ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki Swift ใหม่ หรือ Mazda 2 Diesel ดีครับ  (อ่าน 6628 ครั้ง)

ออฟไลน์ doggyraps

• Newbie
  • *
Suzuki Swift ใหม่ หรือ Mazda 2 Diesel ดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 15:52:19 »
ตอนนี้ ลังเลระหว่าง 2 ตัวนี้ครับ (ถ้าเปน M2เบนซินกับ swift ผมคงเอา swift ครับ)

อยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆได้ลอง2ตัวนี้แล้วชอบตัวไหนมากกว่าครับ ถ้าดูแค่ที่เรื่องการขับขี่กับรูปลักษณ์ (รู้ว่าตัวดีเซลเค้ามีปัญหากัน)
ส่วนตัวผมแล้วได้ลองมาหมดแล้วครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้

ผมติดอยุ่ที่ว่า
(เข้าข้าง Mazda2)
1. ข้างใน swift ความสวยสู้ M2 ไม่ได้เลย
2. ชอบอัตราเร่งของ ดีเซลมากกว่า
3. ชอบ ความเป็นหนัง ของ M2 เบาะสวยสบายกว่า

แต่
(เข้าข้าง Swift)
1. Swift ถูกกว่า ราว 1.5แสน (เอาไปทำอย่างอื่นได้อีกเยอะ 555)
2. Swift รุ้สึกคล่องกว่า (ใช้ในเมืองน่าจะสนุก)
3. ข้างในswift ที่นั่งคนขับนั่งแล้วกว้างกว่า M2

ส่วนตัวผมใช้
1. ออกต่างจังหวัดราวๆ 2-3 ครั้งต่อเดือน (ออกทีเหยียบ ยาวๆ)
2. ใช้รถราวๆ 1500โล ต่อเดือน
3. ขับนั่งคนเดียว (แฟนไม่มี เพื่อนก็ไม่คบ 555)
4. ถ้าขับใน กทม. จะเลี่ยงพวกถนนติดๆครับ จะขับ เสาร์อาทิตย์ส่วนใหญ่

ที่กลัวคือ
Swift ออกต่างจังหวัดไกลๆไม่สบายแล้วไม่มั่นใจเท่า M2

แต่หลักๆแล้ว อยากรู้ว่ามันคุ้มมั้ยที่จะเพิ่ม 1.5แสนไปเอา M2
(เงินไม่ใช่ปัญหา แต่มันคุ้มมั้ย)

ปล. จะจัดตัวท็อปทั้งคู่เลยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Suzuki Swift ใหม่ หรือ Mazda 2 Diesel ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 15:56:07 »

ความคุ้ม มันอยู่ที่ใครกำหนด  ถ้าใช้เยอะ ออกต่างจังหวัดบ่อย  mazda มันก็ดีกว่าอยู่แล้ว

การซื้อรถ ถามตัวเอง   อยากได้อะไร   จากรถ   

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
Re: Suzuki Swift ใหม่ หรือ Mazda 2 Diesel ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 16:30:24 »
ถ้าโจทย์มาแบบนี้ผมคงเลือก Mazda 2 ครับ
ประหยัดกว่า แรงกว่า ขับแล้วมั่นใจกว่า

แต่ถ้าให้ผมเลือกระหว่าง 2 คันนี้
ถ้ามีคนนั่งหลังผมจะเริ่มไปมองที่ Swift ทันที นอกนั้นผมคงมองไปที่ Mazda 2 แต่ผมคงจะมองตัวเบนซินเพราะไม่มั่นใจกับเครื่องดีเซลของ Mazda เท่าไร
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 16:53:30 »
      ถ้าขับรถทางภูเขาผมว่าน่าจะเป็น Mazda2 นะครับ  เมื่อวานผมขับสายเชียงใหม่เชียงรายเจอ Mazda อยู่คันหนึ่ง เห็นเขาขับรถช่วงทางภูเขาแล้วทึ่งในแรงบิดของ Mazda2 ว่าไต่ทางภูเขาได้ดีกว่ารถเล็กทั่วๆไปครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 17:01:31 »
ขับคนเดียว รู้ว่าดีเซลของ mazda 2 มีปัญหาแต่ไม่กลัว

ก็ไปมาสด้า 2 เลยครับ

ถ้ารู้สึกว่าส่วนต่างแสนห้า มันดูไม่คุ้ม ลดเป็นรุ่นรองๆลงมาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 17:12:41 »
ไปเช่า swift มาขับสักวัน ไปต่างจังหวัดเลยครับ
จะได้รู้ว่าเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 19:06:06 »
เงินไม่ใช่ปัญหา จิ้ม Mazda 2 Diesel เลยครับ

ส่วนตัวออกตัว 1.3 Sedan มาได้เดือนกว่าๆ ขับ กรุงเทพ-เชียงใหม่ มาก็โอเค
ทุกวันนี้ขับ เชียงใหม่-ลำปางบ่อย ไปเช้ากลับเย็น

ข้อดี
ผมชอบช่วงล่างมัน มีความนิ่ง ขึ้นลงเขาขุนตาล 130+- เอาอยู่
ภายในออกแบบมาแบบสปอร์ต เท่ดี
ตัว Diesel คงประหยัดและอัตราเร่งดีมากกก
รูปโฉมผมชอบมันมากกว่า Swift
ของเล่นภายใน มีเล็กๆน้อยๆ Head-up display ก็เท่ดี

ข้อเสีย
ความเล็กของมัน นั่งหลัง 3 คนแน่นเลย อาจจะเป็นที่การออกแบบให้ดูสปอร์ต
เสียงลมเริ่มดังชัดที่ 120 km/h
ตัวดีเซลอาจมีปัญหา แต่ขับไกลบ่อยๆ ใช้รอบสูงบ้าง ก็น่าจะไล่เขม่าไปในตัว
ราคาขายต่ออาจตกมากกว่ารถตลาด
Bodyค่อนข้างบอบบางในความคิดผม

เชียร์ตัวดีเซลครับ เพราะ ผมออกเบนซินมา อัตราเร่งบอกเลยว่า เซ็งนิดๆ
ต้องลากรอบมากขึ้น เพราะต้องเค้นแรง (อาจจะยังไม่ชิน ปกติขับรถยุโรป)
ดีเซลน่าจะทดแทนได้ดีในเรื่องอัตราเร่ง

ความประหยัดเบนซิน
ผมขับในเมืองรถติดๆก็ 13-15 km/l
ทางไกลเคยดีสุด 21 km/l (90-110km/h)

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 20:26:29 »
ในฐานะใช้ 2 ดีเซลอยู่ 3ปีกว่าแล้วนะ
ตอบตัวเองก่อนครับว่ามีโอกาสได้ใช้"พลัง" ที่มากกว่าของ 2 ดีเซลไหม
เช่นไปขึ้นเขา ปีนดอย แบบที่ผมใช้ประจำ ผมขึ้นเหนือ ปีละ5-6ครั้ง ขึ้นแบบว่าไปดอยหมด ดอยตุง อินทนนท์ อะไรพวกนี้ ไม่นับเขาเบาๆ เขาใหญ่ หรือแถวสระบุรีนี่รายสัปดาห์นะ
ถ้าได้ใช้เยอะ ไป2 ดีเซล ถ้าโอกาสน้อยมากที่ได้ใช้ เอาสวิฟท์ ผมว่าแค่นี้ละ
ถามว่า สวิฟท์ขึ้นดอยได้ไหม ได้นะ แต่มันจะพอลากคน 5คนหรือของเต็มๆ แล้วต้องมาลุ้นรึเปล่า
แต่ 2 ดีเซล ผมลากขึ้นมาแล้วแบบไม่ต้องลุ้น แรงบิดของมันเป็นปลื้มมากๆ
.....................
เพราะนอกจากเรื่องพลัง ผมยังมองความคุ้มของ 2 ดีเซลที่มากกว่า 2 เบนซินไม่ออกนะ(รวมถึงสวิฟท์ด้วย)
2 เบนซินทางราบก็ไม่แย่ และผมคิดว่า สวิฟท์น่าจะดีกว่าด้วย
ถ้าเดินทางไกล เอาเข้าจริงๆ ถ้าไม่แบกหนัก 2 เบนซินก็พอเร่งแซงได้ครับ ไม่ได้แย่ ซึ่งผมคิดว่าสวิฟท์ก็ไม่น่าจะแย่กว่า(ผมไม่เคยขับสวิฟท์ใหม่ทางไกล)
2 ดีเซล จุกจิกมากกว่า เรื่องมากกว่า อนาคตงานซ่อมอ๊วกกว่า และอะไรหลายอย่างของ มาสด้าไทยแลนด์ ที่ต้องปรับปรุงกันอีกหลายๆอย่างครับ(ส่วน ซู ผมไม่เคยใช้นะ)
........................
ปล. เล่าเล่นๆ
ตอนผมออกรถใหม่ๆ ป้ายแดง 2 ดีเซลผมเป็นล็อตแรกๆครับ
แน่นอนว่า ติ่งมาสด้า ไปโม้ไว้เยอะว่ามันแรง - - "(ตรูอยากจะเปิดกระจกไปบอกว่า มันไม่ได้แรงขนาดน้านนนน) ไปไหนนี่มีแต่คนจะมาวัด มาดันตลอด(ช่วงออกรถใหม่ๆ แถมผมไปใส่spoiler skirtครบ)
แล้วขึ้นเหนือวันนึง ก็เจอสวิฟท์รุ่นเก่าแต่งซิ่ง มาเต็ม แถวเส้น ลำปาง-พะเยา
เราก็เล่นกับเค้าหน่อย แต่ไม่กล้าบู้อะไรมาก รถใหม่ยังไม่ชิน + เขาเจ้าถิ่น.....โดนสวิฟท์(เก่า) ทิ้งไปเลยฮะ
แต่ขับไปเรื่อยๆ สัก10นาที....เจอสวิฟท์คันนั้น มิด อยู่ข้างทางฮะ...
รถมั่นใจขนาดไหน แต่หลักใหญ่ๆก็อยู่ที่คน+ไม่ประมาทนะครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 21:23:51 »
Suzuki Swift สวยกว่า น่ารักดี สดใหม่กว่า

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 22:03:17 »
มวยคู่ฮิต มาหลายกระทู้ละ

ใช้รถบ่อย ผมเชียร์ Swift เพราะอะไหล่ถูกกว่ากันมาก อะไหล่บางตัวถูกกว่า Eco car Toyota ด้วยซ้ำ

ชอบวัสดุ Premium ไป Mazda เลย เบาะหนัง คอนโซลหนัง

ชอบประหยัด โดยรวม ในรอบ 5 ปี Mazda แม้ประหยัดกว่า แต่มาบวกลบคูณหารค่าตัวต่าง 1.5 แสน Swift คุ้มกว่า

ช่วงล่าง ต้องไปลองขับ เกาะถนนทั้งคู่ แต่ Swift เน้นผู้หญิงขับ นุ่มนวลหน่อย ส่วนมาสด้า เน้นผู้ชายขับ แข็งๆ หนึบๆ

พื้นที่ด้าน new swift กว้างเกือบจะเท่า Yaris แล้ว

หน้าตา แล้วแต่ความชอบเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 09:55:33 »
ผมชอบSwift มากกว่า เหมือนรู้ทางมันแล้วว่าจะเอามาใช้มาดูแลให้ทนได้

แต่Mazda2 Diesel เข้าไปคลับ ถามหาทางแก้ปัญหาได้แต่วิธีเทพ  นอกหลักสูตรวิศวกรรม มีปัญหาทีโทษน้ำมันเครื่องห่วย น้ำมันดีเซลห่วย คนใช้ห่วยขับไม่ดี ถ้าซื้อรถมาต้องใช้น้ำมันเครื่องแพงๆ เติมดีเซลพรีเมี่ยม ขับแบบท่านเทพให้กำจัดเขม่า ... ไม่เอาดีกว่า

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 10:32:19 »
ผมชอบSwift มากกว่า เหมือนรู้ทางมันแล้วว่าจะเอามาใช้มาดูแลให้ทนได้

แต่Mazda2 Diesel เข้าไปคลับ ถามหาทางแก้ปัญหาได้แต่วิธีเทพ  นอกหลักสูตรวิศวกรรม มีปัญหาทีโทษน้ำมันเครื่องห่วย น้ำมันดีเซลห่วย คนใช้ห่วยขับไม่ดี ถ้าซื้อรถมาต้องใช้น้ำมันเครื่องแพงๆ เติมดีเซลพรีเมี่ยม ขับแบบท่านเทพให้กำจัดเขม่า ... ไม่เอาดีกว่า

ในกรุ๊ป CX-5 ก็เหมือนกันครับ ถามอย่าง ได้คำตอบไปอีกอย่าง แนะนำแต่วิธีเทพๆๆ พอกัน   5 5 5 สรุปผมเทพไม่พอเลยขอลา า า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 11:28:49 »
ในฐานะที่ใช้ Mazda 2 ดีเซล​

Swift เท่านั้นครับ!!!

ประสิทธิภาพ​รถดี ขับดี ไม่มีข้อกังขาเลย
แต่... ตราบใดที่คุณภาพรถไม่ดี แล้วการการรับมือแก้ไขปัญหา​ของผู้ผลิตก็แย่ บอกเลยว่าผมก็ไม่สนับสนุนให้ใครต้องได้ซื้อมาใช้อีกจริงๆ

ปล. ถ้าตัดเรื่องด้านบนไป Mazda 2 ดีเซลคะแนนภาพรวมยังดีกว่า แต่ Swift ก็เซฟเงินลงไปได้เยอะและประสิทธิภาพ​ไม่ได้ด้อยกว่ามากมายเลย บางอย่างดีกว่านิดๆ ด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 13:20:14 »
ภายนอกรวมๆ. Swift กินขาดเรย. แต่ภายในผมว่ามาสด้า2 ดุดีกว่านิดๆ
การขับขี่ รอให้คนใช้จริงมาเทียบละกัน แค่ลองขับมันอาจจะไม่ครบทุกมิติ

หากจะเชียร.  ผมว่าสวิฟมีอนาคตกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 13:21:33 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา มองแค่เรื่องขับขี่ไม่สนใจdefect
mz2d ก็ดีกว่าเวลาออกตจว เร่งแซงรถบรรทุกทันใจไม่ลุ้นไม่เหนื่อยเท่า1.2swift

แต่ถ้ามองเรื่องdefectด้วย
สวิฟอาจได้เปรียบกว่านิดๆ แต่อย่าเพิ่งดีใจไปเพราะมันเพิ่งเปิดตัวdefectยังไม่ออก
และสวิฟเก่ามีปัญหาจุกจิกอยู่บ้าง ไม่รู้ตัวใหม่แก้แล้วหรือยัง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 20:55:29 »
ผมชอบ 2 มากกว่า

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 21:28:49 »
ไม่อยากปวดหัวกับเครื่องดีเซลมาสด้าไปสวิฟดีกว่า และส่วนตัวชอบรถกว้างโปร่งๆ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 21:38:53 »
ในฐานะที่ใช้ Mazda 2 ดีเซล​

Swift เท่านั้นครับ!!!

ประสิทธิภาพ​รถดี ขับดี ไม่มีข้อกังขาเลย
แต่... ตราบใดที่คุณภาพรถไม่ดี แล้วการการรับมือแก้ไขปัญหา​ของผู้ผลิตก็แย่ บอกเลยว่าผมก็ไม่สนับสนุนให้ใครต้องได้ซื้อมาใช้อีกจริงๆ

ปล. ถ้าตัดเรื่องด้านบนไป Mazda 2 ดีเซลคะแนนภาพรวมยังดีกว่า แต่ Swift ก็เซฟเงินลงไปได้เยอะและประสิทธิภาพ​ไม่ได้ด้อยกว่ามากมายเลย บางอย่างดีกว่านิดๆ ด้วยครับ

เห็นด้วยกับ คห. นี้ครับ  ถ้ามีช้อยส์แค่นี้ ไปสวิฟแน่นอน

ดีเซลของมาสด้า ตอนนี้คนเจอปัญหากันเพียบแล้วครับ

ลองเข้าไปในคลับ หรือกลุ่มเฟสบุ๊คดูครับ แล้วจะรู้ซึ้งเลย

เสียงสะท้อนจากผู้ใช้งานจริงในด้านลบ เป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเราเสมอ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 07:13:02 »
ถามความคุ้ม ผมว่าไม่คุ้มทั้ง2คัน ถ้าจะเล่นตัวท๊อป(ในกรณีเครื่องตัวเดียวกัน)
ถ้าจะเอาคุ้มคือตัวถูก ตัดออฟชั่นของเล่นไฮโซออก ออฟชั่นไม่ได้ทำให้วิ่งเร็วขึ้นหรือทรงตัวดีขึ้น

ดูจากการใช้งานออก ตจว. บ่อยเอาเครื่องใหญ่ๆหน่อยเถอะ ตามโจทย์เอามาสด้า2ตัวท็อป
นอกโจทย์เอา มาสด้า3ตัวถูก

ออฟไลน์ RhythmCaster

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:19:50 »
ตอนแรกกะว่ามาเกาะกระทู้ลุ้นผลเฉย
แต่ไม่คิดว่ากระแสตอบรับ Swift 2018 จะดีขนาดนี้  :D
เก็บตังค์ + รอดูการปรับอุปกรณ์แล้วค่อยคิดอีกที
Honda City GM3 (since 2012)