ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะดันหัว - ความสบายของคนขับ MAZDA 3 - CIVIC FC  (อ่าน 4982 ครั้ง)

ออฟไลน์ pat8ty9

• Newbie
  • *
เบาะดันหัว - ความสบายของคนขับ MAZDA 3 - CIVIC FC
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 21:23:40 »
พยายามหาในบอร์ดและครับไม่เจอ เจอแต่คนบอกว่า CIVIC FC ปวดหลัง

ซื้อมาขับคนเดียวครับ ขับรถมา10ปี มีคนนั่งหลังไม่เกิน 10วัน   ใจตอนนี้ไป MAZDA 3 เพราะชอบแรงดึงจากเกียร์ATธรรมดา ไม่ใช่ CVT  ส่วน CIVIC คงซื้อตัว 1.8 งบไม่ถึง 1.5 Turbo

แต่ลองนั่งMAZDA 3 รู้สึกว่าเบาะดันหัวประมาณ นึงเหมือนที่คุณจิมมี่บอก  แต่มันยังดีกว่า GLA มากกกก     การปรับเบาะเอนเยอะๆช่วยได้ ส่วน CIVIC นั้นแทบไม่ดันหรือดันน้อยกว่ามาก
อยากทราบว่าใช้งานจริง  2 รุ่นนี้ใครสบายกว่ากันครับ เฉพาะคนขับเท่านั้น

ออฟไลน์ Karn2002

• Jr. Member
  • **
Re: เบาะดันหัว - ความสบายของคนขับ MAZDA 3 - CIVIC FC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 21:41:19 »
ผมใช้ civic fk ครับ กลับรู้สึกว่าเบาะคนขับนั่งสบายมากสำหรับผม มันปรับได้เยอะนะครับแปดทิศทางมั้ง ฉนั้นถ้าคนขับปรับไม่ลงตัวจริงๆมันอาจทำให้นั่งไม่สบายหรือปวดหลังได้ในความคิดผมนะ สำหรับผมๆจะปรับจนเบาะรองรับนน.ของต้นขา,ก้นและแผ่นหลังได้เฉลี่ยพอๆกัน และพบว่าถ้าผมเผลอนั่งหย่อนๆก้น,หลังไม่แนบเบาะมันจะปวดหลังได้ เมื่อครั้งล่าสุดเอาเข้าศูนย์เช็คระยะแล้วเขาล้างรถดูดฝุ่นแล้วพี่แกปรับเบาะผมซะเพี้ยนไปหมด เสียเวลาอยู่เป็นนานเลยครับกว่าจะปรับให้นั่งสบายเหมือนเดิม หงุดหงิดจนต้องบ่นพนง.ไปชุดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2018, 21:42:52 โดย Karn2002 »

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: เบาะดันหัว - ความสบายของคนขับ MAZDA 3 - CIVIC FC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 00:10:02 »
ใช้ Civic FC แต่เคยขับทางไกล Mazda 3 มาครับ

ผมว่าเบาะ FC สบายกว่าหน่อย ฐานลองนั่งยาวกว่า 3 ปีกเบาะดูแข็งแรงกว่า ผมขับไม่มีอาการปวดหลัง ทั้ง 2 คันปรับเบาะได้มากทั้งคู่ แต่ FC ได้เปรียบที่เป็น 8 ทิศทาง 3 แค่ 6 ทิศทาง แต่ถ้ามีคนแก่ขึ้นลงบ่อย ๆ FC จะเป็นปัญหาเพราะเบาะเตี้ยกว่ามากครับ

แต่ก็นะครับ ตูดใครตูดมันสบายต่างกัน ทางที่ดีลองขับระยะทางไกล ๆ จะได้คำตอบที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 10:53:17 »
ส่วนตัวไม่ได้รู้สึกว่าโดนดันหัวนะครับ สำหรับ3
ผมว่า ของแบบนี้สรีระร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน ถ้าลองเองแล้วไม่โอเค ผมว่าอย่าฝืนเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 15:53:26 »
ส่วนตัวผมที่ลองกับตัวเองมา ตำแหน่งคนขับ ผมให้ FC ดีกว่าครับ 1.5T ที่ผมลองปรับเบาะสูงต่ำได้นะครับ ผมไม่แน่ใจว่า 1.8 ปรับได้มั้ย
ส่วนตำแหน่งคนนั่งหน้าข้างๆคนขับ ผมให้ Mazda3 ครับ เบาะ FC ตำแหน่งนี้เลื่อนสูงต่ำไม่ได้ ทำผมปวดขาครับ

แต่ๆ สรีระคนเราไม่เหมือนกันครับ ของแบบนี้ต้องลองกับตัวเองจริงๆครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 16:03:30 »
ผมใช้ civic fk ครับ กลับรู้สึกว่าเบาะคนขับนั่งสบายมากสำหรับผม มันปรับได้เยอะนะครับแปดทิศทางมั้ง ฉนั้นถ้าคนขับปรับไม่ลงตัวจริงๆมันอาจทำให้นั่งไม่สบายหรือปวดหลังได้ในความคิดผมนะ สำหรับผมๆจะปรับจนเบาะรองรับนน.ของต้นขา,ก้นและแผ่นหลังได้เฉลี่ยพอๆกัน และพบว่าถ้าผมเผลอนั่งหย่อนๆก้น,หลังไม่แนบเบาะมันจะปวดหลังได้ เมื่อครั้งล่าสุดเอาเข้าศูนย์เช็คระยะแล้วเขาล้างรถดูดฝุ่นแล้วพี่แกปรับเบาะผมซะเพี้ยนไปหมด เสียเวลาอยู่เป็นนานเลยครับกว่าจะปรับให้นั่งสบายเหมือนเดิม หงุดหงิดจนต้องบ่นพนง.ไปชุดนึง

เข้าร้านล้างรถ โดนเลื่อนเบาะประจำครับ แต่ผมยังดีมีเมมเบาะจำไว้ สบายเลย คันต่อไปไม่มีผมไม่ยอมซื้อแน่นอน  ;D

สมัยก่อนปรับมือ ใช้วิธีนับล็อกเอา สมัยนี้ปรับมอเตอร์ ไม่รู้จะกะยังไงจริงๆครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 16:06:16 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 16:27:35 »
มาสด้า 3 ของผม ไม่รู้สึกว่าดันหัวนะครับ

ออฟไลน์ Karn2002

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 18:30:28 »

เข้าร้านล้างรถ โดนเลื่อนเบาะประจำครับ แต่ผมยังดีมีเมมเบาะจำไว้ สบายเลย คันต่อไปไม่มีผมไม่ยอมซื้อแน่นอน  ;D

สมัยก่อนปรับมือ ใช้วิธีนับล็อกเอา สมัยนี้ปรับมอเตอร์ ไม่รู้จะกะยังไงจริงๆครับ  ;D

ใช่ครับมันตั้งให้เหมือนเดิมยาก คือถ้าแค่เลื่อนไปหน้าถอยหลังยังไม่ว่ากันครับ นี่เพี้ยนหมดทั้งความสูงทั้งพนักพิง

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 21:08:18 »
3 นี่ผมชอบทุกอย่าง แต่ไม่ไหวตรงเบาะดันหัวนี่แหละครับ

FC จะสบายกว่า

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 08:08:26 »
mazda3 17 ปรับเบาะนั่งก็ไม่ได้ ดันหัวอะไรมากมาย นั่งขับกระชับตัวสบายดีครับ พอเพิ่มเป็นปรับเบาะไฟฟ้า นี่ดีขึ้นอีกเลยครับ แนะนำลองนั่ง ปรับเบาะ แล้วทดลองขับครับ เข้าโค้ง ออกตัว mazdaเป็นรถขับสนุกจริงครับ

ออฟไลน์ plu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 09:12:05 »
ดันไม่ดันผมว่าอยู่กับบางท่านมากว่าครับ  ผมลองมาหลายคันแล้วไม่มีคันไหนดันซักคัน
จขกท.ต้อง ลองขับ ปรับ ดูครับ