ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FC 1.8 vs Mazda 3 | HR-V vs FC 1.8 ใครเก็บเสียงดีสุดครับ เน้นเสียงลม  (อ่าน 5829 ครั้ง)

ออฟไลน์ pat8ty9

• Newbie
  • *
สนใจ3ตัวนี้ครับ ใจชอบ HR-V ที่สุดครับ
เพราะรถสูงและดูแพงทั้งในและนอก  ตามความเห็นส่วนตัวของผมนะ
แต่ได้ไปเทสรถมา เป็นรถเต้นท์ครับ ให้เงินพี่เค้าไปบอกเค้าไปตรงๆว่าอยากลอง    ตามที่บอกกันเลยครับ ดัง เด้ง บางจังหวะคล้ายโช๊คยัน  คือหลบตาขับ ถ้าไม่มีวัสดุหนังมาโดนตัว เรานั่งอยู่บน HONDA JAZZ ชัดๆ เสียงลม เสียงยางดังมาก

FC 1.8 E ยังไม่เคยลองยาวๆลองสั้นๆ แต่มีคนบอกว่าดังจริงไหม  ชอบตรงหล่อ แต่ก็ดูแบบแต่งหน้าแต่งท้ายแบบจงใจไม่นิดนึง

MAZDA 3 ได้ลองแต่ตอนกลางวัน วัดยากมาก  แต่ช่วงล่างพวงมาลัยดีจริง  ถ้าซื้อคงซื้อรุ่นล้อ16 ครับ หน้าตาทรงก็ดูผู้ดีใช้ได้ แต่บางครั้ง เห็นแค่บางสว่นคิดว่าเป็น MAZDA 2

สิ่งที่กังวลที่สุดคือความดัง และเสียงลม (เน้นที่เสียงลม)  เพราะยางคิดว่าพอแก้ได้  3 รุ่นนี้ใครดังสุด และใครเงียบสุดครับ  เน้นขับคนเดียว
>>>มีเพื่อนบอกว่าทำไมไม่ไป nissan / toyota ที่เงียบกว่า  ดูจากหลายๆอย่างแล้วไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Hrv แย่มาก วิ่ง 100 เสียงลมเข้าแล้ว

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
คอนเฟิมว่า มาสด้า 3 เก็บเสียงแย่ เสียงลมผมว่ายังโอเค แต่เสียงจากด้านล่างนี่ดังกะหื่ม

มาสด้า 2 กับ CX 3 ยังเก็บเสียงดีกว่า

ออฟไลน์ Akara

มาสด้า3 น่าจะดีที่สุดแต่คุณจะได้เสียงอื่นจาก Kodo design ซึ่งมันแย่กว่าเสียงลมมาก

ออฟไลน์ pat8ty9

• Newbie
  • *
มาสด้า3 น่าจะดีที่สุดแต่คุณจะได้เสียงอื่นจาก Kodo design ซึ่งมันแย่กว่าเสียงลมมาก

อธิบายเสริมหน่อยสิครับ พูดซะอยากรู้เลย

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
ในกลุ่มนั้น ไม่มีคันไหนเก็บเสียงได้ดีเท่ามาสด้าสามเเน่นอน

เก็บหมดเก็บทุกเสียง มอไซคุยข้างๆตอนติดไฟแดงยังรู้เรื่องกะเค้าเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถตระกูล Honda ผมว่าเสียงลมไม่ใช่ประเด็นต้องห่วง
เพราะมันเก็บเสียงยางบดถนนห่วยมาก
ไม่ต้องวิ่งเร็วมากมันก็จะดังกระหึ่มพอจะทำให้คุณหมดกังวลเรื่องเสียงลมได้
ถ้า จขกท ห่วงเรื่องเสียงลม ผมว่ามันแก้ได้ง่ายและถูก พวกยางติดขอบประตูราคาหลักร้อยช่วยได้
แต่เสียงช่วงล่างและยาง แดมป์พื้นรถ รื้อภายในแทบทั้งคัน
ราคาหลายพันจนถึงหลายหมื่น แถมหนักรถอีกต่างหาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HHHsung

เท่าที่เทสรถศุนย์ก่อนซื้อ ขอบอกเลยว่า 3 นี่ดังที่สุด เพราะจากที่ฟังรีวิวคุณจิมว่าดัง เลยลองนั่งให้เซลขับให้ ขอบอกเลยหูอิ้อมาก

ส่วน ซีวิคที่ใช้ จะเริ่มดังแบบรำคาญมากๆ ก็ประมาณ 110- 120 กม./ชม. ขึ้นไป ในเมืองไม่มีปัญหาทางไกลเบื่อมาก ปลายปีมีตังค์กะจะแดมป์ซุ้มล้อลดเสียงลงมาหน่อย

ออนไลน์ Tien.W

ขับ HR-V ป้ายแดง ใหม่เอี่ยม วิ่งยาวๆ อยู่แถว อุดร หลายร้อยกม.

เสียงลม ผมเฉยๆมาก ไม่รู้สึกอะไร .. ไม่ได้บอกว่า มันเงียบ แต่มันก็ไม่ได้ดัง จนต้องสังเกต

แต่ที่หนวกหูมากๆ คือ เสียงยาง นี่แหละ ขนาด Yokohama Blue-Earth นะ ดังสนั่นเลย

เป็นข้อดี ข้อเดียว ที่ Pulsar ผม ชนะ HR-V ได้ (Pulsar นี่ เงียบกริบ ขนาดมีกันสาด ด้วยนะ)

ออฟไลน์ lexus

เน้นเสียงลม
เคยขับ3ทางไกล2-3ครั้ง
ผมไม่ค่อยได้ยินเสียงลมจาก3เท่าไหร่นะครับ หรือเพราะเสียงถนนมันกลบไปหมดไม่รู้ 😂

ออฟไลน์ Kendow

Re: Civic FC 1.8 vs Mazda 3 | HR-V vs FC 1.8 ใครเก็บเสียงดีสุดครับ เน้นเสียงลม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 14:18:49 »
รบกวนถามด้วยครับ ว่าระหว่าง การเก็บเสียงของมาสด้า 3 mc เทียบกับ focus ecoboost ซีวิค 5 ประตู  มาสด้า cx3 และ อัลติส esport mc เป็นไงบ้างครับ เพราะไม่เคยนั่ง มาสด้า 3 mc ครับ
รู้แค่ว่าความเงียบในการเก็บเสียงจากที่เคยนั่งมา ดูโดยรวม focus ecoboost=cx3>altis esport mc>>>civic 5dr 
แล้วที่เซลล์กล่าวว่า มาสด้า 3 mc เก็บเสียงดีพอๆ กับ cx3 จริงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 14:22:57 โดย Kendow »
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ tiger12r

Re: Civic FC 1.8 vs Mazda 3 | HR-V vs FC 1.8 ใครเก็บเสียงดีสุดครับ เน้นเสียงลม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 16:15:36 »
FC ดังสุดเสียงยางถ้าเจอถนนลาดยางขุขระหน่อยยังกะเสียงฝนตก เก็บเสียงได้แย่มากๆ ผมใช้อยู่ อยากจะไปแดมป์ทั้งคันติดตรงที่ไม่อยากรื้อรถ  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 00:54:25 »
ใช้ HRV วิ่งมาเกือบห้าหมื่นโล

จะบอกว่ามันตึงตัง ตามสไตล์ฮอนด้าเลย ออกแนวกระด้าง ไม่นุ่ม แต่ก็ไม่ได้แข็งเวอร์

น่าจะมาจากล้อ 17 ด้วย ยางอย่างบาง ทำให้รับแรงสะเทือนเยอะ

แต่ถ้าเจอถนนราดยางเรียบๆ สวรรค์เลย ขับสนุกมาก พวงมาลัยคม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 10:36:45 »
จากประสบการณ์ส่วนตัว
ฮอนด้าไม่ใช่รถที่เก็บเสียงดี เมื่อเทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกัน
จะดีก็คือรุ่นแพงๆไปแล้ว
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..