ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าแม่ปั๊มเบรคตัวบนชำรุด--มีผลทำให้รอบเครื่องตกไหมครับ  (อ่าน 4394 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX อายุ 10 ปี ไมล์ประมาณ 95,000 กม. ไม่ได้ติดแก๊ส

พยายามหาทางแก้ไขปัญหารอบเครื่องตกมาที่ประมาณ 400 RPM ตอนเหยียบเบรค (ไม่ได้เป็นทุกครั้ง)

ตอนนี้ที่ลองตรวจสอบไปบ้างแล้ว

1. เช็ควาล์วของหม้อลมเบรคไม่น่ารั่ว

2. หม้อลมเบรคน่าจะปกติ

เลยอยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า

ถ้าแม่ปั๊มเบรคตัวบนชำรุด--มีผลทำให้รอบเครื่องตกไหมครับ??

ตอนนี้สังเกตอาการเพิ่มได้อีกอย่างคือ เวลาติดไฟแดง คาเกียร์ D+เหยียบเบรค
แป้นเบรคจะยุบตัวเพิ่มลงไปเอง (ไม่ได้ออกแรงกดแป้นเบรคเพิ่ม-ไม่ได้เป็นทุกครั้ง)

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถอดปลั๊กที่สวิทช์แป้นเบรคออกแล้วลองเบรคถ้ารอบยังตกก็ปัญหาจากอากาศ ถ้ารอบหายตกก็ปัญหาจากไฟ

"เดา"
หม้อลมรั่วคอนเบรค Honda รุ่นนี้หม้อลมเซียงกงลูกลละ800

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member

ตอนนี้สังเกตอาการเพิ่มได้อีกอย่างคือ เวลาติดไฟแดง คาเกียร์ D+เหยียบเบรค
แป้นเบรคจะยุบตัวเพิ่มลงไปเอง (ไม่ได้ออกแรงกดแป้นเบรคเพิ่ม-ไม่ได้เป็นทุกครั้ง)

อันนี้ ปั๊มเบรคใกล้กลับบ้านเก่าครับ ผมเคยเป็น รีบไปซ่อม อันตราย ครับ

อาการผมคือ เวลาบางครั้งเหยียบเบรคแล้ว แป้นลึกว่าเดิม เป็นบางครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 15:12:46 โดย KaIaK118 »

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
---คุณ Jae ครับ

ถอดปลั๊กที่สวิทช์แป้นเบรคออกแล้วลองเบรคถ้ารอบยังตกก็ปัญหาจากอากาศ ถ้ารอบหายตกก็ปัญหาจากไฟ

ปัญหาจากอากาศ หมายถึง ตอนถ่ายน้ำมันเบรคปีที่แล้ว ช่างไล่ลมไม่หมดหรือเปล่าครับ

ปัญหาจากไฟ หมายถึง ไฟอะไรครับ ขอบคุณครับ

---คุณ KaIaK118 ครับ

1. ปั๊มเบรคใกล้กลับบ้านเก่า
หมายถึง แม่ปั๊มเบรคตัวบนใช่ไหมครับ??

2. เรามีวิธีตรวจสอบให้แน่ชัดไหมครับว่า แม่ปั๊มเบรคตัวบนเสียจริงๆ ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
ปั๊มแบรคบนครับ เหยียบเบรค แล้วบางครั้ง แป้นเบรคลึกกว่าปกติที่เคยใช้ครับ ย้ำเบรคใหม่ ก็จะกลับมาระดับปกติ
(อันนี้ ต้องดู รั่วซึม กับ ไล่ลมเบรคด้วยนะครับ ถ้าไม่ใช่ก็น่าจะปั๊มเบรคบนแหละครับ)

ตอนถอดเปลี่ยน ช่างบอกปั๊มเบรคบน ลูกยาง ไม่ค่อยดี แถม แม่ปั๊มเบรคเป็น ตามมดแล้ว เลยเปลี่ยน ชุดแม่ปั๊มไปครับ
(ราคาไม่แรงครับ ค่าแรงเปลี่ยน รวมปั๊ม ไล่ลม สี่ล้อ หลักพันต้นๆครับ จำตัวเลขไม่ได้จริงๆ หลายปีแล้ว)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
อากาศที่ว่าไม่ใช่อากาศในน้ำมันเบรค

หมายถึงระบบสุญอากาศ หรือ อากาศที่ถูกลูกสูบดูดผ่านลิ้นปีกผีเสื้อมันจะเกิดเป็นภาวะสุญญากาศดูไดอะแฟรมที่หม้อลมเบรคให้ผ่อนแรงครับ คราวนี้ถ้ามันรั่ว เสลาเบรคมันก็กินแรงเครื่อง