ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ: การดูสัญญาณไฟ ที่สี่แยกครับ  (อ่าน 3608 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับเพื่อนๆ

นี่ก็เข้าสู่วันอาทิตย์อีกครั้งแล้ว วันเวลาผ่านไปเร็วเนอะ  ;)

วันนี้ ผมอยากจะมารบกวนทุกท่าน ช่วยไขข้อข้องใจ เกี่ยวกับสัญญานไฟเขียว ที่สี่แยกครับ

สถานการณ์: เราเป็นรถคันแรก กำลังรอสัญญานไฟที่สี่แยก เพื่อจะเลี้ยวไปทางขวา

คำถาม: เมื่อไฟเขียวมา...  เราจะทราบได้อย่างไรครับ ว่า เลี้ยวได้ทันที หรือ ต้องรอไฟเขียว แบบลูกศรชี้ขวา???

ผมสับสนมากครับ จะชนกันหลายครั้ง โดยเฉพาะเมื่อต้องขับไปในถิ่นที่ไม่คุ้นเคย

ขอบพระคุณครับ  :-[ :-[ :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ akewizard

Re: ขอความช่วยเหลือ: การดูสัญญาณไฟ ที่สี่แยกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 00:48:56 »
ไฟแดงตามต่างจังหวัดส่วนใหญ่จะเป็นแบบดั้งเดิมคือ มีไฟ เขียว เหลือง แดง 3 ดวง แค่เท่านั้น
เมื่อไฟเขียวแล้วหมายถึงทางที่ได้ไฟเขียวสามารถออกรถข้ามแยกได้ แต่ไฟเขียวแบบนี้มักจะปล่อยสัญญาณคู่กับฝั่งตรงข้ามด้วย (ไฟเขียวทีละ 2 ฝั่ง ว่าง่ายๆ)
หากจะเลี้ยวขวา ก็ควรรอรถทางตรงของฝั่งตรงข้ามไปก่อนแล้วจึงค่อยหาจังหวะเลี้ยวไป  สัญญาณไฟแบบนี้จะ work กับตามอำเภอที่รถไม่เยอะ

ที่นี้มันจะมีไฟแบบที่ advance จากแบบดั้งเดิม คือไฟเขียวจะมีมากกว่า 1 ดวง
วิธีสังเกตุให้ดูตรงไฟจราจรว่ามีกี่ดวง ถ้ามีตั้งแต่ 4 ดวงขั้นไปก็เอะใจได้เลยครับว่ามันจะมีไฟเขียว 2 ดวง คือไฟเขียวให้ตรงไป กับไฟเขียวให้เลี้ยวขวา
ถ้าเป็นไฟแบบเรียงแถวเดียวส่วนใหญ่ไฟเขียวจะมีลูกศรบอกทิศ แต่ถ้าเป็นแบบตัว L หรือตัว T คว่ำ (ไฟเขียวมี 3 ดวง) ตำแหน่งไฟเขียวจะเป็นตัวบอก เช่นไฟเขียวดวงขวาสุดหมายถึงให้เลี้ยวขวาได้ครับ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: ขอความช่วยเหลือ: การดูสัญญาณไฟ ที่สี่แยกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 01:10:59 »
ตาย ตาย ตาย ... ผมไม่เคยทราบเลย ขับรถมาหลายปี ใช้สัญชาตญาณมาตลอด

รีบจดแป๊ปนึงครับ

:-[ :-[ :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 07:20:02 »
สมัยวัยรุ่นเกือบตาย
ก็เพราะไฟแบบนี้

ผมเลี้ยวขวา​ เจอกระบะทางตรง
เจอกันตรงสี่แยกพอดี
รถผมหน้าหัก​  และเป็นฝ่ายผิด
คิดๆแล้วยังเสียวอยู่เลย
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 08:35:51 »
ถ้าเขียวและมีลูกศรด้วย เลี้ยวได้ทันที
ถ้าเขียวกลมๆดูฝั่งตรงข้ามก่อน

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 08:57:53 »

ดูที่ไฟแดง มีกี่ดวง   ถ้ามีดวงเดียว จะรวมทั้งทางตรงและทางเลี้ยว

ถ้ามี 2 ดวง ก็แยกกันระหว่าง  ไฟ ทางตรง กับไฟทางเลี้ยว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 11:37:34 »
สมัยวัยรุ่นเกือบตาย
ก็เพราะไฟแบบนี้

ผมเลี้ยวขวา เจอกระบะทางตรง
เจอกันตรงสี่แยกพอดี
รถผมหน้าหัก  และเป็นฝ่ายผิด
คิดๆแล้วยังเสียวอยู่เลย

โชคดีแล้วครับ ที่คุณรอดปลอดภัยมาได้

ความสังเกต ประสบการณ์บนท้องถนน จะค่อยๆสั่งสมไปเรื่อยๆ ... ผมนี่ ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะมาก  :-[

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 11:39:08 »

ดูที่ไฟแดง มีกี่ดวง   ถ้ามีดวงเดียว จะรวมทั้งทางตรงและทางเลี้ยว

ถ้ามี 2 ดวง ก็แยกกันระหว่าง  ไฟ ทางตรง กับไฟทางเลี้ยว

เดี๋ยวเก็บไว้สังเกตเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 15:59:40 »
ผมเองก็สับสน เข้ามาขอบคุณครับ กระจ่างเลย  :D

ล่าสุดเจอไฟเขียวสุดแปลกครับ เป็นไฟเขียวสองดวง สว่างพร้อมกัน เป็นลูกศรไปทางขวาเหมือนกัน  :-[ และทางนั้นตรงไปไม่ได้ มีแค่เลี้ยวซ้ายหรือขวา

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 16:34:21 »
ผมเองก็สับสน เข้ามาขอบคุณครับ กระจ่างเลย  :D

ล่าสุดเจอไฟเขียวสุดแปลกครับ เป็นไฟเขียวสองดวง สว่างพร้อมกัน เป็นลูกศรไปทางขวาเหมือนกัน  :-[ และทางนั้นตรงไปไม่ได้ มีแค่เลี้ยวซ้ายหรือขวา

ไฟสุดแนว 555.. ดีนะผมยังไม่เคยเจอ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 08:03:29 »
ก็อย่าพึ่งรีบเลี้ยวขวา ค่อยๆแตะคันเร่งออกไป ว่างค่อยเลี้ยว

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:11:23 »
ไฟจราจรในกทม.ชั้นในยังเป็นลักษณะไฟเขียววัดใจเลยครับ  ::) ::)

ฝั่งเลี้ยวขวาก็เขียว ทางตรงฝั่งตรงข้ามก็เขียว วัดใจกันไปเลย  ;D ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:13:34 »
ไฟจราจรในกทม.ชั้นในยังเป็นลักษณะไฟเขียววัดใจเลยครับ  ::) ::)

ฝั่งเลี้ยวขวาก็เขียว ทางตรงฝั่งตรงข้ามก็เขียว วัดใจกันไปเลย  ;D ;D

แยกวังหิน แถวบ้าน ... ก็วัดใจกันแบบเนี้ย  :P

ช่วงเช้าๆ แทบชนชนกันตาย เพราะต่างฝ่าย ต่างอยากไปก่อน