ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆครับ Xiao mi Yi ตัวนี้ ราคานี้ โอเคไหมครับ  (อ่าน 9780 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
Re: เพื่อนๆครับ Xiao mi Yi ตัวนี้ ราคานี้ โอเคไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 15:27:53 »
ส่วนตัวใช้ Yi Dashcam กับรถที่บ้านทั้งสามคันเลยนะคะ ซื้อมาจาก Shopee ทั้งสามคันเลย (แต่คนละเจ้า)

เห็นด้วยกับหลายท่านนะคะ ว่าตอนกลางวันกล้องชัดมาก ตอนกลางคืนก็พอโอเคอยู่ ประทับใจตรงที่ว่าเชื่อมต่อและเอาไฟล์ลงแอพพลิเคชั่นได้ง่าย

ข้อเสียของกล้องรุ่นนี้ เราว่ากล้องมันชัดโดยรวม แต่มันไม่โฟกัสทะเบียนน่ะค่ะ สงสัยต้องลองไปเปิดดูในคอมอย่างที่สมาชิกท่านอื่นแนะนำเหมือนกัน  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: เพื่อนๆครับ Xiao mi Yi ตัวนี้ ราคานี้ โอเคไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 16:54:24 »
ใช้ Yi dash cam ดีกว่าครับ
สำหรับติดรถโดยเฉพาะ
Xiao Mi Yi มัน Action Camera ครับ ไม่เหมาะจะเอาไปติดในรถ

อ้าว ... มันแบ่งเป็น action camera และ dash cam ด้วยหรือนี่

เพิ่งทราบครับ  :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 16:59:07 »
ปัญหาเดียวคือ ถ้ารถต้องจอดตากแดดแบบจัดๆ ตากจริงจัง ตากทั้งวัน
แบตจะบวมได้ครัช
แต่ก็เป็นกันหมด
แต่ปัญหาของ yi คือ แกะยาก แบตที่เปลี่ยนใช้ไม่เหมือนชาวบ้าน หายาก

ถ้ามีปัญหาแบบนี้ ไม่เกิน2ปี แบตบวมทุกตัว

ถ้ารับได้ ก็ใช้ไปครัช สองปี แบตบวมจนรวนมากๆ หาเปลี่ยนแบตไม่ได้ ก็ซื้อใหม่เลย พันกว่าเอง คิดว่าซื้อความปลอดภัย

หรือไปเล่นตัวอื่นที่ใช้ capa แทนแบต

ท่านพอแนะนำ ตัวที่ใช้ capacitor ในราคาไม่แรงมาก ให้ผมได้ไหมครับ?

ลืมนึกเรื่องแบตเสื่อมไปเลยแฮะ  :-X

G1W ตัวพิมพ์นิยมครัช
แต่ราคาอาจจะแพงกว่า (ถ้าหาในไทย) พันกลางๆถึงพันปลายๆ ได้ประกันร้านมาด้วย
ถ้าสั่งเองจากจีน ผมเจอไม่ถึงพัน แต่ไม่มีประกัน

ปอลิง ผมใช้ yi นะครัช จอดตากแดดทุกวัน ลองนับนิ้วคร่าวๆน่าจะได้ 2ปีนิดๆ แบตบวมเรียบร้อย
แต่ก็ยังทนๆใช้ไป 555

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 16:59:33 »
Yi Dashcam รุ่นนี้ใช้ดีครับ มี Lane Keeping ครับ แค่จะเปิดหรือไม่เปิด (เปิดแล้วเตือนบ่อยจนน่ารำคาญเลยปิด)
แต่เตือนการระยะการชนด้านหน้าไม่มี สมัยแรกจะมีเมนูภาษาจีนอย่างเดียว ตอนหลังมีการ Up firmware ให้ใช้ภาษาอังกฤษได้
รุ่นต่อมาจะเป็นรุ่น 2K (Ultra) แต่ไม่ค่อยนิยมเท่า Dashcam และ 4K ราคาก็ตามลำดับ
Dashcam ใช้ได้ดีครับ กลางคืนพอได้ ราคาค่อนข้าง OK ได้มาประมาณ 12-13K ครับ
รุ่นต่อมาก็จะเป็น Yi MiJia ซึ่งคุณภาพดูแล้วไม่ค่อยน่าประทับใจเท่าไหร่ (ส่วนตัว) ราคาพอๆ กัน
กลับอีกตัวเป็น SJ-4000 มาติดเป็นกล้องหลัง เนื่องจากรุ่นเป็น Action Camera จึงไม่มีชุดติดกระจกรถ จึงต้องซื้อขาเพิ่ม แต่ฐานมีให้
และไม่สามารถใส่กรอบกันน้ำได้ คุณภาพใช้ได้ ชัดเจน FHD ได้มาสมัย Banana IT เอามาโล๊ะไม่ถึงพัน

ฟังข้อมูลจากท่านแล้ว จึงได้ทราบว่า ผมยังต้องทำการบ้านอีกเยอะเลย

เดี๋ยวจะลองเสิร์ซข้อมูลรุ่นอื่นๆ ที่ท่านแนะนำมาด้วยครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 17:03:28 »
ส่วนตัวใช้ Yi Dashcam กับรถที่บ้านทั้งสามคันเลยนะคะ ซื้อมาจาก Shopee ทั้งสามคันเลย (แต่คนละเจ้า)

เห็นด้วยกับหลายท่านนะคะ ว่าตอนกลางวันกล้องชัดมาก ตอนกลางคืนก็พอโอเคอยู่ ประทับใจตรงที่ว่าเชื่อมต่อและเอาไฟล์ลงแอพพลิเคชั่นได้ง่าย

ข้อเสียของกล้องรุ่นนี้ เราว่ากล้องมันชัดโดยรวม แต่มันไม่โฟกัสทะเบียนน่ะค่ะ สงสัยต้องลองไปเปิดดูในคอมอย่างที่สมาชิกท่านอื่นแนะนำเหมือนกัน  :)

คุณ Chanom ครับ

ถ้ามองภาพป้ายทะเบียนบนจอกล้อง หรือในโทรศัพท์ไม่ชัด ... ก็สามารถไปเปิดในคอม ก็จะเห็นทะเบียน ใช่ไหมครับ?

ถึงมองในอุปกรณ์มือถือ ไม่ชัด แต่ถ้าขยายในคอมแล้วเห็นแน่ๆ ผมรับได้ครับ

แอบกลัว ว่า ... ถึงขยาย ก็มองไม่ชัดอยู่ดี  ::) ::) ::)

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 17:06:34 »
ปัญหาเดียวคือ ถ้ารถต้องจอดตากแดดแบบจัดๆ ตากจริงจัง ตากทั้งวัน
แบตจะบวมได้ครัช
แต่ก็เป็นกันหมด
แต่ปัญหาของ yi คือ แกะยาก แบตที่เปลี่ยนใช้ไม่เหมือนชาวบ้าน หายาก

ถ้ามีปัญหาแบบนี้ ไม่เกิน2ปี แบตบวมทุกตัว

ถ้ารับได้ ก็ใช้ไปครัช สองปี แบตบวมจนรวนมากๆ หาเปลี่ยนแบตไม่ได้ ก็ซื้อใหม่เลย พันกว่าเอง คิดว่าซื้อความปลอดภัย

หรือไปเล่นตัวอื่นที่ใช้ capa แทนแบต

ท่านพอแนะนำ ตัวที่ใช้ capacitor ในราคาไม่แรงมาก ให้ผมได้ไหมครับ?

ลืมนึกเรื่องแบตเสื่อมไปเลยแฮะ  :-X

G1W ตัวพิมพ์นิยมครัช
แต่ราคาอาจจะแพงกว่า (ถ้าหาในไทย) พันกลางๆถึงพันปลายๆ ได้ประกันร้านมาด้วย
ถ้าสั่งเองจากจีน ผมเจอไม่ถึงพัน แต่ไม่มีประกัน

ปอลิง ผมใช้ yi นะครัช จอดตากแดดทุกวัน ลองนับนิ้วคร่าวๆน่าจะได้ 2ปีนิดๆ แบตบวมเรียบร้อย
แต่ก็ยังทนๆใช้ไป 555

โอเคครัช

G1W เข้ารอบมาตีคู่กับ Yi อีกตัว

เดี๋ยวผมรีบเปรียบเทียบ ศึกษา และจะซื้อหนึ่งตัว มาทดลองใช้

ป.ล. ไม่เคยติดกล้องหน้ารถเลยครับ เลยแอบมึน ตัวเลือกเยอะเกิ๊นนน...

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 10:14:09 »

ถ้ามองภาพป้ายทะเบียนบนจอกล้อง หรือในโทรศัพท์ไม่ชัด ... ก็สามารถไปเปิดในคอม ก็จะเห็นทะเบียน ใช่ไหมครับ?

ถึงมองในอุปกรณ์มือถือ ไม่ชัด แต่ถ้าขยายในคอมแล้วเห็นแน่ๆ ผมรับได้ครับ

แอบกลัว ว่า ... ถึงขยาย ก็มองไม่ชัดอยู่ดี  ::) ::) ::)

เท่าที่ลองเปิดดูในคอมพิวเตอร์แล้ว ถือว่าชัดขึ้นกว่าเวลาดูในมือถือนะคะ

แต่ก็นะ รถเคลื่อนที่อยู่ตลอดเวลา เราคงคาดหวังให้มันโฟกัสป้ายทะเบียนเหมือนกับเลนส์กล้องถ่ายรูปไม่ได้  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 17:00:14 »

เท่าที่ลองเปิดดูในคอมพิวเตอร์แล้ว ถือว่าชัดขึ้นกว่าเวลาดูในมือถือนะคะ

แต่ก็นะ รถเคลื่อนที่อยู่ตลอดเวลา เราคงคาดหวังให้มันโฟกัสป้ายทะเบียนเหมือนกับเลนส์กล้องถ่ายรูปไม่ได้  ;D

รับทราบครับพ้มมม...  ;D