครื่องดีเซลให้เลือกครับ เกี่ยวกับต้นทุนเป็นหลักหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ maxone111able

• **
สอบถามครับ เปลี่ยนคอมแอร์ D-max platinum ซื้อมือสองหรือคอมบิ้ว ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
สวัสดีครับพี่แพน

ผมสนใจเจ้าโช๊ค tein endurapro แต่ลังเลว่าจะจับคู่กับสปริงเดิมหรือสปริงโหลดดีครับ แบบใหนให้ประสิทธิภาพดีกว่าครับ

ออฟไลน์ view smith

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ระหว่าง xv มือสองรุ่นก่อน อายุไม่กี่ปี ราคาประมาณ 7 แสน กับรถใหม่ chr คุณภาพต่างกันมากมั้ยครับ สมรรถนะรวมๆต่างกันมากมั้ยครับ มีคนนั่งหลังบ้างแต่ไม่บ่อย ทว่าเป็นคนสูงอายุ chr เลยดูด้อยไป ครั้นจะเอา xv ตัวใหม่ก็เกินงบครับ ขอบคุณครับ

ปล.วิ่งในเมืองส่วนใหญ่ มีออกต่างจังหวัด เดือนเว้นเดือนครับ ไป ชลบุรี ระยอง ประจวบ สลับกันไป นอกเมือง 110-140 ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ ็Hamterjung

• Newbie
  • *
อยากจะสอบถาม พอดีที่บ้านอยากได้กระบะสักคัน แล้วมอง colorado high country 4*4  ไว้ อยากทราบข้อดีข้อเสียของรุ่นนี้มีอะไรบ้างครับ หรือมีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ เน้นช่วงล่างหนึบขับแล้วมั่นใจ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
ถ้าเราแต่งรถต้องแจ้งทางประกันภัยและเพิ่มเบี้ยประกันผมเข้าใจถูกมั้ย และค่ายไหนมีปันหาในการเครมน้อยสุดไม่ยุ่งยากคับ

ออฟไลน์ headduke

• **
1nz ถ้าอยากสับเกียร์ไปเป็นเกียร์ธรรมดา  นอกจากตรงรุ่นเเล้ว ยังสามารถชนเกียร์รุ่นไหนได้อีกบ้างครับ  เเละพวกเกียร์ dog box ดีกว่าปกติอย่างไรบ้างครับ
1nz ถ้าจะทำไส้ใน มีส่วนตรงไหนที่ต้องเปลี่ยนบ้างครับ กำลังจะเริ่มโมดิฟาย เช่นเทอร์โบกับเครื่องยนต์ครับ อยากได้ทนๆ เอาไม่เกิน200ม้าครับ

ออฟไลน์ Hertz_88

• Newbie
  • *
ข้อคำแนะนำครับ จะซื้อมือสอง สนใจmazda 3 Sky เพราะชอบช่วงล่าง ตัวนี้มีปัญหาหรือข้อควรระวังมั้ยครับ เช่นเครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง หรือ ควรไปเล่น Civic FB 2.0 ครับแต่ทราบมาว่าตัวนี้ไม่มีขายในญี่ปุ่นจะมีปัญหาเรื่องอะไหล่มั้ยครับ และCivicทำช่วงล่างให้ดีใกล้เคียง Mazda 3 ได้มั้ยครับ (กะใช้ยาวอีก6-8ปีครับ)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

สวัสดีครับ พี่แพน สอบถามเกี่ยวกับ Porsche Cayenne ตัว 955 gen แรก เป็นอย่างไรบ้างครับ ต่างกับ Audi Q7 หรือ Volkswagen Toureg มากไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

พอดีรถ Pajero Sport V6 จะต้องเปลี่ยนสายพาน Timing และ ลูกรอกแล้วเพราะว่าเสียงมันแปลกๆ เพราะช่างบอกว่าลูกรอกควรเปลี่ยนแล้วผมเดาว่าทางอู่ไม่ได้เปลี่ยนลูกรอกให้ตอนทำยกชุด เลยอยากแนะนำว่าไปทำที่ศูนย์บริการดีไหมเพราะค่าเปลี่ยน 34,000 ถึง 40,000 บาท เลยอยากหาอู่แถวฝั่งธน เพราะรถวิ่งไป 170,100 กม. แล้วครับ

ออฟไลน์ THUIO

Lexus ESใหม่ มีโอกาสจะเข้ามาประกอบไทยมั้ยครับ

ออฟไลน์ PK_Chopper

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆ อยากทราบว่า Toyota Rush นี่ยังมีหวังจะเข้าไทยอยู่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

ระหว่างรถที่แรงและแฮนลิ่งดีมากๆจากโรงงาน กับรถธรรมดาที่โมดิฟายให้ได้ความแรงและแฮดลิ่งดีใกล้เคียงกัน อารมณ์ ฟิลลิ่งการขับขี่เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ อยากให้พี่แพนบอกเล่าเป็นวิทยาธานด้วยครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
รบกวนแนะนำรถสำหรับนั่ง7คนหน่อยครับ ที่บ้านเป็นคนตัวสูงใหญ่ ใช้สำหรับเดินทางต่างจังหวัด ขับไม่เกิน 110 มีดูไว้คือ  isuzu mu x1.9 กับ kia grand carnival หรือพี่มีตัวไหนแนะนำหรือป่าวครับ ใช้ยาว ปี10ครับ

ออฟไลน์ Boyja

X-Pander, Mobilio RS สองรุ่นนี้ถ้าคิดจะใช้ยาวๆ 10 ปี เรื่องของความทนทาน (ใช้รถระวังระดับนึงครับ) ควรเลือกค่ายไหนดีครับ